PDA

View Full Version : Hỏi & Đáp: Tư vấn Sound Cards

huyhoangcan
22-03-2006, 08:53
Mình mới mua bộ loa Creative 4400 4.1 nhwng khi gắn vào main của mình mặc dù hỗ trợ đến 6 channel nhưng gắn vào nghe vẫn dỡ. Giờ mình muốn mua card sound rời.
Creative có loại card hỗ trợ 4.1 là Vibra128 4D và loại Sound Blaster Live 5.1 mình muốn mua loại nào hợp với loa của mình.Liệu card Blaster Live có nghe hay hơn Vibra128 đối với loa của mình ko. Mình định mua Vibra128 vì giá rẽ hơn.Các bạn có thể tư vấn giùm mình với.

Sau khi tham khaor 1 số bài viết mình định mua card Creative Blaster Live! nhưng ko biết nên mua 5.1 hay 7.1 vì thấy quảng cáo 7.1 hỗ trợ âm thanh 24bit còn 5.1 thì 16bit. Liệu 7.1 có hay hơn ko dù loa của mình chỉ 4.1
Các bạn giúp mình với nha.

jollibee
22-03-2006, 10:54
Tiếp tục dùng Sound onboard đi bạn (nhớ SET 4.1 & cắm 2Jack cho đúng)
Mình từng dùng thử Creative 4400, nó không hay lắm. Nếu bạn mua card sound rời thì tốn tiền mà không cải thiện được chất lượng đâu.

huyhoangcan
22-03-2006, 14:41
Hic. Mình đang dùng main Intel 915GAV-L có tích hợp audio 6channel nhưng nghe chả ra gì à. Bộ loa ko phát huy hết hiệu năng nên mới hỏi thế.
Ko biết ở Đà Nẵng có ai có card creative cũ ko nhĩ?

scorpio
22-03-2006, 16:59
nếu bạn cắm trên sound onboard thì sẽ mất line mic hoặc line in tùy theo main, vì thế bạn nên mua card creative 7.1 đi vì nó chuyên dùng cho loa creative mà. Loa creative ra 2 line 1 màu xanh lá 1 màu đen phải kô? Card creative cũng 2 jack 1 đen 1 xanh lá. Hiện tui đang xài creative 4400 và card creative 5.1 đây nghe ngon hơn onboard nhiều.

dly
22-03-2006, 17:54
Nên mua card Live 5.1 Chất lượng Hay. đừng mua Audigi 1 (cái này có mấy giòng lận. Không nhớ chính xác Cái mà giá thị trường đang bán khoang 33 đồng nghe rất dở, hàng tên 70 nghe hay, đều 24bit)

Mua card creative cũ ráng kiếm những card ngõ cắm mạ vàng chất lượng âm thanh tuyệt vời (hàng pro đó)dù là 2.1 or 4.1

Bác Jollibe ơi! on board nghe dở là phải hàng khuyến mại mà. nếu hay chết những nhà sản xuất card sound a.

Alex_del
22-03-2006, 20:52
... Sao mình nghe con CT4830 chán hơn con sound ON của INtel 915 GAV nhẩy, ko biết khoản ghi âm có khá khẩm hơn ko. Để mai mốt về Mod lên Audigy xem thế nào

potterviet
22-03-2006, 22:37
Tiếp tục dùng Sound onboard đi bạn (nhớ SET 4.1 & cắm 2Jack cho đúng)
Mình từng dùng thử Creative 4400, nó khá dỡ. Nếu bạn mua card sound rời thì tốn tiền mà không cải thiện được chất lượng đâu.
_ Tui đang xài CamBridge SoundWorks 1600, ko khác gì con Ínpire 4400 (khác cái vỏ) + Live 4.1 nè, ngon lành.

huyhoangcan
23-03-2006, 08:48
Thế là con Sound Blaster Live! 24bit (hay Audigy1 gì đó) nghe ko hay hả máy bác.
Nó hỗ trợ 24bit lận mà ? nhưng mà sao nó có 30,5$ còn sound blaster live! 5.1 lại 33$ mà chỉ hỗ trợ 16bit.
Ko biết nên dùng cái nào với bộ loa Inspire 4.400 của mình nữa.
Mấy bác giúp mình với nha.
Con sound onboard của mình nếu cắm 2 line vào thì loa bass nghe rất nhỏ và dỡ.

http://www.tanquang.com/creative.asp?LK=86

Alex_del
25-03-2006, 12:05
Nếu bro kiếm dc con Sound BlaterLive Platium 4.1 có mạ vàng ấy thì tốt nhất, nghe rất phê

huyhoangcan
25-03-2006, 21:19
Cảm ơn các bạn đã giúp nhưng các bạn vẫn chưa tập trung trả lời câu hỏi của mình.Hichic
Với giá tiền ~30$ thì nên chọn loại sound blaster Live 24bit hay loại 16bit bình thường.
Loại Live! value và loại entertaiment thì loại nào hay hơn.
Còm mấy loại mạ vàng ấy thì thích thật nhưng sợ giá đắt và ko có chỗ bán.

dly
25-03-2006, 22:24
Cảm ơn các bạn đã giúp nhưng các bạn vẫn chưa tập trung trả lời câu hỏi của mình.Hichic
Với giá tiền ~30$ thì nên chọn loại sound blaster Live 24bit hay loại 16bit bình thường.
Loại Live! value và loại entertaiment thì loại nào hay hơn.
Còm mấy loại mạ vàng ấy thì thích thật nhưng sợ giá đắt và ko có chỗ bán.

Bực quá đi. Người ta đã viết ra như vậy mà còn trách là không trả lời.

