PDA

View Full Version : Main thông báo "Overclocking fail !"

nguyentheloi
28-03-2006, 20:06
vậy là bị gì vậy các bạn, mình vừa mua main ASUS P5P800-MX, socket 775, 57$, gắn CPU 2.8Ghz, có hỗ trợ HT, mà nhiệt độ CPU thì khoảng 45->55 độ, main thì 35->45 độ. Lúc khởi động vào thì sau khi test CPU, RAm, HDD,... thì hiện ra câu thông báo trên, rồi yêu cầu bấm F1 để vào setup BIOS, F2 để "Load default". Mà mình để ý là hình như sau khi mình vào chỉnh BIOS thì bootlại máy thì bị thông báo đó, mà mình chỉ chỉnh lại dung lượng card VGA từ 64MB xuống 32MB thôi, đâu có OC gì đâu! VẬy có phải main này đã bị OC rồi k ? Mình lo quá !

SyphonFighter
29-03-2006, 21:59
Chỉnh thông số của CPU cần hơn là thông số GPU. Chỉnh 2.8 xuống còn 2.6 hoặc 2.4 xong SAVE setting rồi boot lại coi cỏn bị không?

Peace

nguyentheloi
30-03-2006, 08:48
Chỉnh thông số của CPU cần hơn là thông số GPU. Chỉnh 2.8 xuống còn 2.6 hoặc 2.4 xong SAVE setting rồi boot lại coi cỏn bị không?

Peace

Ủa, mà con CPU của mình đang là 2.8Ghz mà, đâu có ép xung con CPU đâu, có cần chỉnh k vậy bạn ? Vậy bạn có thể chỉ cho mình biết cách nhận biết là main có bị OC hay chưa được k, cảm ơn bạn nhiều !

quocmanh86
02-04-2006, 00:31
bạn ơi bạn có thể cho mình biết chỉnh thông số CPU như thế nào không nhé cảm ơn bạn nhiều

U.N.I.X
02-04-2006, 12:28
Mỗi lọa main đều có setting Bios khác nhau,muốn nhận biết các thông số của CPU nhu thế nào thì bạn nên coi lại quyển Manual đi kèm theo mainboard đi !
Nếu thông báo "Overclocking Fail" :
bạn thử lại set lại jumper Bios đi, cho nó về DF thử coi !!

SyphonFighter
03-04-2006, 21:15
Muốn coi thông số của CPU và những thông số khác có thể vào BIOS hoặc dùng CPUID (CPU-Z) đề coi.

Tùy theo Main, có Main nó cho Lock và Unlock CPI và MEM buses, có Main không cho, nên CPI và MEM buses sẻ bị default. nếu là Main này thì khi chỉnh thông số của CPU thì thông số của GPU và MEM cũng thay đổi luôn. ngược lại chỉnh GPU thì CPU củng đổi.

nói như Unix đúng đó, Set Jumper là tất cà sẻ trở vế Default, xau đó Bác vào BIOS coi CPU còn là 2.8 không, nếu là không thì Computer của bác đã bị OverClock. Còn không thì có lẻ lả do nguyên nhân khác. Good luck

Peace