PDA

View Full Version : Hỏi về switch CNet??? Help me!!!

vns_vtc
25-03-2006, 00:27
Mỗi port của switch CNet đều có 2 đèn, khi cắm giây mạng đã bấm chính xác vào port thì cả 2 đèn đều sáng. Bây giờ PC của mình nối vào switch chỉ có 1 dèn vàng nhấp nháy liên tục là lỗi gì vậy bạn? Trước đây PC vẫn nối mạng cơ quan bình thường nhưng bây giờ thì không join được vào WorkGroup của cơ quan nữa. Mình đã bấm lại cable chính xác rồi,đã khai báo IP chính xác trong mạng của cơ quan và Card mạng vẫn bình thường, driver không có báo lỗi gì hết nhưng vẫn bị vậy. Mình sử dụng Win98se (cơ quan nhà nước nên sd đồ cổ) đó, bạn nào biết cách khắc phục để mình join lại vào mạng của cơ quan thì giúp mình với.

dly
25-03-2006, 05:23
Bạn thử thay card mạng khác đi

U.N.I.X
25-03-2006, 10:36
switch và hub khác nhau chỗ nào vậy mấy bạn ????

dly
25-03-2006, 10:40
switch và hub khác nhau chỗ nào vậy mấy bạn ????

Bác UNIX hỏi đố :D

http://www.ddth.com/showthread.php?t=87764

U.N.I.X
25-03-2006, 10:46
Bạn dly có cái link nào cụ thể hơn không? ình cũng mập mờ về cái này lắm.Khả năng hoạt động giữa chúng ra sao? bảo mật, truyền dữ liệu ??? thanks :))

dly
25-03-2006, 11:17
Về bảo mật chỉ những switch cùa các hãng tên tuổi mới có thôi bạn ạ. Hàng tại thị trường giá khoảng 300 - 400 Us hình như không supprot vụ này. Tựu chung như trên mình có viết về công năng của switch có một điều hay là config Vlan ngay trên Swith, có thể tạo 3 or 5 vlan, set IP,Subnet. Trong hệ thống nó biết port nào truy xuất nhiều, ít, và dành ưu tiên cho port đang cần

Hub thì không làm được điều này tốc độ 10 thì sẽ được chia đều 10 trên các port. dù port đó có sử dụng hay không

tran_phong
25-03-2006, 16:09
Mỗi port của switch CNet đều có 2 đèn, khi cắm giây mạng đã bấm chính xác vào port thì cả 2 đèn đều sáng. Bây giờ PC của mình nối vào switch chỉ có 1 dèn vàng nhấp nháy liên tục là lỗi gì vậy bạn? Trước đây PC vẫn nối mạng cơ quan bình thường nhưng bây giờ thì không join được vào WorkGroup của cơ quan nữa. Mình đã bấm lại cable chính xác rồi,đã khai báo IP chính xác trong mạng của cơ quan và Card mạng vẫn bình thường, driver không có báo lỗi gì hết nhưng vẫn bị vậy. Mình sử dụng Win98se (cơ quan nhà nước nên sd đồ cổ) đó, bạn nào biết cách khắc phục để mình join lại vào mạng của cơ quan thì giúp mình với.

vậy trong phần chỉnh sửa tên máy có dòng chọn workGroup đó, bạn phải gõ cái chữ WorkGoup vào.

Good luck.

vns_vtc
25-03-2006, 22:57
Mình đã đặt Workgroup rồi, nhưng cũng chỉ nhận được 1 mình PC đó trong Workgroup thôi. Không hiểu tại sao nữa??? Tất cả các máy trong cơ quan đều trong workgroup và link được với nhau. Chỉ có máy của mình là ko link được với các máy còn lại. Ai biết cách khắc phục giúp mình với. Thanks!!!

dly
25-03-2006, 23:54
Card lan của bạn bị lỗi rồi. Đã viết ngay từ đầu không kiểm tra lại bạn có thấy mệt không?

tran_phong
26-03-2006, 09:27
vào run gõ lệnh Command trong cửa sổ Dos gõ ping "địa chỉ 1 máy trong cơ quan".
nếu "reply from" thì thông, coi kỹ lại thông số trên máy, cách lẹ nhất là qua 1 máy 98 khác coi lại làm y chang
nếu "request timed out" thì coi lại Lan card or dây. Lấy cái dây đó cắm qua máy khác coi có thông không là biết liền.
good luck