Cái Audigi 1 Giá 33 đồng nó nghe rất là dở mang tiêng1 là 24bit mà ti6ng1 không trong, méo, âm thanh không tách bạch thì nghe chỉ tổ bực mình thôi.

Cứ yên tâm mà mua thằng Creative Sound blater Live dù là 4.1 hay 5.1 tiếng đều hay cả. Thậm chí cái sound Creative 16 (cái có thêm slot gắn Ram) đời cũ nghe cũng rất hay thậm chí Audigi1 cũng phải chạy mất dép. (Cái này chịu khó vào cửa hàng bán máy second mà hỏi. giá khoảng trên trăm ngàn)

huyhoangcan
01-04-2006, 09:21
Cảm ơn bạn nhiều nha. Nhưng bạn có dùng thử rùi hay sao mà biết tài thế.
Mình có coi thấy mấy thông số kỉ thuật cái Live 24bit vượt trội hết mà.
http://creative.com/products/comparechart/comparechart.asp

cái Live 5.1 :
http://www.tnh.com.vn/tnh/doc_detail.asp?doc%5Fid=371
cái live 24bit:
http://creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=206&product=10315&nav=2

dly
01-04-2006, 09:32
Tôi biết rõ tôi mới dám góp ý. Tin hay không tùy bạn. Quyền quyết định là ở bạn mà. Về card sound của Creative tôi đã từng sử dụng trên 10 Model rồi.Hiện còn 2 card tôi quý hơn của gia bảo.

huyhoangcan
01-04-2006, 09:42
Thế à.Cmả ơn bạn nhiều nhưng bạn dùng loại nào thế.Loại nào là hay nhất :D

dly
01-04-2006, 09:53
Tôi đang sử dụng Live 4.1 jack mạ vàng. Hai card nối tiếp cổng in out có midi, optical, USB, 1394,lung tung trên 10 jack. Không biết model vì gỡ ra từ máy desktop Multimedia của Creative

potterviet
03-04-2006, 23:46
_ Con Platium đó bạn, còn cái mặt phía trước + remote nữa đó.

dly
04-04-2006, 00:05
_ Con Platium đó bạn, còn cái mặt phía trước + remote nữa đó.

Vậy à mình vẫn tìm hoài mà không biết nó đời nào, có một card FM đi theo bộ này

Alex_del
05-04-2006, 21:12
Mình mới mua dc con CT 4760 platium nghe phê chấy, nếu dc thì lời khuyên vẫn là mua con này , nghe phê với giá tiền phù hợp

To : FLY -> nếu ko dùng cái phần mở rộng của card có thể để lại cho tớ ko

dly
05-04-2006, 22:28
Nó nằm trong bộ sưu tập của tớ cậu ạ

potterviet
07-04-2006, 13:31
_ Mua ở đâu dzậy ? Chỉ tui, cho cái giá luôn.

tiensoft
19-04-2006, 12:34
Cho tôi hỏi là muốn mua loa Cambridge thì mua ở đâu? Tôi ở TP. HCM. Xin cám ơn.

Arkain
19-04-2006, 13:31
Bác tiensoft có nhìn thấy cái danh sách các nhà phân phối nằm chình ình trên đầu trang không nhỉ?

LinPack
13-07-2006, 12:16
Thế tóm lại là nên mua card second hand loại xịn? Không biết đồ second hand xài dc ko nhỉ, dù gì thì cũng đã 5-7 năm rồi, chẳng biết chất lượng có giảm nhiều không.

Còn card mới dưới 30$ thì nhìn thấy dỏm thiệt, chả muốn mua nữa.

Khổ thân cái tuí ít tiền, phải nghĩ mãi :(

Arkain
13-07-2006, 15:58
Sound card chứ đâu phải là băng video đâu mà chất lượng giảm theo thời gian hả bác. Mua 2nd-hand thì hên xui may rủi, một là nó work, hai là nó không work, đơn giản thế thôi :D

potterviet
13-07-2006, 19:30
_ chạy là ok lun, chứ hư thì mua làm gì pa, test trước khi mua mà :)

chin_beck
21-07-2006, 13:48
Mình muốn hỏi là mình có một con Creative 5.1 Model:SB0220 không biết làm sao cài đặt rồi mà cắm con loa Ozaki 5.1 không thấy gì. Có cách gì kiểm tra không vậy nhỉ

SLI-nForce4
21-01-2007, 16:32
Ngoài cho âm thanh tuyệt hảo hơn,nó còn chức năng nào nữa không??
Mà sound card em chỉ thấy cho 5.1 vậy?2.1 ko có à??chắc loại tép riu ko được hỗ trợ rùi! :D
Em đang cần biết bởi vì tự nhiên bây giờ máy em chơi games(chẳng hạn FS2004),cứ bật tiếng (sound on) là nó tụt hết khung hình/s xuống,gần như rơi vào trạng thái đơ,bỏ sound đi là lại..ngon ơ! Cực kỳ khó hiểu,trước đời con socket 478 chẳng bị thế này!

khoabeo108
21-01-2007, 17:31
Bây giờ sound card onboard cũng cho âm thanh 7.1 rồi, bán soundcarrd rời 2.1 thì ai mua làm gì, ít nhất cũng phải 5.1
Còn hiện tượng của bạn, có thể do loa đặt gần màn hình, nên bị nhiễu từ, để xa nó ra 1 chút xem sao.

SLI-nForce4
21-01-2007, 18:06
Còn hiện tượng của bạn, có thể do loa đặt gần màn hình, nên bị nhiễu từ, để xa nó ra 1 chút xem sao
màn hình ảnh hưởng thì liên quan gì đến tốc độ/khung hình của game?

