PDA

View Full Version : Pagerank có giá trị như thế nào ?

addme
21-03-2006, 16:18
Google Pagerank có giá trị như thế nào ? :whistling
Mình không hiểu sao hầu hết trang web muốn trao đổi link đều đòi page rank cao ?

Ilovesing
21-03-2006, 19:12
ranking càng cao, web của bạn sẽ được nằm trong top 10 thậm chí là top 1-2 của kết quả tìm kiếm.

Thường kết quả tìm kiếm 1 từ khóa là hàng nghìn, hàng trăm nghìn. Bạn thử nghĩ xem nhé, nếu như web của bạn nằm ở trang thứ 100 -- 1000 thì người dùng có muốn mầy mò từng li từng tí một để tìm kiếm ra trang của bạn kô? chưa kể nếu website của bạn mà chưa nằm trong csdl của google thì thôi rồi, chẳng ma nào biết tơi :)

Hơn nữa, web của bạn để sớm có được nằm trong csdl của google hay của bất cứ cái search engine nào đi chăng nữa, web của bạn phải được đặt đường link từ trang web khác có rank càng cao càng tốt, càng nhiều người truy cập càng tốt để cho crawl của google có thể nhắm tới bạn ngay tức thì...

Một chút còn nhớ khi học EBD hihihihi... cố gắng SEO lên càng cao càng tốt nhé

À nhân đây... web ai có rank cao kéo website của tôi nên với... hic.. mới ra đời nên chẳng có trong csdl của google gì cả. cái logo tôi đặt ở dứoi đó.... :D

addme
22-03-2006, 17:09
hix !!!
trang của mình pagerank chỉ có 1/10 :D
Làm sao để tăng lên nhỉ ?

gate2vn
24-03-2006, 20:06
nếu rank cao, có thể bán lấy $$$ :D nhưng mà phải là link
- có PR cao >6
- có giá trị với 1 lĩnh vực nào đó

để tăng PR thì phải optimize được keywords, description, web content, submit, có được các back links tốt....

vietdragon
24-03-2006, 23:44
To : Ilovesing

Mình có cái web Rank = 1 :D mà vẫn nằm top 10 của google , yahoo thậm chí là No 1 và xuất hiện 2 lần trong top 10 của Yahoo với 1 từ khóa => Chưa chắc Rank cao mà dễ lên top nhỉ . Còn tùy cái keyword và nội dung site + có bao nhiêu kết quả dc tìm thấy .Theo mình kết quả tìm kiếm là vài trăm nghìn thì chưa là gì cả với những từ khóa có đến cả hàng tỉ kết quả :D .

bongmaibac
25-03-2006, 04:05
Cũng hay đoá. Nhưng có chuyện còn hay hơn. Web của tớ không dám tối ưu hoá và thực hiện quảng bá sang trời Tây để tăng điểm Alexa . Lý do đơn giản là không phải khó về kỹ thuật, mà chỉ vì mấy ông Tây bà Đầm nào đó truy cập vào chỉ thêm tốn băng thông chứ giải quyết được cái nỗi gì. Cho nên, cũng phải cân đối mục tiêu trước khi quyết định làm gì, chứ tăng hạng đồng nghĩa là tăng chi phí đó.

.. web ai có rank cao kéo website của tôi nên với... hic.. mới ra đời nên chẳng có trong csdl của google gì cả. cái logo tôi đặt ở dứoi đó....

Bạn nên tự đăng ký bằng tay vào cơ sở dữ liệu của ba cái thằng google, msn và yahoo đi đã. Nhưng làm cũng nên cẩn thận đấy, không nên reg đi reg lại khi mà nó chưa nhận dạng được.

Còn tùy cái keyword và nội dung site + có bao nhiêu kết quả dc tìm thấy

Đương nhiên rồi, kết quả chỉ có một đối với từ khoá đó mà web bạn phải đứng thứ hai thì mới là lạ chứ.

gate2vn
27-03-2006, 10:25
mà chỉ vì mấy ông Tây bà Đầm nào đó truy cập vào chỉ thêm tốn băng thông chứ giải quyết được cái nỗi gì. Cho nên, cũng phải cân đối mục tiêu trước khi quyết định làm gì, chứ tăng hạng đồng nghĩa là tăng chi phí đó.
chắc công ty bạn đủ việc để làm rồi, nên ko cần kiếm khách hàng mới :)

