PDA

View Full Version : Sự cố máy tính!

duyphuong1084
29-03-2006, 00:06
Máy em khi khỏi động win nó luôn phải bị check ổ đĩa( với màn hình xanh), sự cố giống như khi mình tắt máy đột ngột mà ko shutdown máy và khi khởi động lại máy sẽ check từ 1 đến 100% vậy đó.

Mong các anh chỉ cách khắc phục.

Cảm ơn các anh nhiều!

Il_VK
29-03-2006, 06:41
Bạn làm thử theo thế này coi nhá :

TẮT TÍNH NĂNG SCANDISK/CHECKDISK

Với Windows 98 và 98SE: Chọn Start->Run, gõ lệnh msconfig và nhấn OK. Trong cửa sổ System Configuration Utility, chọn mục Advanced trong tab General và đánh dấu chọn Disable ScanDisk after bad shutdown.

Với Windows ME. Chọn Start->Run, gõ lệnh regedit.exe và nhấn OK để mở cửa sổ Registry Editor. Tìm đến khóa DisableScandiskOnBoot theo đường dẫn
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\FileSystem, thay đổi Value data thành 01 (00 nếu muốn kích hoạt lại tính năng này). Khởi động lại máy tính để những thay đổi có hiệu lực.

Với Windows 2000/XP: Trong Registry Editor (regedit.exe), tìm đến nhánh
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\BootExecute, xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.

Lưu ý: Trước khi tiến hành chỉnh sửa Registry, bạn hãy thực hiện sao lưu Registry.

duyphuong1084
29-03-2006, 17:08
Cảm ơn anh nhiều lắm, em đã thực hiện và thành công khắc phục sự cố này.

Cảm ơn anh nhiều nhiều lắm.

Anh có thể giải thích tại sao nó lại bình như vậy không anh, để em có thể hiểu rõ hơn?

ln_amor
30-03-2006, 15:45
Có thể-chỉ là có thể-Win của bạn bị lỗi rồi đó, kế đến có thể là do RAM, bạn chú ý xem một thời gian nữa xem thế nào. Thân.

duyphuong1084
31-03-2006, 10:48
Cảm ơn các anh nhiều, em mới mua máy tính xach tay mà lại bị tình trang như vậy nên lo qua, ko bết la do ổ cứng hay ram, và có thể do win.

Mong các anh chỉ cho, và giúp đỡ!

Cảm ơn các anh!

Il_VK
31-03-2006, 13:17
Máy mới mua mà bị như vậy đa phần là lổi win thôi , bạn không phải lo . Lổi này có 2 nguyên nhân . 1 là do win , 2 là do lổi ổ cúng bị bad vài sector nào đó làm mất file hệ thống nên khi khởi động thấy thiếu nên Windows tự đông chạy scandisk đệ sửa lổi. Thủ thuật tắt chức năng scandisk tự động của win chỉ là chửa ngọn , formnat ổ C cài lại win mới là trị gốc . MTXT thường chỉ có 1 ổ C , bạn nên chia thêm 1 ổ D để chứa dử liệu cho an toàn . Rồi cứ để thế mà xài , khi nào chạy hay bị lổi thì tính tiếp .

duyphuong1084
31-03-2006, 13:42
Dạ cũng đã thử cài đi cài lại win nhưng vẫn bị vậy, ko hiểu tai sao? Hiện tại em vẫn chia hai ổ đĩa C và D, có các nào mình có thể can thiệp hệ thống để khắc phục triệt để ko anh? Em chia ổ C là 25Gb và còn lại là D.

Cảm ơn anh!

Il_VK
02-04-2006, 02:29
HDD 80G trở lên bạn nên dùng NTFS . Bạn có thể dùng Pqmagic để check for Error sau đó dùng Norton Disk Doctor để kiểm tra ổ cứng , nếu có Bad ( ít ) thì dùng HDD Regenerator để sửa . Tất cả Tools nầy đều có trong đỉa Boot Hiren hết . Chúc bạn Fix đựoc Error MTXT của bạn .

duyphuong1084
06-04-2006, 10:12
Cảm ơn anh Il_VK đãn tần tình hướng dẫn.

Cảm ơn anh nhiều!!!

Donquichott
31-05-2006, 15:06
Tôi không tìm thấy dòng lệnh BootExecute là sao vậy hả bạn?

khoabeo108
31-05-2006, 18:52
Nếu đĩa định dạng NTFS thì sẽ hạn chế tối đa tình trạng check ổ đĩa khi khởi động. Nó chỉ check khi nào bạn đang chạy ứng dụng nhưng tắt máy bằng phím power thôi. Còn định dạng FAT hay FAT 32 thì lỗi 1 chút là có hiện tượng đó liền!

nhusonsl
27-03-2009, 21:07
sao mình không tìm thấy dòng lệnh BootExecute là sao vậy hả bạn?