PDA

View Full Version : Giúp mình vấn đề này nhé !

viet_tuan
22-03-2006, 14:23
Máy mình có một ổ cứng HDD & một CDROM . Nay mình mới mua thêm một ổ cứng (HDD) nữa (hai ổ đều cùng loại Maxtor 6E020L0 ) & mình đều cài hai ổ WINXP (ổ chính XPS1 còn ổ phụ XPS2) . Khi mình nối hai ổ trên một dây cáp chủ thì máy không nhận được ổ nào làm HDD cả nên không khởi động được . Mình cắm ổ phụ làm ổ khách trên cap thứ hai (có ổ CD ROM ) thì máy không nhận ổ khách mà chỉ nhận ổ CDROM . Nếu mình cắm ổ phụ trên dây cáp thứ hai & không cắm CDROM thì máy nhận được hai ổ . mình đã đọc bài viết "CÁCH LÀM HAI Ổ CỨNG NHẬN NHAU" trong sách "Vi tính thật là đơn giản " tập 4 nhưng khi vào BIOS SETUP máy mình không có mục "IE HDD AUTO DETECTION" như hướng dẫn trong sách . Vậy mình phải làm sau để cho máy nhận được hai ổ & chạy được ổ CDROM (tóm lại là máy mình có thể chạy được 3 ổ , hai ổ HDD ,1 ổ CDROM)

mình còn việc này muốn hỏi bác nữa : Mình dùng phần mềm Hardware sensors monitor để quan sát phần cứng . Trong mục điện áp ( Voltages ) http://tuanmta.t35.com/img/h3/quansat.JPG
ở mục Core báo là : +1.70 V , Aux +1.74V ở tình trạng đỏ là nguy hiễm . mình không biết nó thông báo điện áp vào phần cứng nào . & nếu để tình trạng nguy hiễm như thế có ảnh hưởng đến máy hay không & có thể chỉ cách khắc phục được không ?

ducmai
22-03-2006, 15:15
hơ hơ, cho HDD2 với CD-Rom chung IDE2 thì cũng ổn rùi, nhưng còn phải set jumb lại cho nó nữa chứ, đâu phải cắm vào là chạy liền được đâu? bạn phải set cho 1 ổ là Master, 1 ổ là Slave mố7i được.

còn các chương trình test ấy thì nghe đồn là kô chính xác đâu. hic, chả biết!

Il_VK
23-03-2006, 06:47
Khi gắn 2 HDD hoặc 2 ổ CD vào chung 1 cổng IDE , thì phải chú ý set jumper 1 cái là Master 1 cái là Slaver mới được

nintama
23-03-2006, 10:11
cùng 2 master, 2 slave nó sẽ chẳng nhận gì đâu, sau khi set jump, vào bios set thứ tự boot cho máy là xong thui, không rối lằm, còn auto detection là các main đêu nằm ở mặc định