Bạn nên tự đăng ký bằng tay vào cơ sở dữ liệu của ba cái thằng google, msn và yahoo đi đã. Nhưng làm cũng nên cẩn thận đấy, không nên reg đi reg lại khi mà nó chưa nhận dạng được.
đăng ký mà chưa optimize site thì cũng ko ăn thua. làm gì thì làm, trước hết cần phải optimize site đi đã. mà nếu tôi ko nhầm, Google ko update PR thường xuyên, phải khoảng 3 tháng / lần, nên PR ko phải là thứ có thể có trong ngày một ngày hai :)

someone`
27-03-2006, 19:06
thêm 1 cái nữa PR càng cao tiền kiếm được từ adsense càng cao , đơn giản .

skidrock
28-03-2006, 10:06
Google adsense toàn tập http://huongdankiemtien.com/?cat=1

hiepsi@
28-03-2006, 11:15
pape rank là giống như thứ hạng trên alexa hay là sao mấy bác ?

bongmaibac
28-03-2006, 12:51

đăng ký mà chưa optimize site thì cũng ko ăn thua. làm gì thì làm, trước hết cần phải optimize site đi đã. mà nếu tôi ko nhầm, Google ko update PR thường xuyên, phải khoảng 3 tháng / lần, nên PR ko phải là thứ có thể có trong ngày một ngày hai :)

Tôi nói web tôi thì can cớ gì đến bạn. Bạn biết web tôi chưa? Bảo cân đối mục đích với hành động thì có gì sai mà xóc nhau. Web tôi viết bằng tiếng Việt, giao dịch thương mại trị giá nhỏ thì cần gì đến Tây , Đầm nào. Tôi quảng bá hướng mục tiêu chứ không đi đơm chim trời cá nước, đó là việc của riêng tôi.

Đăng ký mà chưa optimize thì cũng vẫn cứ phải đăng ký trước; rút ngắn được thời gian. Không thì cứ dài cổ mà ngồi chờ nó update dữ liệu, ba tháng cập nhật đã may. Không làm gì cứ ngồi chờ một năm chưa chắc đã có tên trong danh sách. Mà thực tế nếu chủ động đăng ký với nó thì chậm nhất ba tuần là có mặt "trên giang hồ".

Đấy là góp ý theo cái tôi đã có kinh nghiệm, chứ xóc nhau bâng quơ như gate2vn thì mạt nước cũng chả ích gì cho ai, = một bài spam.

Truy cập: http://myweb2.search.yahoo.com/myweb
Tìm bên phải, góc trên bấm vào Add page.
Đăng nhập vào bằng account nick yahoo mà mình có.
Điền thông tin và sub.
Xong. Chờ đến hai, ba tuần web sẽ có kết quả tìm kiếm ở yahoo.
**Đặc biệt lưu ý: Chỉ đăng ký một lần thôi. Không được sốt ruột.
Sub đi sub lại nó liệt kê vào danh sách web cố tình spam thì không có cơ hội hiển thị được nữa.

gate2vn
29-03-2006, 07:42
hehe... nếu bạn cho rằng tôi xóc bạn thì cho tôi xin lỗi vậy ;) tôi đâu biết web của bạn là gì mà xóc :)

anyway, chúng ta đã nói về 2 chuyện khác nhau: PR tại Google, và cách bạn nói là submit vào Yahoo. 2 việc đó khác nhau vì Google và Yahoo sử dụng 2 hệ thống khác nhau. Và bạn cứ submit khi chưa optimize, và so sánh với 1 web bạn thử optimize rồi mới submit, cùng 1 thời gian khoảng 3 - 4 tháng chẳng hạn, xem kết quả nào tốt :) cái đó chắc tôi cũng ko nói bâng quơ đâu ;)

**Đặc biệt lưu ý: Chỉ đăng ký một lần thôi. Không được sốt ruột.
Sub đi sub lại nó liệt kê vào danh sách web cố tình spam thì không có cơ hội hiển thị được nữa. cái này thì hoàn toàn đồng ý :)

to hiepsi@: Google PR và Alexa khác nhau :) Tôi chưa tìm hiểu nhiều về Alexa, tuy nhiên, nếu tôi ko nhầm, thứ hạng Alexa phụ thuộc vào traffic. Còn PR ở Google thì ko phụ thuộc vào traffic. 1 web traffic thấp, có thể có PR cao hơn 1 web có traffic cao

bongmaibac
29-03-2006, 08:05
Rất tiếc là hiện giờ tôi đang ở xa nhà; mà công cụ làm việc của tôi lại nằm ở nhà.
Máy cá nhân lưu trữ toàn bộ thông tin tôi tìm kiếm được.
Website có tối ưu hoá thì việc tìm kiếm cập nhật tốt hơn đối với các con nhện
Nhưng chưa có tối ưu hoá thì cũng cần tự đăng ký web của mình một cách chủ động. