PDA

View Full Version : Hỏi: phân biệt chất lượng file nhạc nén?

imdidodien
22-03-2006, 20:53
Cho mình hỏi câu hỏi này mà mình thắc mắc lâu rồi:

Bằng cách nào mà người ta có thể phân biệt được rằng file nhạc nén loại này chất lượng tốt hơn loại khác? Tai người phân biệt thì mỗi người 1 cảm nhận, vậy thì họ dựa vào đâu. Có phải họ sử dụng 1 file âm thanh chỉ toàn tiếng bass, hoặc toàn tiếng kèn, trống.... rồi sau đó nén với nhiều kiểu khác nhau và chần đoán. Nếu như vậy thì ta có thể download file âm thanh chỉ chứa 1 thứ tiếng nhạc cụ khác nhau ở đâu.

Lên mạng, đọc từ nhiều nguồn, đôi lúc lại khen file này chất lượng hơn, đôi lúc lại khen file kia chất lượng hơn, đôi lúc mình thấy không biết tin ai. vậy thì có website nào trở thành chuẩn báo cáo về chất lượng âm thanh nén không.

Chỉ hai câu thôi, ai giúp mình trả lời được thì cảm ơn nhiều lắm.

Alex_del
22-03-2006, 21:18
... Câu hỏi cũng khhó mà cũng dễ trả lời thôi, họ phân biệt chất lượng âm thanh bằng " TAI " , có thể lad do các 'chuyên gia" hoặc cũng thể do ssó đông quyết định , đôi lúc một định dạng chất lượng hơn lại ko dc sử dụng rộng rãi vì nó ko dc số đông chấp nhận ( vd : mp3, ưma, ac3 ...)

imdidodien
23-03-2006, 10:42
Cám ơn bạn nhiều, nhưng bạn có thể nói chi tiết hơn không, tức là quá trình thực hiện ra sao?

imdidodien
27-03-2006, 14:45
Ào, không thấy ai trả lời. Mình chỉ cần xin địa chỉ tham khảo cũng tốt lắm rồi. Cám ơn nhiều.............

lunarboy
21-07-2009, 08:24
chào mọi người!có ai giúp mình trả lời câu hỏi "Trình bày các yếu tố ảnh hưởng đến file wav?" trong môn CN Multimedia với????
Ai có tài liệu liên quan cho mình xin với, mình tìm mà không thấy
mail của mình: lunarboy251@yahoo.com

minhtung004
23-07-2009, 21:20
Theo mình biết thì họ phân biệt một là nghe trực tiếp, và hai là nhìn qua định dạng file nhạc nén. Bác có thể tham khảo qua các địng dạng file trên Wiki (http://en.wikipedia.org/wiki/Audio_file_format).
Chất lượng thì như sau: Uncompressed --> Lossless --> Lossy.

Co Loa
23-07-2009, 22:28
1, dùng thiết bị KT để "soi" file
2, Được nghe bằng tai và nhận xét của 1 tổ chuyên viên

Chủ thớt có cái nickname nghe rất phản cảm :=(

lovev_lovev
23-07-2009, 22:57
Cái nick name em thấy khá rõ về tính cách !
Còn về phân biệt thì theo em hiểu nôm na là thế này :
1 file nhạc gốc khi đưa ra thi nghe trên loa đài nhà em nghe sướng nhưng 1 file nhạc đã được nén ( VD : file mp3 - 128 k khoảng 3 mb nghe không sướng tí nào )