PDA

View Full Version : Help : Bệnh máy latop ?!?!

tlv74
27-03-2006, 21:01
Cái laptop của mình không hiểu bị bệnh gì mà mỗi lần sài nếu chạy vài chương trình 1 lúc, máy hơi nóng là bị khởi động lại, xuất hiện màn hình màu xanh dương rồi đứng máy. Mình đã cài lại windows vẫn không hết. Có phải là do mainboard bị hư or cai HD bi hư.

Còn 1 bệnh khác là khi mình gắn pin vào máy thì cai CPU processor len toi 99% , chay chậm rì, phải tháo pin mới sài được, thay pin mới vào cũng bị .

Giúp mình với.

Cảm ơn nhiều.

cold_blood_boy
27-03-2006, 22:29
cái bệnh dưới thì mình kô biết nhưng cái bệnh trên thì đâu phải chỉ riêng gì laptop, desktop cũng thế thôi, nóng quá đứng máy, restart là chuyện thường tình.

Để mát máy hay bạn thử cái này coi
http://www.amtech.com.vn/product_info.php?cPath=30&products_id=694

mas57
28-03-2006, 05:04
mình cũng bị hiên tượng như của bạn .tưởng là RAM rồi nguồn thay rồi vẫn bị vậy cài lại hdh cũng thế luôn chỉ còn nghi ngờ mỗi mainboard thôi nhưng hôm qua mình gỡ máy ra hút bụi thật sạch cái quạt gió và bộ phận làm mát thì kỳ lạ thay cả ngày hôm nay không bị khởi động lại nữa chắc do máy dùng lâu bộ phận làm mát bị bẩn nên cpu bị nóng và khởi động lại .đây là trường hợp của mình hy vọng sẽ có ích cho bạn .

kobold1609
01-04-2006, 00:42
Cái hiện tượng mà khi đang chạy hiện lên màn hình xanh thì ko phải mỗi laptop bị mà desktop cũng cũng bị hiện tượng như vậy.Máy mình cũng bị như vậy vài lần.Nhiều lúc nó còn làm hỏng win nữa.Theo mình thì lỗi đó ko phải do HĐH,mà do xung đột phần cứng.Như mas57 đã nói đó ,có thể là do bộ phận làm mát bị bẩn,processor nóng lên cũng làm máy nóng và restart

thaychuastudio
01-04-2006, 15:25

Nói một cách chính xác nhất là do RAM đó mấy bờ rồ

kobold1609
01-04-2006, 23:58
Thì có thể là do lỗi xung đột phần cứng chứ cũng ko phải do RAM hoàn toàn bạn ah.Có lần mình cắm cái HDD vào sau đó rút ra khi máy chưa tắt hoàn toàn,lúc bật lên cũng bị màn hình xanh chữ trắng như vậy.

thaychuastudio
02-04-2006, 13:51
tôi chỉ giải thích cái bịnh của bạn tlv74 báo thôi. Còn máy của các bờ rồ có những trường hợp khác thì nó sẽ báo lỗi khác. Không thể có một căn bịnh nào khác khi máy nóng và Win trở về màn hình xanh ngoài bị Ram. đặc biệt riêng với Laptop
Bịnh này đôi khi chúng ta có thể chùi Ram hoặc làm vệ sinh máy thì hết bị một thời gian ngắn. Nếu không khắc phục, sẽ dẫn đến tình trạng hư chân cắm RAM. ảnh hưởng đến mainboard .

mas57
03-04-2006, 16:53
bạn đọc thêm bài viết này nhé http://www.quantrimang.com/view.asp?Cat_ID=3&Cat_Sub_ID=0&news_id=19422