PDA

View Full Version : cài winxp từ DOS vậy phải làm sao ?

hung1976qn
27-03-2006, 09:03
tôi đã copy winxp vào ở cứng nhưng tôi lại ko cài được vậy tôi phải làm sao ? máy tính của tôi là máy tính xách tay ko có ở CDRom bạn ạ giúp tôi nha ?

nhanh0112
27-03-2006, 09:19
tôi đã copy winxp vào ở cứng nhưng tôi lại ko cài được vậy tôi phải làm sao ? máy tính của tôi là máy tính xách tay ko có ở CDRom bạn ạ giúp tôi nha ?

Khởi động bằng đĩa mềm hoặc USB (Hoặc một thiết bị nào đó khác ngoài ổ cứng) -> chạy smartdrv.exe -> vào trong I386 chạy winnt.exe để cài

vuduybinh
27-03-2006, 21:47
neu' may' của ban khong cài dc
mà ỏ c: của bạn khong vào dc dos
tot nhat la ban phải format ổ c: di
rui moi tién hành cài win bạn à
truoc tien phải chạy file smartdrv
sau đó tìm đén thư mục i386
rùi chạy winnt.exe
và dợi
chúc bạn làm tốt nha
byeeeee

saigonpho
28-03-2006, 17:31
xin cho hỏi, file smartdrv.exe ở đâu mà chạy ???

quang_thacgian
29-03-2006, 01:00
File "smartdrv.exe" có trong đĩa mềm khởi động tạo bằng Win98.

buivanxuan
30-03-2006, 10:10
đúng rồi đấy bạn cần
phải có một đĩa mềm khởi động thì mới cài được win trên dos khi mà không có ổ CD,

saigonpho
31-03-2006, 15:28
cho hỏi, nếu tôi dùng hiren boot, vào dos rồi cài đặt thì có được ko ???

Tôi cũng đã từng cài thử, cho chạy file i386/winnt.exe, nhưng sau khi nó copy mấy cái file gì đó vào ổ cứng, sau đó nó hiện thông báo please waitting..... gì gì đó, mình đã đợi rất lâu (khoảng 10-15 phút) nhưng nó vẫn đứng nguyên như vậy......

quang_thacgian
31-03-2006, 20:32
Bạn xem thêm giải thích:

"What is SMARTDrive?
Simply put, SMARTDrive (SMARTDRV.EXE) creates a disk cache in extended memory. This significantly speeds up MS-DOS disk operations. Therefore, if you're installing Windows from the DOS level, place a copy of SMARTDRV.EXE onto the boot floppy disk that you boot with. After you boot your PC with this disk, execute SMARTDrive by typing SMARTDRV from the A prompt. It will only take a couple of seconds to load. You can then proceed with your installation of Windows. For both Windows 2000 and Windows XP, you begin the installation routine by executing WINNT.EXE, located in the i386 folder of the installation CD."