PDA

View Full Version : Cách cài đặt Windows XP Sp2 để chạy ổn định

Hoa Xuân
27-03-2006, 12:42
Xin chào các sư huynh tỉ muội, Em là members mới, dân ngoại đạo Tin học, nhưng khoái tìm hiểu vọc vạch.
Em đang tìm cách tự học .NET, nhiều người trên Net chỉ: Trước tiên mua đĩa Visual Studio 2005 cài đặt lên máy rồi từ từ coi mà học. Đi mua thì bảo là bộ đĩa chỉ chạy trên Windows XP sp2, mà máy em đang sd Windows XP Pro sp1. Vậy nên em mua luôn 1 đĩa Windows XP sp2 pro FINAL về định cài lên máy mình, nhưng hơi run. Chả biết làm thế nào?

Có vào đây tham khảo thấy có rất nhiều bài nói tới sự cố khi cài xong rùi đứt bóng lun, không boot lên được nữa, kể cả xài lại cái cũ sp1 cũng được nữa??? mà không ai chỉ cho cách làm thế nào cho an toàn đàng hoàng. Vậy có suynh tỉ muội nào rành ba cái vụ này giúp em update an toàn từ A-Z không. Xin đa tạ trước.

TB: Xin nói là máy em mua ngoài Bùi Thị Xuân, khi mua người ta cài đặt sẳn hết các phần mềm, chắc chẳng có license gì đâu, giờ cài lại source cũng chả có thì làm sao, chả lẽ lại ôm máy ra đó cho họ cài đặt lại hết à?? Có huynh chỉ lên net có cái phần mềm gì đó cho mình số sn, mà hởi ui, nó chết rùi, đang giảy tê tê mà huynh í biểu nó nhảy thì nhảy thế nào, chịu chết lun.

Pagan
27-03-2006, 13:31
Bác cứ cài như bình thường là được, không hỏng được đâu.

saigonpho
28-03-2006, 17:38
bạn cứ cái bình thường thôi, chứ cài đặt để chạy ổn định thì lần đầu tui nghe, máy chạy ổn định ko thì chủ yếu là do cái đĩa cài có bị lỗi ko, do phần cứng, do Win có bị nhiễm Virus, spy... ko. Mà muốn nó chạy ổn định thì tốt nhất là cài bản XP có bản quyền của bác Bill, hehe

Trong trường hợp của bạn, để yên tâm, bạn có thể ghost lại cái HDH bạn đang sử dụng, sau đó muốn quậy phá gì cũng được, hì hì, có chuyện gì thì cứ bung ghost ra là trở về như cũ thui mà

chúc bạn thành công. Mà tui nghĩ học IT mà ko vọc thì ko đời nào khá nổi, bởi vậy học IT thì đừng có sợ hư máy, kể cả phần cứng ....

ah, mà viúal studio.net cài được trên Win 2000 , khe khe, ko cài được trên XP SP1

kiwaluf
29-03-2006, 00:32
bạn cứ cái bình thường thôi, chứ cài đặt để chạy ổn định thì lần đầu tui nghe, máy chạy ổn định ko thì chủ yếu là do cái đĩa cài có bị lỗi ko, do phần cứng, do Win có bị nhiễm Virus, spy... ko. Mà muốn nó chạy ổn định thì tốt nhất là cài bản XP có bản quyền của bác Bill, hehe
Bác ơi, cho hỏi chút, nếu lấy cái đĩa WinXP SP2 xịn của Máy tính xách tay đem cài cho PC thì co được không vậy, sau này dùng có bị conflict gì không? :blink:

Il_VK
29-03-2006, 00:49
Có vào đây tham khảo thấy có rất nhiều bài nói tới sự cố khi cài xong rùi đứt bóng lun, không boot lên được nữa
Cứ mạnh dạn mà cài , không đứt bóng đâu mà sợ . Chỉ sợ lúc cài thao tác sai làm hư dử liệu thôi . Nếu cài không đựoc thì kêu thợ đến cài thôi , rồi rút kinh nghiêm
To saigonpho :" bạn cứ cái bình thường thôi, chứ cài đặt để chạy ổn định thì lần đầu tui nghe "
Cài bình thừong khác với cài từ đỉa Ghost mua ngoài tiệm chứ . Cài từ đỉa Ghost đựoc lợi là nhanh , nhưng chạy hay bị lổi .

[QUOTE=kiwaluf]Bác ơi, cho hỏi chút, nếu lấy cái đĩa WinXP SP2 xịn của Máy tính xách tay đem cài cho PC thì co được không vậy, sau này dùng có bị conflict gì không? :blink:
Đỉa đi kèm MTXT thừong chỉ là đỉa Restore cho chính MTXT đó thôi , không phài là đỉa cài đâu . Ra ngoài tiệm bán Software mua đỉa cài chỉ có vài ngàn thôi .

