PDA

View Full Version : Thảo Luận] GPS , Google Maps Về việc tìm đường và định vịnh bản thân và người khác !!

quyanhdn
05-10-2011, 14:29
Sáng nay nhà mình mới mất 1 con DOG thuộc loại hiếm mà cả gia đình đều yêu thương..
Cả nhà khóc ròng...
Sau vụ việc mình muốn tìm hiểu thêm về GPS và GG maps.
Thứ nhất là để tích hợp vào các vật dụng cần thiết để khi mất có thể tìm lại được.. ( như xe cộ, vật nuôi, và kể cả giám sát các thành viên trong gia đình....)
Theo mình được biết thì điện thoại GPS ngày nay giá thành cũng rẻ, và phổ biến.
Theo như Google thì :
Xác định vị trí hiện tại của bạn dùng hoặc không dùng GPS
Nhận các chỉ đường lái xe và chuyển tuyến
Nhận số điện thoại và địa chỉ của các doanh nghiệp địa phương .

Như vậy chỉ cần 1 điện thoại cùi và 1 sim có gprs..Đang hoạt động..
Ta có thể chế ra 1 bộ định vị dùng để xác định địa điểm không?
Và với cách thức nào?
Hôm qua Apple vừa công bố phần mềm tích hợp GPS có thể định vị được địa điểm người thân nếu như bên phía người được định vị cho phép truy cập...
====================
Đó là nội dung mình tìm hiểu được.. vẫn còn rất sơ sài..
Ý của mình mún mọi người thảo luận.
Về việc có thể chế ra bộ định vị thông dụng giá thành rẻ để tích hợp vào các vật dụng như ... đồng hồ, dây đeo cổ của vật nuôi, để quản lý, định vị và giám sát xe cộ, vật nuôi, cũng như giám sát người thân, con cái đang ở đâu không?
======================
Có ai thử chế 1 bộ định vị như vậy từ điện thoại chưa cho xin ý kiến đi???
==================
Cảm ơn các bạn đã quan tâm và đóng góp ý kiến về vấn đề này..
Chúc các bạn sức khỏe và thành đạt.

quyanhdn
05-10-2011, 20:34
úp..........................................

tin_truc22
06-10-2011, 12:01
Vấn đề nằm ở chỗ nguồn năng lượng bạn à. Với xe cộ thì có thể dùng sẵn nguồn điện bình, nhưng với con vật nuôi thì nguồn lấy ở đâu đây, và làm sao để tự động sạc nó?
Vả lại thiết bị nước ngoài dùng để tránh chó đi lạc, còn với mình là tránh ăn trộm chó vì vậy cái vòng cổ to to nếu bị phát hiện đối với tụi nó cũng chả là gì cả :(.

http://lh4.googleusercontent.com/public/YfhC39aZ1woA-DwscKQK7Xw-YSvMjLTFyPpARRawWmGU649t-5ocRVegojhLXSt7RHmS-aC16qPevSNemqTRCqmZl-IohhVbRl8roVr3yldEXFe9befWHeBvZ_9nMZU

SEO Expert
06-10-2011, 15:01
Google map thì mình dùng nhiều, còn GPS thì mình chưa biết. Bạn nào biết có thể share được không ?

quyanhdn
06-10-2011, 20:30
Oh, Ý bạn là chế chíp GPS từ ĐT rồi ứng rồi bằng các phần mềm free trên mạng à, Bây giờ có vinaphone định vị bằng sim rồi đó, chỉ cần Điên thoại cục gạch, (Nokia 1102) là có thể định vị được vị trí thông qua sóng ĐT của SIM vina rồi, Bác thử chưa?
====
đã có người đưa ra sáng kiến rồi kìa mấy pác...
cùng nhau bắt tay vào nghiên cứu nào...
theo như mình được biết thì các thiết bị khác cũng dùng sóng điện thoại hết..
nó lập trình thêm mỗi lần mún biết địa điểm mình giám sát ở đâu..
chỉ cần gọi vào sim giám sát đó...
chương trình sẽ pản hồi lại toạ độ ..
xong bỏ vào google map là có thể biết chính xác vị trí rồi..

Vấn đề nằm ở chỗ nguồn năng lượng bạn à. Với xe cộ thì có thể dùng sẵn nguồn điện bình, nhưng với con vật nuôi thì nguồn lấy ở đâu đây, và làm sao để tự động sạc nó?
Vả lại thiết bị nước ngoài dùng để tránh chó đi lạc, còn với mình là tránh ăn trộm chó vì vậy cái vòng cổ to to nếu bị phát hiện đối với tụi nó cũng chả là gì cả :(.

===
nếu như bác trên nói sim vina có thể làm được..
thì chỉ cần chế lại bản điện tử của đt..
lọc bỏ hết những thứ kô cần thiết..
để lại pin thôi..
thì cũng kô chiếm diện tích nhìu đâu pác ơi.

