PDA

View Full Version : máy ko shutdown được

lieu_hai
27-03-2006, 19:57
Máy em tự dưng giở chứng ko tắt máy được. dù em đã vào start/shutdown.
Nhưng standby thì vẫn ok, bởi vậy phải làm chiện thủ công là standby rùi sau đó mở máy lên, nó có thanh chọn Shutdown your computer, click vào đó thì tắt máy ngon ơ. nhưng chẳng nhẽ suốt đời phải đi đường vòng? hic
mong các huynh chỉ giáo
À, máy em bị con víu gì ko biết, nó tự tạo file tenthumuc.ễ trong tất cả thư mục của em, một file nặng 80kb, nhưng trong máy em có bít bao nhiêu thư muc==> quá trời nặng lun

febrari
28-03-2006, 15:25
Co le bi vỉut roi day ,hay quet thu di

duy007vn
28-03-2006, 20:48
Co le bi vỉut roi day ,hay quet thu di
Ko phải là có lẽ nữa mà chắc chắn 100% là đã dính virus rồi. Bro nên dùng 1 chương trình anti-virus mạnh để quét toàn bộ ổ cứng... Có lẽ sẽ sửa được lỗi shutdown máy luôn đấy.

vnebiz
28-03-2006, 21:01
Máy em tự dưng giở chứng ko tắt máy được. dù em đã vào start/shutdown.
Nhưng standby thì vẫn ok, bởi vậy phải làm chiện thủ công là standby rùi sau đó mở máy lên, nó có thanh chọn Shutdown your computer, click vào đó thì tắt máy ngon ơ. nhưng chẳng nhẽ suốt đời phải đi đường vòng? hic
mong các huynh chỉ giáo
À, máy em bị con víu gì ko biết, nó tự tạo file tenthumuc.ễ trong tất cả thư mục của em, một file nặng 80kb, nhưng trong máy em có bít bao nhiêu thư muc==> quá trời nặng lun
Shutdown không được có nhiều nguyên nhân, 1 trong các nguyên nhân là xung đột phần mềm (Norton 2003 rất hay gây lôi này trong XP). Virus tenthumuc.exe con virus này thì thường thôi, AVG diệt tốt.
Xử lý:
1, Nếu có cài Norton thì remove và shutdown thử một vài lần.
2, Tenthumuc.exe thì như trên đã noi, xài AVG, Avast hay soft nào đó là OK thui.

Chúc thành công

quocmanh86
01-04-2006, 02:51
bạn nen xem cai lại window

kobold1609
01-04-2006, 05:54
Cái này bị virus rùi.Bạn nên tìm 1 chương trình để scan lại toàn bộ xem sao.Lần trước máy thằng bạn mình cũng bị vậy và cuối cùng phải format lại toàn bộ ổ cứng của nó đó