PDA

View Full Version : THắc mắc về bus RAM !

nguyentheloi
28-03-2006, 07:58
Cái này mình thắc mắc lâu rồi, nhưng chưa tìm được câu trả lời ?? Mình thấy cái vụ bus của RAM khá phức tạp. Có người nói là bus sao cũng chạy được cả, tức là main hỗ trợ bus 333, nhưng gắn thanh 266 vào cũng chạy, và gắn thanh 400 vào cũng chạy nhưng bus mà PC nhận ra thì chỉ 333, tức là nó sẽ không hoạt động hết hiệu suất của thanh RAM. Mà sao mình thấy nhiều trường hợp gắn lên bus (như main bus 266, gắn RAM bus 333) thì chạy bị truc trặc (như restart máy,...) hoặc gắn xuống bus cũng bị tương tự. VÀ nhất là khi trong máy đã có sẵn 1 thanh RAm, mà gắn thêm 1 thanh nữa nhưng khác bus thì thường là không ổn ! Vậy là sao ? khi ngồi trên 1 máy tính,làm sao để mình có thể biết chắc được là main đó có thể gắn RAM bú bao nhiêu là chạy OK, k trục trặc ? Chỉ trừ những main mới là có User manual đi kèm,thì trong đó có ghi rõ, còn những main P2,P3,.. mà bị mất luôn User Manual rồi thì làm sao biết được ??? Chẳng lẽ mỗi lần mua RAm khác bus thì phải đem PC đến chỗ mua để gắn thử hay sao ? MÀ cũng chưa phải như vậy là chắc chắn chạy ngon lành 100%, vì nhiều khi lúc đó không bị nhưng đem về nhà, chạy vài ba tiếng đồng hồ thì mới bị ???? Theo các bạn thì mình nên mua RAm như thế nào

duy007vn
28-03-2006, 20:34
Cái này xin chia xẻ cùng bạn, đúng là có những vấn đề như thế thật. RAM là 1 linh kiện điện tử tinh vi, mà đã là hàng điện tử thì nó sẽ chỉ hoạt động tốt với những thông số default mà nhà sản xuất quy định. Đúng là Main có thể chạy được với nhiều loại bus khác nhau, có thể chạy với bus thấp hơn, cũng có thể với bus cao hơn (chạy ở bus của Main)..., nhưng chắc ai cũng biết là nếu gắn thêm 1 thanh RAM cùng loại, cùng bus, cùng dung lượng thì sẽ hỗ trợ tốt hơn nhiều. Bạn có thể cho các thanh RAM khác nhau chạy trên cùng 1 Main nhưng lúc này ko thể đmả bảo rằng hệ thống của bạn sẽ luôn chạy tốt 100% được. Còn như điều bạn hỏi làm sao để gắn RAM có bus hợp lí khi chạy ko trục trặc thì quả thật...hơi khó. Theo mình thấy thì kinh nghiệm đóng 1 vai trò ko nhỏ, có thể sau nhiều lần thử với các loại RAM khác nhau bạn mới rút ra được kết luận chính xác nhất cho hệ thống của mình, nhưng (lại nhưng) ko phải ai cũng có đủ điều kiện kinh tế cho chuyện này.

SyphonFighter
29-03-2006, 21:55
Kỹ thuật làm Main và Memory hồi trước khác bây giờ. Main bây giờ có thể support đươc nhuều loại Memory củng như nhiều Bus khác nhau, Main hồi trước không dược Robust như sau này, Cũng giống Main, Memory bây giờ có nhiều Bus setting hơn lúc trước. thường thì muốn Upgrade Memory thì phải biết main của mình loai gì Support được loai memory nào, sau dó mới nói chuyện Bus cao bus thap, dung lượng ít dung lượng nhiều.

Peace

vitinhhanhtinh
30-03-2006, 10:41
Co gi dau luc mua may thi coi Main do support bus Ram la bao nhieu vd neu la 400 thi gan duoc 400,333,266 cu the ma tinh .Con vu gan 1 thanh roi thi coi no chay bus nao (vo trang www.cpuid.com down cai Cpu ve test la biet )tot nhat la muon gan 2 cay thi gan y chang nhau vd nhu kingmax thi kingmax het ...

duongquanghunghn
30-03-2006, 16:10
tôi cũng muốn hỏi các bạn xem có nên lắp hai thanh ram vào case không ? nếu có thì nên lắp như thế nào thì tốt ? ( hai ram khác nhau được không ? hay phải y hệt nhau ?)thanks

Arkain
31-03-2006, 07:19
Cái này mình thắc mắc lâu rồi, nhưng chưa tìm được câu trả lời ??

Chưa tìm được là vì lười, không muốn dùng chức năng "Tìm Kiếm".