=================
ở đây mình không nói vấn đề giám sát vật nuôi thôi..
mà quản lý xe cộ..
quản lý người già vả trẻ con..
híc có đứa con 4 tủi mà đi lạc trog siu thị thôi là các pà mẹ ông pố đã tá hoả rồi..
hiện nay đồ này nhập khẩu về...
giá rẻ mạt cũng 2 -- 3tr.
lại to và cồng kền
sao mình kô tự chế cây nhà lá vườn sài cho nó rẻ mà bền...

herofit
07-10-2011, 02:13
cái này theo mình thấy phương án này rất nhiều đơn vị đang làm và thử nghiệm:
+ thiết bị GPS mua ở TQ rất nhiều giá tiền từ 50$-> 120$ thiết bị này có thể dùng pin và bạn có thể trích 1 phần điện của acquy xe(làm thêm mạch điện)
+ thiết bị báo về tọa độ của đồ vật(tạo độ này nó trả về tạo độ riêng mình phải quy đổi sang kinh tuyến và vỹ tuyến)

=> có cái này cùng với các API của google có thể ghi lại lịch trình của phương tiện gắn thiết bị

tin_truc22
07-10-2011, 08:16
Từ từ, để lục lại cái bài post sinh viên gì đó làm hệ thống định vị toàn cầu = board mạch Blackberry, rồi bác xem bị dân tình chém ra sao nhé :D.

quyanhdn
07-10-2011, 14:57
cái mình cần ngiên cứu là .. giá thành rẻ..tiện lợi...
chứ nói như pác người ta mua GPS giá 50 -100 usd..
thì 1tr - 2 tr. rồi..
dân việt nam mình dễ zì ai bỏ 1 2 triệu để giám sát vật nuôi =))
mình chỉ tìm cách làm đơn giản mà hiệu quả thôi...
====================
hình như bên vinapone nó dừng mất chương trình Farmyly care rồi :(( híc..

quyanhdn
12-10-2011, 23:14
tụi hacker làm đc r`..
mình thì đag ngiên cứu

quyanhdn
13-10-2011, 10:33
ơh. cứ đợi ng ta thực hiện hoá sao mình không tự làm

Black Art
13-10-2011, 23:58
Haizz, cái vụ lọc bỏ nếu ngon ăn như bạn nói thì đã vô số người làm roài. Vấn đề ở đây chủ yếu nằm ở khó khăn trong khâu nguồn năng lượng thôi, các vấn đề khác đều làm được hết rồi, bạn k0 cần nghiên cứu đâu. Tập trung vào cái năng lượng là được.
Để định vị thì hiện tại với di dộng, k0 cần GPS nhà mạng vẫn định vị được như thường hoặc có thể định vị qua sóng wifi (hiếm hơn)

Khổ nữa là hiện tại đồ do mình tự chế k0 rẻ cũng k0 bền hơn người ta làm :D

====
===
nếu như bác trên nói sim vina có thể làm được..
thì chỉ cần chế lại bản điện tử của đt..
lọc bỏ hết những thứ kô cần thiết..
để lại pin thôi..
thì cũng kô chiếm diện tích nhìu đâu pác ơi.

=================

sao mình kô tự chế cây nhà lá vườn sài cho nó rẻ mà bền...

vnnpseo
14-10-2011, 08:47
trong phim chả có những con bọ định vị theo dõi đấy còn gì ,chắc ngoài đời cũng sắp có :))

hungnt89it
14-10-2011, 08:53
nói thế cái này làm được mà,dân việt nam mà!

quyanhdn
15-10-2011, 12:37
Haizz, cái vụ lọc bỏ nếu ngon ăn như bạn nói thì đã vô số người làm roài. Vấn đề ở đây chủ yếu nằm ở khó khăn trong khâu nguồn năng lượng thôi, các vấn đề khác đều làm được hết rồi, bạn k0 cần nghiên cứu đâu. Tập trung vào cái năng lượng là được.
Để định vị thì hiện tại với di dộng, k0 cần GPS nhà mạng vẫn định vị được như thường hoặc có thể định vị qua sóng wifi (hiếm hơn)

Khổ nữa là hiện tại đồ do mình tự chế k0 rẻ cũng k0 bền hơn người ta làm :D

ai nói.. lọc thì vẫn bỏ cục bin lại.. như cái 1202.. lọc.. bỏ cục bin lại.. cũng có tí ti mà.. vẫn nhỏ gọn...

Black Art
15-10-2011, 23:54
ai nói.. lọc thì vẫn bỏ cục bin lại.. như cái 1202.. lọc.. bỏ cục bin lại.. cũng có tí ti mà.. vẫn nhỏ gọn...

1202 có bộ GPS đâu nhỉ!? 1202 bản thân nó cũng đã tinh giản mọi thứ rồi, sợ khó mà còn tinh giản hơn nữa được và lắp được 1 bộ GPS vào.Bạn thử sang bên mấy forum về điện tử thì chắc nhiều người rành hơn. Update tớ thông tin nhé nếu có tin gì, cái này idea thú vị phết nên cũng quan tâm :D

luckicf
16-10-2011, 00:26
Bạn nào biết có thể share được không ?

Katsumoto
16-10-2011, 09:23
Topic http://www.ddth.com/showthread.php/430800-G%E1%BA%AFn-%E2%80%9Cn%C3%A3o%E2%80%9D-cho-xe-m%C3%A1y-%E1%BB%A9ng-d%E1%BB%A5ng-kh%E1%BA%A3-thi-v%E1%BB%81-CNTT này khá nhiều thông tin về GPS hoặc định vị sóng di động mời mọi người quan tâm ghé qua.