SLI-nForce4
21-01-2007, 21:00
em hỏi ở các forum nước ngoài,người ta bảo là do cái sound onboard trên main nó ko đủ mạnh nên kéo tốc độ game xuống,nếu mua sound card thì sẽ hết,giống như VGA on với VGA rời
như vậy có đúng ko các anh??nếu thế thì lại phải mua loa+card mất toi 1 chai!

Arkain
22-01-2007, 11:34
Không có gì khó hiểu cả, soundcard loại dỏm hoặc là sound onboard thông thường bắt CPU phải làm việc nặng nhọc để xử lý nhạc, việc này làm game chậm lại là đúng rồi.

SLI-nForce4
22-01-2007, 19:45
Không có gì khó hiểu cả, soundcard loại dỏm hoặc là sound onboard thông thường bắt CPU phải làm việc nặng nhọc để xử lý nhạc, việc này làm game chậm lại là đúng rồi.

sound onboard là do main rồi,vậy chẳng lẽ con sound onboard trên main MSI em đang dùng rỏm hơn con 865??

Arkain
23-01-2007, 12:22
Đa số onboard sound nào cũng như nhau thôi, công ty motherboard chẳng sản xuất gì cả ngoại trừ cái PCB, họ mua chipset của hãng này, sound chip của hãng kia, ATA và LAN controller cũng hãng nọ rồi ráp lại thành một cái motherboard. Đa số các motherboard đều dùng sound chip chuẩn AC '97 rẻ tiền như là của hãng RealTek gắn vào, vì họ biết rõ đã là gamers chính quy thì chẳng ai thèm dùng onboard sounds hoặc onboard video cả.

Chipset của Intel thì dùng chuẩn mới hơn là "Intel High Definition Audio", chất lượng dĩ nhiên cao hơn là AC '97.

Ồ mà trước khi post câu hỏi thì chắc bác đã thử audio driver mới nhất do MSI cung cấp trên website cho motherboard của bác rồi chứ? biết đâu update driver xong rồi thì game lại works ngon lành =]

SLI-nForce4
24-01-2007, 17:26
Đa số onboard sound nào cũng như nhau thôi, công ty motherboard chẳng sản xuất gì cả ngoại trừ cái PCB, họ mua chipset của hãng này, sound chip của hãng kia, ATA và LAN controller cũng hãng nọ rồi ráp lại thành một cái motherboard. Đa số các motherboard đều dùng sound chip chuẩn AC '97 rẻ tiền như là của hãng RealTek gắn vào, vì họ biết rõ đã là gamers chính quy thì chẳng ai thèm dùng onboard sounds hoặc onboard video cả.

Chipset của Intel thì dùng chuẩn mới hơn là "Intel High Definition Audio", chất lượng dĩ nhiên cao hơn là AC '97.

Ồ mà trước khi post câu hỏi thì chắc bác đã thử audio driver mới nhất do MSI cung cấp trên website cho motherboard của bác rồi chứ? biết đâu update driver xong rồi thì game lại works ngon lành =]
thx anh
thì ra là onboard của MSI tồi hơi của Intel
trang web của MSI bị làm sao ý,vào toàn báo lỗi cannot connect(vào được trang chủ nhưng các trang khác down hoài!)
khi nào nó ổn định em sẽ thử lại ko thì mua card 5.1,vì nghe nói sound card 5.1 chạy được với loa 2.1

Arkain
25-01-2007, 07:37
Tớ vào ngon lành mà.

http://www.msi.com.tw/program/support/driver/dvr/spt_dvr_list.php?part=1

SLI-nForce4
25-01-2007, 12:48
à,được rồi ,thx anh
nhưng em chẳng biết driver sound+các driver cho main nào là mới nhất cả,nhiều quá!!híc!
ra ngoài mua cái creative 5.1 sound card cho lẹ

SLI-nForce4
27-01-2007, 05:40
em đã cài driver sound mới nhất và đã khắc phục được rồi,thx anh nhiều :D
tuy nhiên tốc độ game vẫn giảm chút ít! nhưng chỉ vì cái vấn đề này mà giờ em máu mua card sound!

abcslayer
27-01-2007, 08:55
HDA đơn giản chỉ là chuẩn thiết kế âm thanh thôi. Mainboard MSI, Assuck hay Giga,.. đều có thể có nếu nhà SX muốn tích hợp vào chứ không phải chỉ riêng Intel có. Anh nói thể để gà nó đi mua hết main Intel rồi kêu không có HDA lên đây kêu ddth lừa đảo thì chết.
Mà không biết main Intel sk478 nào có HDA nhỉ?!

xxmanxx
07-08-2007, 19:15
Mình đang dùng loa Creative 5.1 5200 nghe khá đc.đang muốn mua card sound,ai rành về khoản này tư vấn giùm.tiêu chí ngon bổ rẻ.Sound card Creative Blaster live 5.1 bây giờ mua ở đâu-xin nhấn mạnh là LIVE ? (mình ở HN)

