PDA

View Full Version : Windows có vấn đề khi mới khởi động xong!

trungk9d
26-03-2006, 03:16
Chào các bác! Chả hiểu dạo này mấy cái máy của em bị làm sao ý. Em dùng cả 3 máy ở nhà (máy nào cũng Pen IV 2.8G, Ram 512 Dual hẳn hoi, HDD thì ít nhất là 80G)thì cái nào sau khi khởi động xong cũng phải mất khoảng hơn 1 phút mới bắt đầu hoạt động được. Mà nó không treo hoàn toàn đâu nhé, chỉ chạy các chương trình từ Start bar mới bị thôi (điển hình là kết nối net), còn vào các thư mục trong My Computer thì hoàn toàn bình thường. Hix :(, cái lỗi này làm cho em rất bực (tuy rằng sau đó máy lại chạy bình thường). Bác nào biết thì chỉ giúp em với ạ.
Em dùng Windows XP SP2.

thopv
26-03-2006, 05:06
Bác có các chương trình nào mới cài thì thử gỡ bỏ nó.
Hoặc có thể đĩa cứng của bác bị phân mảnh, thử giải phân mảnh xem sao.

trungk9d
26-03-2006, 09:03
:D kể cả em mới cài win xong cũng bị thế mới cú chứ :), ổ cứng cũng là ổ mới 100%, chưa hề có dữ liệu. Cứ bấm vào kết nối net (ADSL MegaVNN) thì bị treo cứng :(.

Có 1 điều lạ là từ khi chuyển sang dùng XP SP2 thì mấy con card mạng (1 máy card on, một máy card rời) của em nó hâm hâm, lúc nào cũng có biểu tượng 2 cái máy tính và dấu chấm than màu vàng, thông báo là No Conectivity (mặc cài đúng driver). Dùng XP SP1 thì vô tư. Khi khởi động thì nó phải đợi hơn 1 phút thì cái biểu tượng đó mới hiện lên ở Icon Tray. Vấn đề có lẽ ở chỗ này.Hix, bác nào bị như em không?

nuahonthuongdau
26-03-2006, 10:49
xem lại khai báo kết nối. 3 máy nối với nhau hả. Khai báo kết nối giữa các máy

Il_VK
26-03-2006, 11:23
Bạn cài win theo kiểu Ghost ( Bung đỉa Ghost mua ngoài tiệm bán Softwares vào máy ) hay cài Win theo kiểu cài tay ?

trungk9d
26-03-2006, 11:51
@nuahonthuongdau: không, em cài riêng lẻ từng máy một.
@Il_VK: em cài tay, và cũng đã thử đĩa ghost dành cho mọi máy --> kết quả như nhau.
:(