PDA

View Full Version : Không Shutdown được, đứng máy, retart và ....

treyeuhoctap
24-03-2006, 12:58
Máy có hiện tượng:
Ban đầu không shutdown được, mỗi lần Shutdown thì kêu 1 cái cạch, rồi retart lại. Ban đầu thì khoảng 2, 3 ngày máy đang xài ngon bổng dưng bị đơ. Khởi động lại Ok. Mình đã làm tất cả như những gì mà các bạn đã đưa lên DDTH nhưng không thành. Hôm nay máy buồn shutdown vẫn không được (giống như lần trước) và thường xuyên bị đơ máy, hoặc retart lại máy. Nó xuất hiện 1 bảng thông báo xanh lè có những dòng chữ sau:

A problem has been detected and windows has been shutdown to prevent damage to your computer.

IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL

If this is the first time you've seen this stop screen, retart your computer. If this screen appears again, follow these steps:
Check to make sure any new hardware or software is properly installed. If this is a new installation, ask your hardware or software manufacture for any windows updates you might need.
If problem continue, disable or remove any newly is stalled hardware ỏ software. Disable Bios memory options such as caching or shadowing if you need to use.

Safemode to remove or disable components, retart your computer, press F8 to select Advanced Startup Options, and the select Safe Mode.

Technical infomation
Stop: 0x00000000A (0xc0393024, 0x000000002, 0x0000000, 0x804E978i)

Mình đã đọc và thử giải quyết 1 số vấn đề như: Xem lại Ram, tẩy chân cho sạch sẽ, rồi card màn hình ... (Ko thấy ăn thua gì cả). Mình nghĩ là bị phần mềm, ghost lại máy (Bản ghost mình ghost khi cài máy tốt lúc trước) nhưng vẫn không ăn thua. Mình điên tiết cài lại máy, nhưng cũng không ăn thua.

Ai đã từng có kinh nghiệm mong chỉ giúp. Máy mình xài 2 thanh RAM. 1 thanh là 256MB bus 400, 1 thanh là 128Mb bus 333, chạy dual. Mong được hướng dẫn và tận tình giúp đỡ, xin cảm ơn các bạn.

Pagan
24-03-2006, 13:42
Bác có sử dụng BKAV không vậy? Nếu không thì bác thử tháo một vài phần mềm mới cài đặt xem thế nào?

hehe123456
24-03-2006, 14:32
bạn thử coi lại bộ nguồn coi. có thể đó là nguyên nhân gay nên những lỗi bạn kể trên.

hanviyeu910
24-03-2006, 14:44
ban khong noi ro cau hinh may nhu the nao nhung ma tui nghi la do ban chay hai thanh ram day
hai thanh chay dual ma khac bo nho va nhat la khac bus the thi khong on rui
ban thu chay mot thanh di xem co tot hon khong?
cu chay tung thanh xem cai nao on thi xai
ok?

Il_VK
24-03-2006, 16:06
Máy mình xài 2 thanh RAM. 1 thanh là 256MB bus 400, 1 thanh là 128Mb bus 333, chạy dual. Mong được hướng dẫn và tận tình giúp đỡ, xin cảm ơn các bạn.
Chạy Dual thì 2 thanh Ram phải cùng Dung lượng , cùng Bus và tốt nhất là cùng Hảng sản xuất .

SyphonFighter
24-03-2006, 21:55
Máy có hiện tượng:
Ban đầu không shutdown được, mỗi lần Shutdown thì kêu 1 cái cạch, rồi retart lại. Ban đầu thì khoảng 2, 3 ngày máy đang xài ngon bổng dưng bị đơ. Khởi động lại Ok. Mình đã làm tất cả như những gì mà các bạn đã đưa lên DDTH nhưng không thành. Hôm nay máy buồn shutdown vẫn không được (giống như lần trước) và thường xuyên bị đơ máy, hoặc retart lại máy. Nó xuất hiện 1 bảng thông báo xanh lè có những dòng chữ sau:

A problem has been detected and windows has been shutdown to prevent damage to your computer.

IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL

If this is the first time you've seen this stop screen, retart your computer. If this screen appears again, follow these steps:
Check to make sure any new hardware or software is properly installed. If this is a new installation, ask your hardware or software manufacture for any windows updates you might need.
If problem continue, disable or remove any newly is stalled hardware ỏ software. Disable Bios memory options such as caching or shadowing if you need to use.

Safemode to remove or disable components, retart your computer, press F8 to select Advanced Startup Options, and the select Safe Mode.

Technical infomation
Stop: 0x00000000A (0xc0393024, 0x000000002, 0x0000000, 0x804E978i)

Mình đã đọc và thử giải quyết 1 số vấn đề như: Xem lại Ram, tẩy chân cho sạch sẽ, rồi card màn hình ... (Ko thấy ăn thua gì cả). Mình nghĩ là bị phần mềm, ghost lại máy (Bản ghost mình ghost khi cài máy tốt lúc trước) nhưng vẫn không ăn thua. Mình điên tiết cài lại máy, nhưng cũng không ăn thua.

Ai đã từng có kinh nghiệm mong chỉ giúp. Máy mình xài 2 thanh RAM. 1 thanh là 256MB bus 400, 1 thanh là 128Mb bus 333, chạy dual. Mong được hướng dẫn và tận tình giúp đỡ, xin cảm ơn các bạn.

Bác này dọc phá computer dữ hen, Nay hỏi cái này mai hỏi cái kia.
Làm ơn coi lai mấy cái dây cắm coi, nếu bị lỏng se sảy ra hiện tượng trên. Dây cắm HHD, mấy cái chân cắm nũa. Chay 1 thanh RAM thôi...Dual RAM thì phải cùng loại. cùng BUS, cùng Memory thì moi co hiệu quả, còn nhu8 trên làm sao mà DUAL được. Tốt nhất là lay con 128M ra, tai nó sẻ lảm cho Máy chạy ỏ tốc độ của thàng nay, mà Không phải DUAL Speed đâu.

Peace

U.N.I.X
25-03-2006, 11:09
coi lại cable HDD và bộ nguồn thử xem sao ?

nguyenvuhoang
25-03-2006, 21:13
có khả năng là Ram có vấn đề. Hai thanh Ram khác dung lượng khác bus thì làm sao mà chạy chế độ dual được. U thử cắm lần lượt từng thanh Ram va cho máy chạy thử coi sao. quên nữa, HDD bị lỗi cùng là 1 trong những nguyên nhân. Dung hiren boot khởi động máy và check di bạn. Good luck

ghost_master
25-03-2006, 23:07
Máy mới thì ít có hiện tượng này (lỏng ram, VGA, .....) ---> đây là máy cũ rùi hả pác, nếu đúng vỵa thì làm sao có dual được hả.

Có khi làm như pác UNIX nói là ổn đó. Nghi HDD sắp vẹo rùi

treyeuhoctap
28-03-2006, 19:29
Máy mới thì ít có hiện tượng này (lỏng ram, VGA, .....) ---> đây là máy cũ rùi hả pác, nếu đúng vỵa thì làm sao có dual được hả.

Có khi làm như pác UNIX nói là ổn đó. Nghi HDD sắp vẹo rùi
Máy mình là máy mới 100%.
Cấu hình máy
CPU Intel Celeron 2.4
VGA 64MB Ko onboard
Main: Intel 865 Perl ...
Bởi vì khi học Đại Cương tài liệu bảo là: Gắn thêm thanh Ram 128 vào sẽ không sao. Và mình đã thử thì thấy là nhanh hơn và mấy ngày đầu máy không có hiện tượng gì. Nhưng mấy hôm nay nó có hiện tượng như trên nên nhờ mọi người đã từng kinh nghiệm giúp đỡ.
Mình đã tháo thanh Ram 128 ra rồi thì mọi chuyện đã tốt đẹp, nhưng vẫn không hiểu tại sao gần cả 1 tuần lễ nó mới có lỗi xảy ra nữa. Thanh Ram 128 gắn máy khác thử thì vẫn Ok.