ThaiBinhNET
07-08-2007, 22:53
Cách đây 1 tháng mình cũng có nhu cầu và mua 1 cái sound blaster live! 5.1 ở một công ty trên đường Thái Hà, giá $19. Vỏ hộp đề rõ sound blaster live! 5.1, cái card bên trong cũng đề rõ là model sb0060, sound blaster live! 5.1 digital. Tuy nhiên cái này không có drivers cho windows xp mà windows xp tự nhận là es1373. Nghe tệ hơn cả cái card on trên con main 865

hoangkoha
08-08-2007, 12:09
Cách đây 1 tháng mình cũng có nhu cầu và mua 1 cái sound blaster live! 5.1 ở một công ty trên đường Thái Hà, giá $19. Vỏ hộp đề rõ sound blaster live! 5.1, cái card bên trong cũng đề rõ là model sb0060, sound blaster live! 5.1 digital. Tuy nhiên cái này không có drivers cho windows xp mà windows xp tự nhận là es1373. Nghe tệ hơn cả cái card on trên con main 865
Ôi trời có người giống tui kìa, hok thể nào cài driver dc mà chất lượng thì tự biết >"< , nên phản cảm với LIve từ đó.Hãng Creative bỏ Live rùi, hok làm driver mới cho nó nữa.Cách duy nhất là mod driver lên Aud mà còn phụ thuộc chip nữa TT.TT

bugatino
10-08-2007, 22:56
Mình cũng dùng con SB0060 nhưng mà khi mà mình chuyển sang dùng windows vista thì nó bảo windows vista không hỗ trợ thiết bị này! không biết có bác nào bị lỗi thế này không? Và liệu có Driver for Vista không nhỉ?

Thanhotk
25-09-2007, 13:46
vào đây mà tải về nè bạn! chọn đúng loại nhé! chúc vui!
http://asia.creative.com/support/downloads/download2.asp?MainCategory=1&Product=10702&dlcentric=10119&Product_Name=Live%21+24%2Dbit+External&filetype=1&OSName=Windows+Vista+32-bit

Thanhotk
26-09-2007, 17:09
Driver wireless PC card 16-bit PCMCIA MA401. Bạn hãy vào trang sau để tìm nhé! Thân!: http://list.driverguide.com/list/company958/index.html

Arkain
26-09-2007, 19:24

Bác này bị lừa rồi, E1373 là chip mua lại của Ensonique chứ đâu phải là Live! Đáng lẽ nhãn trên hộp phải đề là "Creative PCI" mới đúng. Cái của nợ này được sản xuất năm...2001 lận, driver support 95/98/NT/98SE/2000 là cùng, muốn xài với XP thì chỉ có thể dùng default driver có sẵn của Windows mà thôi, chất lượng thì còn thua cả onboard soundchip ngày nay nữa.

thuongshoo
05-10-2007, 18:22
Bạn gì đã nói là cắm soundcard thì máy bị đứng. Bạn đó giống tui: cắm sound card 0 chặt, tui dùng dây điện mà cột sound card đó :D do không có ốc ! Lình xình là đứng máy :D

Tui cũng tính mua cái Audigy 30 đô. Thiệt tình thì muốn con Prodigy nhưng ở cửa hàng lại 0 có bán mà cũng 0 tiền :D

Bạn dly xài ampli gì vậy ?

thuongshoo
21-11-2007, 09:05
Tui muốn nghe thử cái Audigy quá! Ai có hảo ý mời tui nghe thử hôn ? :)

thuongshoo
24-11-2007, 08:39
Tui có mua 1 con CMedia 8738 4.1
Nếu tui vặn volume lên hết cỡ thì tiếng gì tui cũng nghe được:
- tiếng rít rít khi ổ cứng đang đọc
- tiếng rít rít khi di chuyển chuột
Nói chung, hành động nào của máy tính thì sound card của tui đều "thu" được.
Bởi vậy, tui muốn mua 1 cái sound card có S/N thật cao. Và tui đã kiếm được con Audigy của hãng Creative. Thất vọng là các thành viên trên diễn đàn nói con này dở.
Vậy tui nên mua con nào ? Sở thích của tui là nghe nhạc mà thôi! Nghe nhạc trung thực, êm ái, mịn màng, chi tiết, .... không cần hoành tráng 5.1 hay 7.1

Bác tiensoft có nhìn thấy cái danh sách các nhà phân phối nằm chình ình trên đầu trang không nhỉ?
Ý của Arkain là cty Trần Anh và Bảo gì đó hả? Đó là cty ở HN? Ở tp thì chỗ nào chuyên bán sound card? Tui thấy ở 1 số forum thì người ta xài con Prodigy
http://www.itconnect.com.vn/tapchi/dich_vu_trong_ngoai_nuoc.aspx?op=dt&id=302
Ở các forum trong nước thì đa số là tự mua hàng từ nước ngoài mà không thấy nói là tiệm nào bán

Arkain
24-11-2007, 12:36
Nên mua card Live 5.1 Chất lượng Hay. đừng mua Audigi 1 (cái này có mấy giòng lận. Không nhớ chính xác Cái mà giá thị trường đang bán khoang 33 đồng nghe rất dở, hàng tên 70 nghe hay, đều 24bit)

Bác dly nói đúng đó, Creative từng bị xách cổ ra tòa vì quảng cáo Audigy thế hệ đầu là "24 bit" mà thực tế chỉ là 16 bit. Bác nào dại mà xùy ra $30 mà mang nó về thì ráng mà chịu.