Ly Truc Vu Hoa
01-04-2006, 13:41
mình củng như bạn thôi cùng là dân ngoại đạo về IT ,nên minh củng thường vào các trng web để xem ,và co biết 1 ít.Bạn thử xóa cái hệ điều hành cũ rồi cài lại cái Window XP sp2 xem sao ,củng như ban SAigonpho noi :(Mà tui nghĩ học IT mà ko vọc thì ko đời nào khá nổi, bởi vậy học IT thì đừng có sợ hư máy, kể cả phần cứng ....)nếu bi sai ban co thể ghost để trở lại như cũ dc mà.Chúc bạn thành công

zzpro110
05-08-2008, 13:31
ac em la dan khong bit gi ma cac bac cu bao la binh thuong thi em chiu thoi hic

NgocHana
05-08-2008, 13:57
co hong thi cung mua cai moi tot nhat la hay cho minh 1 loi thoat cung tao giong nhu cai may do vay he he no cung nhu tuan hoan cua con nguoi thoi

phuonganh.lover
06-08-2008, 17:23
có xài thì có hỏng chứ.Bạn cứ kiếm một bản XP2 được update mới một chút. Theo mình nên dùng bản chỉ có một Cdkey là hay hơn. Mình đang dùng bản update vào tháng 9 năm ngoái rất ổn. Đã có đủ cả IE7 và WMP 11 rùi. Bạn cứ cài đầy đủ và lưu lại file ghost để lần sau lỗi thì bung lại, nhưng phải đảm bảo là sạch virus đấy nhé

haidang203
24-08-2008, 09:46
Tôi có đĩa WinXP2 chạy ổn định, nếu bạn cận tôi copy cho 1 đĩa và hướng dẫn bạn đăng ký win bản quyền.

cotomodungphuc
17-04-2009, 09:19
nếu bạn muốn cài win để máy chạy ổn định thi tôt nhất là mua ĩa bản quyền mà cài.nhưng còn tùy vào máy ma nó có chạy tốt hay không! Nếu máy của bạn chư cài hoặc cà ít chương trình thì tót nhất bạn nên coppy ra một ổ riêng sâu dó format máy rồi cài lại win la ngon ơ!!!!

ttdmt
18-04-2009, 08:53
Thật ra cài đặt hệ điều hành cũng dễ thôi bạn phải chịu dọc. Bạn phải có kiến thức cơ bản và quan trọng nhất là phải biết tiếng anh. Biết được tiếng anh thì bạn có thể làm được tất cả.
Ra chợ mua cái đĩa CD về. Vào BIOS chọn Boot CD sau đó save lại thoát ra và đưa đĩa vào cho máy khởi động. Nó sẽ hiện lên press anny key to boot CD thì bạn nhấn một phím bất kỳ nó sẽ hoàn toàn tự động cho đến khi nó hiện lên bản thông báo mà cái này viết thì dài dòng lắm nếu cần thì bạn nào cần thì mình viết chi tiết hơn. Bạn biết tiếng anh thì dễ rồi không biết thì lấy tự điển ra dịch nó có mấy câu à. dịch và lựa chọn cứ thử đi sẽ thành công thôi. cái gì cũng từ từ mà cũng đừng sợ hư. không có gì mà sợ. còn cách khác nữa thì ra chợ mua cuốn sách nó hướng dẫn cài đặt chi tiết lắm.
Cái cũng khá quan trọng nữa là bạn phải tìm một bản windows chuẩn thì máy chạy mới ổn định được. Chứ có bạn kêu mua windows bản quyền thì giải pháp đó không khả thi đâu tốn tiền. Windows XP có nhiều bản chạy tốt lắm từ từ mà tìm. mua đĩa này không ổn thì mua bản khác. Đối với máy để bàn thì tìm một bản windows chạy tốt thì dễ rồi còn máy xách tay thì thì chua lắm à. Mình đã tìm được rồi và cài cho máy mình chạy rất ổn định. và chưa thấy lỗi gì. Mình phải tự làm nhé tự cố gắng không ai làm cho mình mãi đâu. mình đã có một thời như các bạn chẵng biết gì về cài đặt hết nhưng bây giờ máy xách tay mình cài được khá nhiều máy rồi đó nhe. Cứ làm đi không được thì port lên đây mình không biết thì các anh em khác trong diễn đàn sẽ chỉ cho. Chúc các bạn thành công.

macao86
18-04-2009, 09:10
Ko hỏng thì sao bít cách chữa? Cho nên cứ để nó hỏng thì mới mầy mò ra được!!Cố lên!

bdhhcmkontum
13-04-2010, 18:08
xin chào các đại ca cung các sư tỷ em lá member mới dân ngoại đạo it nhưng do em mới đc tặng cái máy tính nhưng ko biết cách cài win xp p2 phải bắt đầu từ đâu kính mong các đại ca cùng các sư tỷ giúp dùm em xin đa tạ

tuantran79
26-03-2011, 21:31
Tôi có đĩa WinXP2 chạy ổn định, nếu bạn cận tôi copy cho 1 đĩa và hướng dẫn bạn đăng ký win bản quyền.
cho xin 1 đĩa bạn ơi,cho hướng dẫn lấy bản quyền luôn bạn nhé.thk nhiều.