PDA

View Full Version : cho mình hỏi UNIKEY

1827
24-03-2006, 17:35
hồi trước mình dùng UNIKEY thì bình thườnng, nhưng sau này kỳ quá. Cứ gõ tiếng việt trong IE hay FIREFOX ưa bị tình trạng gõ chữ sau đó gõ số để gõ dấu thì ưa bị biến dạng(Hình như giống kiểu gõ TELEX)

Mình bị trên cả 98 và XP luôn.

vídụ: gõ www.guru3d.com thì thành www.gủủd.com... và còn nhiều trường hợp kỳ lắm. Muốn gõ Guru3d thì phải gõ Gu sau đó rr 2 lần u và 33 2 lần+d.

help mình với

nguoi_me_tin_hoc
24-03-2006, 19:07
Thì đúng rồi, trong Unicode chữ r đồng thời là dấu hỏi nên khi bạn gõ 1 chữ r thì máy hiểu là bạn muốn gõ dấu hỏi nên bạn phảt gõ 2 lần chữ r là đúng rồi !!!

Pagan
24-03-2006, 19:18
Khi bác gõ tiếng Anh thì nên tắt chế độ tiếng Việt của Unikey đi (Alt Z hoặc Ctrl Shift).

Hope this help.

heo mọi
25-03-2006, 10:44
hồi trước mình dùng UNIKEY thì bình thườnng, nhưng sau này kỳ quá. Cứ gõ tiếng việt trong IE hay FIREFOX ưa bị tình trạng gõ chữ sau đó gõ số để gõ dấu thì ưa bị biến dạng(Hình như giống kiểu gõ TELEX)

Mình bị trên cả 98 và XP luôn.

vídụ: gõ www.guru3d.com thì thành www.gủủd.com... và còn nhiều trường hợp kỳ lắm. Muốn gõ Guru3d thì phải gõ Gu sau đó rr 2 lần u và 33 2 lần+d.

help mình với

Khi bạn gõ tiếng Việt trên IE hay Firefox, tức là bạn đang gõ trên một trang web nào đó. Nguyên nhân của hiện tượng trên chính là trang web đó có cài sẵn bộ gõ tiếng Việt và nó đang ở chế độ gõ tự động, tức là kết hợp cả kiểu VNI lẫn Telex, vì vậy bạn gõ "r" nó ra dấu hỏi, mà gõ "3" nó cũng ra dấu hỏi.
Nếu bạn để ý dưới status bar của IE, bạn sẽ thấy hướng dẫn nhấn phím để chuyển đổi kiểu gõ (nếu trang web đó cài bộ gõ HIM hay Viettyping), hãy chuyển qua cách gõ quen thuộc của bạn.
Còn với Firefox, mặc định sẽ không thấy, bạn hãy vào Tools > Options > Content > Enable JavaScript > Advanced > Chọn Change status bar > OK rồi refresh lại trang web.