Dư giả thì upgrade lên hẳn Creative Audigy 2 ZS hoặc Creative Sound Blaster X-Fi (khoảng $100-$120), còn không thì xài Creative Sound Blaster Live 5.1 (~$25) là quá ngon cơm rồi, nghe nhạc hay là xem phim là thấy chất lượng khác hẳn đồ onboard một trời một vực (nhất là bass). Khi mua thì lựa tiệm nào uy tín một chút, mất công mua phải đồ zdỏm như là mấy bác trên kia.

thuongshoo: danh sách các nhà phân phối trong thị trường ở đây. (http://www.ddth.com/showthread.php?t=78932) Hiệu "Prodigy" gì đó có lẽ là hàng China, tớ chưa dùng qua bao giờ.

dly
24-11-2007, 13:13
Chưa sử dụng và nghe dòng Prodigy chi đó. Nhưng qua cái link chỉ xem hình chụp cái card trên, nhìn sơ qua chíp, tụ build trên card là mất tin tưởng rồi.

thuongshoo
24-11-2007, 17:48
Cảm ơn Arkain và dly. Con prodigy là con mà tụi nước ngoài giới thiệu cho tui đó. Tụi nó nói chủ yếu là những sound card xài chip DAC Envy
Đây là trang chủ của prodigy http://www.audiotrak.net/products/prodigy71lt/
(lạ là ở cty thì 0 vô được trang này, về quê thì lại vô được)
Dòm hình thấy khác. Con Prodigy mà bài báo đó giới thiệu thì không chừng là hàng Tq thiệt(mấy cái tụ giống tụ Nhật Tảo quá :D)

Phải nói là quá bất ngờ luôn! Thằng làm Prodigy là 1 cty HQ. Forum mà giới thiệu cho tui là 1 forum điện tử nghe! Toàn là kỹ sư điện tử không đó.! Nó là forum nước ngoài. www.diyaudio.com

Cái thứ hai mà diễn đàn đó khuyên là Aureon. Link nè! http://productsen.terratec.net/

Tui đã tìm trên mạng thì thấy VN mình toàn chơi con Prodigy. Thiệt tình thì cũng bất ngờ. Dân VN mình cũng chịu chơi ghê! Do thấy toàn nói con Prodigy nên tui cũng tìm mua thử thì mới biết ở vn chả có tiệm nào bán con này.
Mà sao dly và arkain lại chưa nghe con Prodigy ta? Vì tui thấy ở diễn đàn như VNoczone làm dữ lắm! Review khen chê đủ thứ bên đó hết á!

Tui từ nào cũng nghe thằng Creative mạnh ở sound card chơi game mà thôi! Chưa nghe nhiều người khen hãng này giỏi nếu nghe nhạc Blue, Jazz, Thính Phòng,... Nói chung để nghe nhạc thay vì chơi game thì chưa người ta khen thằng Creative.

dly
24-11-2007, 22:08
Tớ đang sử dụng sound Creative Platium 2.1 (cái này khá lâu rôi) gỡ từ một PC Multimedia của Creative sản xuất nên Không biết model. Sub của Creative model 5700 (có đô lại), loa vệ tinh lấy từ thùng loa Pioneer có trước năm 75 (độ từa lưa) và thường nghe Jazz nè :D

Không biết có hay lắm không nhưng cũng đủ làm mấy thằng bạn (dân chơi audio hight end) chửi thề :whistling

Thấy cái này đã quá http://sounden.terratec.net/modules.php?op=modload&name=News&file=article&sid=230 có điều phải thủ theo headphone để đi đó đi đây :D

thuongshoo
24-11-2007, 22:28
Tớ đang sử dụng sound Creative Platium (cái này khá lâu rôi) gỡ từ một PC Multimedia của Creative sản xuất nên Không biết model. Sub của Creative model 5700 (có đô lại), loa vệ tinh lấy từ thùng loa Pioneer có trước năm 75 (độ từa lưa) và thường nghe Jazz nè

Không biết có hay lắm không nhưng cũng đủ làm mấy thằng bạn (dân chơi audio hight end) chửi thề
Vậy là phải rồi! Độ tùm lum thì nói gì nữa ?

Arkain
25-11-2007, 15:40
Mà sao dly và arkain lại chưa nghe con Prodigy ta? Vì tui thấy ở diễn đàn như VNoczone làm dữ lắm! Review khen chê đủ thứ bên đó hết á!

Tui từ nào cũng nghe thằng Creative mạnh ở sound card chơi game mà thôi! Chưa nghe nhiều người khen hãng này giỏi nếu nghe nhạc Blue, Jazz, Thính Phòng,... Nói chung để nghe nhạc thay vì chơi game thì chưa người ta khen thằng Creative.

Tớ ở U.S, bên này soundcard dùng chip Envy của VIA giữ thị phần rất ư là nhỏ nhoi vì thông thường nó ngốn CPU cycles nhiều hơn là chip EMU20K của Creative nhiều, lúc mới ra đời thì driver thông thường bị bugs tùm lum, chỉ nội hai điểm đó là đủ làm cho các nhà phân phối ngại import nó vào thị trường rồi.

Sau khi đào vài review cũ từ năm 2003 lên thì tớ rút ra được vài điều:

1) Cũng như là các soundcards dùng chip của VIa trước đây, khi công ty Audiotrak mới cho ra đời cái Prodigy 7.1 thì driver của nó cực tệ, hầu như review nào cũng ném đá kịch liệt (http://www.pcworld.com/article/id,111313-page,1/article.html)

2) Sau khi driver đã được tu chỉnh lại thì nó trở thành cái soundcard tốt nhất trong làng VIA Envy 24HT (http://www.guru3d.com/article/sound/105/1)

Nếu như là giá cả phải chăng thì tớ nghĩ rằng nó cũng là một sự lựa chọn tốt so với Audigy 2 (ít nhất là ăn đứt dòng Audigy $30 cũng như là các soundcard VIA Envy khác như là M-Audio Revolution 7.1)

Note: theo website của Audiotrak thì dòng Prodigy 7.1 đã "mãn đời" (End of Life) và được thay thế bởi dòng Prodigy 7.1 HiFi, trông mấy con tụ "phì nhiêu" này thì có lẽ không chê vào đâu được, hehe.

