PDA

View Full Version : Lap top em hay bị tắt đột ngột

Tamia
06-10-2011, 22:09
Laptop nhà em mới xài chưa tới 1 năm mà đã có dấu hiệu tự tắt với số lần theo em cảm nhận là càng lúc càng tăng (nếu k có những dụng cụ em đã dùng bên dưới để cố 'níu kéo').
Em hay xài convertxdvd để ghi đĩa, ban đầu thì nó chạy rất ngon, ko bị tắt, nhưng càng về sau thì bắt đầu nổi chứng, đang ghi hay bị tắt cái bụp (có thể mở lại ngay lập tức)
Em nghĩ do máy nóng quá nên mua quạt (loại 2 quạt) chêm ở dưới đáy laptop (quạt tản nhiệt của laptop vẫn chạy ngon)
Lần này nó đã ok hơn trước, ko bị tắt đột ngột nữa
Nhưng khoảng 2 tháng sau nó lại bắt đầu cái màn đang ghi thì tắt cái bụp
Em lại bắt đầu kê thêm cây quạt nhỏ kế bên hông máy
Lại tiếp tục chạy ngon, và lại tiếp tục vài tháng sau rơi vào tình trạng cũ
Khi chơi lướt web, chat chit bình thường thì nó ko bị tắt như thế (cây quạt kế bên lâu lâu e mới bật, còn khi ghi đĩa là bật liền tù tì)
Lúc máy bị tắt khi đang ghi đĩa, e sờ thử dưới đáy laptop thấy chỉ ấm ấm chứ ko nóng, trong khi lướt web bình thường đôi khi e quên bật quạt, dưới đáy (chỗ rê chuột) nóng muốn phỏng luôn mà nó ko tắt.

Thông tin về máy e (e ngu máy tính nên ghi đầy đủ cho chắc ăn)
Manufacture: Dell
Model: M5010
Processor: AMD Phenom (tm) II N850 Triple-Cỏe Processor 2.20 GHz
Ram: 4.00 GB (3.75 GB usable)
System Type: 64-bit Operating System

Bệnh tình e đã kê khai đầy đủ rồi, xin các bác sĩ chẩn đoán và cho thuốc ạk, e sợ để lâu bệnh lại càng nặng hơn thì khổ

emperor666
07-10-2011, 00:34
Sao lúc còn bảo hành ko mang đi cho người ta kiểm tra :D. Giờ phải tháo ra vệ sinh xem còn bị nữa ko, nếu vẫn bị thì tính tiếp.

yodownload.net
07-10-2011, 01:06
Có thể Pin của bạn gặp vấn đề rồi :D lap thường thi hư đầu tiên là màn hình và Pin, thử thay 1 pin khác vào coi bị tình trạng đó nữa hay ko là biết ngay thôi

nadugroup
07-10-2011, 07:19
Có thể là do CPU nóng quá.
Bạn có thể download PC Wizard 2010 hoàn toàn miễn phí để kiểm tra nhiệt độ phần cứng, nhiệt độ CPU lý tưởng là 30-40 độ C
link: http://www.softpedia.com/dyn-postdownload.php?p=7769&t=0&i=1

hotbig
07-10-2011, 07:37
Máy tính HP mình giống trường hợp của bạn, nguyên nhân máy mình do nóng máy, bộ tản nhiệt ko tốt, mình đã đi vệ sinh máy và dc bôi trơn " dầu mở" cho nó, và giờ đang sử dụng tốt, chạy êm, bạn có thể làm như thế, bít đâu hiệu quả!

hoanghiep287
07-10-2011, 08:05
Ua' trước mình cũng bị tình trạng giống như bạn nhưng mình cài lại win thì hết ah' bạn thử xem biết đâu hiệu quả đấy . Mình nghĩ là nhiễm virut

hoangchau
07-10-2011, 08:17
90% là do máy nóng quá rồi, vệ sinh bộ tản nhiệt và mua keo tản nhiệt bỏ lại ở cpu

ruagiadidao
07-10-2011, 17:29
bạn down phần mềm pc-winzard về kiểm tra nhiệt độ máy xem sao
links nó đây http://www.cpuid.com/downloads/pc-wizard/2010.1.961-setup.exe
nói chung nhiệt độ cpu tầm 50-55 độ là được