http://www.audiotrak.net/products/prodigy71hifi/

PS: Chơi soundcard tầm này thì nhớ để dành tiền để sắm loa xịn để nghe surround sounds nghen :D

-----

Bác dly đang dùng Creative Live! Platinum thì thử dùng cái "Driver độ" của kX xem sao, tuy Creative ngưng cung cấp driver mới cho dòng này từ năm 2003 nhưng giới enthusiasts thì vẫn tiếp tục support nó, nghe bảo đảm hay hơn là driver cũ của Creative: http://kxproject.lugosoft.com/down.php?language=en

thuongshoo
25-11-2007, 20:19
Tui coi trên site của AudioTrack thì hãng này có rất nhiều con Prodigy và rất nhiều con 7.1 . Đời mới nhất hiện nay là Prodigy 7.1 Hifi và Prodigy HD2. Tui thấy chỗ chỗ phân phối ở Thái Lan vẫn chưa mấy con này. Tui thì khoái con HD2 hơn

Tớ ở U.S, bên này soundcard dùng chip Envy của VIA giữ thị phần rất ư là nhỏ nhoi vì thông thường nó ngốn CPU cycles nhiều hơn là chip EMU20K của Creative nhiều
Chỗ này không hiểu. Soundcard thì làm sao ăn CPU cycle ? soundcard rời thì nó có chip riêng mà?

Arkain
26-11-2007, 09:08
Khi hardware hoạt động thì cái nào mà không xử dụng CPU? có khác là khác ở chỗ ăn bao nhiêu cycles thôi. Digital Audio Controller trên soundcard hoặc Graphics Processing Unit trên graphics card càng mạnh thì càng nhẹ việc cho CPU.

Nếu có thắc mắc thì nên e-mail cho VIA, hỏi tại sao chip Envy của tụi mày cũng support EAX 2.0 như là chip EMU20K của Creative mà sao có CPU utilization cao gấp bốn lần vậy :D

So sánh CPU load giữa Audiotrak Prodigy 7.1, Terratec Aureon 7.1 Space, M-Audio Revolution 7.1, và Creative Audigy 2:
http://www.digit-life.com/articles2/audiotrak-prodigy71/index.html

dly
26-11-2007, 11:59
Riết rồi bị chặn từa lưa! Khó vô quá! Cám ơn Arkain nha :D

nguoitamky
26-11-2007, 13:11
à luôn tiện mấy bác cho mình hỏi về các đời sound cũ như 865gbf của Intel theo mình thấy thì công nghệ sound của nó cũng gần gần như AC 97 nhưng tại sao phần mềm cài đặt là SoundMax nhỉ? không biết ở trong dòng 865gbf đó có tý công nghệ gì của SoundMax ko?

ITSMLo
26-11-2007, 16:44
Nhân tiện thấy các bác thảo luận về sound card em muốn hỏi loại này:
Maya44: http://www.coolgear.vn/itemdetail.php?id=580
dùng có được không?

Arkain
27-11-2007, 04:27
Cụ thể là dùng cho cái gì? hỏi chung chung thế thì làm sao mà trả lời. "Dùng được" (usable) có nghĩa là cắm vào máy và chạy được, không bị trục trặc thì yes, có thể "dùng được" ngon lành.

Maya44 sử dụng chip của Cirrus Logic, mục tiêu nhắm vào giới edit nhạc nên không support bất kỳ một 3D technology nào (như EAX), hoàn toàn không thích hợp để chơi game.

http://www.digit-life.com/articles/audiotrakmaya44/index.html

dly
27-11-2007, 08:39
Để nghe thử (http://download.yousendit.com/827C57AC6F13B1F3)giàn âm thanh của bạn (dành cho PC) :D

ITSMLo
27-11-2007, 10:14
Cụ thể là dùng cho cái gì? hỏi chung chung thế thì làm sao mà trả lời. "Dùng được" (usable) có nghĩa là cắm vào máy và chạy được, không bị trục trặc thì yes, có thể "dùng được" ngon lành.

Maya44 sử dụng chip của Cirrus Logic, mục tiêu nhắm vào giới edit nhạc nên không support bất kỳ một 3D technology nào (như EAX), hoàn toàn không thích hợp để chơi game.

http://www.digit-life.com/articles/audiotrakmaya44/index.html

Tất nhiên là em hỏi về khoản nghe nhạc so với X-fi Music thì thằng nào nghe hay hơn?
Thank bác trả lời

hienspktt
06-12-2007, 21:11
hi!lam ơn cho mình hỏi,mình sài intel P4i45GX_PE nhưng mình bị mất driver rồi ,bởi thế mình muốn cài lại soundcard nhưng không biết làm sau, nhà mình internet nhưng dò tìm thì mình update được một lần, rồi lần sau cài lại máy thì kg update được nữa, mấy bác có cách nào giúp mình với, thank trước nha!

gio_hk
11-12-2007, 23:43
Bạn nên mua con Live 5.1 đời SB0100 chip EMU đi, nghe vừa hay mà giá chỉ khoang 20usd thôi, đừng mua con Audigy làm gì nghe dở lắm chỉ đc mỗi cái có driver cho vista. Nếu dùng XP thì nên mua cái 5.1 còn dùng vista thì nên mua cái XFI . mình đã dùng thử Audigy nhưng cuối cùng đành chia tay với em để về live 5.1.

thuongshoo
13-12-2007, 16:40
Cảm ơn thông tin của bạn gio_hk!
Bạn làm thử cái này dùm mình nhe:
-bạn vặn hết ga volume ở amply và volume của window cũng như của soundcard
- bạn chạy 1 chương trình nào đó, miễn là có đọc đĩa cứng. Đừng chạy chương trình nghe nhạc. Hoặc bạn có thể di chuyển chuột. Khi này bạn ghé tai sát loa, xem có tiếng gì hôn?
- Bạn từng xài Audigy, cho mình hỏi là tiếng xì ở loa do Audigy và con Line 5.1 thì con nào tạo tiếng xì nhiều hơn.

Cảm ơn nhiều! Mong tin của bạn :)

cu em
16-12-2007, 13:16
Mới ráp xong cái Ampli đèn cho PC

Trước mắt thì nghe bằng headphone cho kết quả tuyệt vời,
Sound card CMI 8738 (Lấy card dỏm để test)

thuongshoo
17-12-2007, 10:17
Chúc mừng bạn bị banned! Bạn đọc post 65 (http://ddth.com/showpost.php?p=957141&postcount=65) rồi làm thử như tui nói thử xem ? Rồi bạn nghe thử bằng loa độ nhạy cao xem sao ?

lqkhoi
17-12-2007, 12:49
Chú thuongshoo cuối cùng đã mần em soundcard nào rùi? Nếu nghe nhạc thì đừng bao giờ ôm các em Creative mà đổ nợ.

Tớ chỉ mới nhá nhá tính mua soundcard của Creative mà đã bị các em Creative mắng như tát nước ấy chứ vì hỏi là mua để làm gì ? Tớ nói là để nghe nhạc.

Nếu cậu vẫn cứ lăn tăn với mấy cái noise khi không play thì nên lượm mấy cái external. Mấy cái internal nó nằm trong PC, noise nhiều lắm.Nếu cậu có đủ xu để lượm Prodigy thì đã dư chơi các em DAC rùi, kiếm mấy cái DAC entry chỉ vào khoảng chừng 2 triệu thui hình như vẫn rẻ hơn em Prodigy.

Tớ nhà nghèo với lại không có hứng thú mỗi lần muốn nghe nhạc phải bật cả cái PC nên cũng không tí toe lém với mấy em DAC. Tớ đang xài config cùi : laptop + ext Creative Live sound card ( mục đích là để lấy coaxial) + Philips HTR5000 ( mua đồ demo của công ty). Thấy cũng tạm ổn chủ yếu là nhờ tai tớ là tai trâu và cái HT system của tớ nó cũng được phết.

@dly: Thầy dly lượm speaker ở đâu thế ? Mai mốt em dìa dẫn em đi lượm với nhé, em còn thiếu cặp floorstander nữa :).

thuongshoo
19-12-2007, 08:29
@lqkhoi: DAC gì mà 2tr? comn prodigy chỉ có 85 đô thôi hà! Thiệt tình cũng chưa biết sao. Vì những người có prodigy thì ít nói năng quá! Hình như con Prodigy cũng xuất tín hiệu kiểu unbalance thôi! Nếu mua con balance thì chắc cú là 0 có xì, nhiễu nhưng mà tui lại 0 có amply balance. Chắc phải nghiên cứu thêm amply

dly
19-12-2007, 11:16
Chúc mừng bạn bị banned! Bạn đọc post 65 (http://ddth.com/showpost.php?p=957141&postcount=65) rồi làm thử như tui nói thử xem ? Rồi bạn nghe thử bằng loa độ nhạy cao xem sao ?

Đọc post 65 rồi. Có gì lạ

Cái ampli đèn này tớ ráp chơi thôi. chưa hài lòng lắm, test bằng mấy cái card sound dỏm,nhiều tạp âm mình mới thấy hiệu quả của nó chứ card kha khá thì nó sạch rồi thì còn có ngồi mà thưởng thức thôi (Chảnh! Mèo khen mèo dài đuôi :D ) dù là headphone nào tớ cũng phải cho nó luộc nó từ 30 tiếng trở lên âm phát của loa mới mềm. Lúc này mới nghe

@lqkhoi: Tớ toàn lùng đô Nhật Tảo không hà :D

lqkhoi
19-12-2007, 12:42
@thuongshoo: Tớ thấy hôm bữa chúng nó bán mấy cái DAC khoảng 200SGD giờ kiếm lại không có, cho cậu xem vài cái khác tham khảo nhưng giá mắc hơn

http://forums.vr-zone.com/showthread.php?t=207601

@dly: Thầy dly ui, ở Nhật Tảo chúng nó có buôn cỡ mấy cái floorstander cỡ Mission, KEF hay QUAD hun ? Em chỉ xin floorstander 3ways cỡ 100W 90db được rùi. Tai em thuộc dạng tai trâu, có ampli đèn hay DAC thì cũng rứa cả thôi :)

dly
19-12-2007, 13:06
Chơi đồ Nhật tảo "ăn may" là nhiều Khôi ơi! Bất chợt đi dạo gặp cái ưng ý thì lụm, Phải thì sử dụng, dỏm, cười. Thế thôi :w00t:

À nếu chơi sound Creative Khôi down cái này (theo mách nước của Arkain) âm thanh cải thiện rất nhiều http://kxproject.lugosoft.com

lqkhoi
19-12-2007, 15:27
Chơi đồ Nhật tảo "ăn may" là nhiều Khôi ơi! Bất chợt đi dạo gặp cái ưng ý thì lụm, Phải thì sử dụng, dỏm, cười. Thế thôi :w00t:

À nếu chơi sound Creative Khôi down cái này (theo mách nước của Arkain) âm thanh cải thiện rất nhiều http://kxproject.lugosoft.com
Tại client của em là thằng Creative, em có thể mua đồ Creative với giá staff. Nhưng làm chung với nó nhiều phát hiện ra nhiều thứ nên hổng muốn mua đồ của nó nữa :)) Em chỉ xài tạm con ext Creative mục đích để kiếm cái đường out coaxial thôi vì cái laptop cùi của em nó hổng có coaxial.

Dê Lì đại ca mà có tâm đắc cái món nào của bọn Creative thì cứ nhá em. Bảo đảm mua rẻ hơn giá online từ 20 đến 40% :)

dly
19-12-2007, 19:20
Cảm ơn LQKhoi. Hiện nay mình không có điều kiện và cũng giảm máu chơi rồi. Thỉnh thoảng nghịch tý thôi vả lại chơi audio thì hao lắm mà lại không có điểm dừng nữa chứ. Chẳng bao giờ hài lòng với cái mình có cả :D

Arkain
20-12-2007, 09:58
kX driver mới cho các soundcard sử dụng chip 10K1 và 10K2 của Creative đã dời nhà qua Driver Heaven, version mới nhất là 3539.

Download: www.driverheavendownloads.net/kXmain.htm
Forum: www.driverheaven.net/general-discussion/

Danh sách những soundcard được fully supported:

10K1 based

Emu Creation Studio
Emu Audio Production Studio
Soundblaster PCI 512
Soundblaster PCI 512
Soundblaster Live! Value
Soundblaster Live! Value OEM
Soundblaster Live! Value OEM
Soundblaster Live!
Soundblaster Live!
Soundblaster Live!
Soundblaster Live!
Soundblaster Live! 5.1
Soundblaster Live! 5.1
Soundblaster Live! 5.1 Platinum

10K2 based

Soundblaster Audigy
Soundblaster Audigy
Soundblaster Audigy
Soundblaster Audigy
Soundblaster Audigy Platinum
Soundblaster Audigy ES (OEM)
Soundblaster Audigy 2
Soundblaster Audigy 2 Platinum
Soundblaster Audigy 2 Platinum EX
Soundblaster Audigy 2 ZS
Soundblaster Audigy 2 ZS Platinum
Soundblaster Audigy 2 ZS Platinum

Giới nghe nhạc một khi đã dùng driver "độ" của nhóm kX thì sẽ không bao giờ quay lại với driver chính thức của Creative nữa, cũng như là gamers quay qua dùng ATI/nVidia graphics driver "độ" của OmegaDrivers.net (http://www.omegadrivers.net) vậy!

dly
20-12-2007, 13:36
Chưa install nhiều trên các model sound card của Creative nhưng phải công nhận nhóm KX đã làm thay đổi hẳn âm thanh mà card sound Creative đang phát :punk:

À quên thị trường VN hiên đang tràn ngập Sound Creative giả, những sound này mod lên từ các sound của C-Media

Thanhotk
14-02-2008, 15:02
Mình xin hỏi các huynh! Trên thị trường chỗ nào bán sound card của Creative,loại 5.1, hoạt động độc lập với PC không? Hồi trước lên mạng tìm xem thì có, bi giờ tìm mua thì chẳng thấy đâu? Xin cảm ơn!

brutal_death
21-02-2008, 23:22
xin mọi ng trả lời hộ mình mấy câu dưới đây.mình xin chân thành cám ơn.
1.sao tôi mua là creative blaster live 5.1 mà cài xong trong device manager lại là creative audio pci es1371,e1373( wdm)
2.loại card này có thể mod lên đc loại nào để nghe hay hơn
3.ko thể cài được phần mixer và speaker trong đĩa cài.đây là lỗiL
http://i25.photobucket.com/albums/c61/slipknot_youandme/2.jpg?t=1203608915
http://i25.photobucket.com/albums/c61/slipknot_youandme/1.jpg?t=1203608938

giúp mình 3 câu nhé.cám ơn nhiều lắm

Thanhotk
29-02-2008, 18:26
Bạn thử kết nối PC với mạng và cài đặt lại thử xem! Hồi trước mình cài Drive Creative External Sound Blaster Live phải qua mạng mới cài đủ các tính năng được.

dly
01-03-2008, 05:37
xin mọi ng trả lời hộ mình mấy câu dưới đây.mình xin chân thành cám ơn.
1.sao tôi mua là creative blaster live 5.1 mà cài xong trong device manager lại là creative audio pci es1371,e1373( wdm)
2.loại card này có thể mod lên đc loại nào để nghe hay hơn
3.ko thể cài được phần mixer và speaker trong đĩa cài.đây là lỗiL
http://i25.photobucket.com/albums/c61/slipknot_youandme/2.jpg?t=1203608915
http://i25.photobucket.com/albums/c61/slipknot_youandme/1.jpg?t=1203608938

giúp mình 3 câu nhé.cám ơn nhiều lắm

Bạn mua lầm card modify rồi, hông phải đồ chính hãng (nếu không lầm) Chia buồn cùng bạn

hhhhai84
27-06-2008, 13:16
Mình dùng creative SB Live 0220 .Lúc trước chép đĩa driver vào ổ cứng hết rồi,Ai ngờ máy bị virus thế là mất hết.Bạn nào biết download driver ở đâu xin chỉ giúp

embebongbong
08-08-2008, 21:39
Các bác ơi 2 cái card này là 1 mà sao giá cách nhau 1 trời 1 vực vậy các bác ?
http://vitinhphongvu.com/index.php?ava=productone&sp=3303
http://us.creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=15855

và ở VN có chổ nào bán cái card này không ?
http://us.creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=16770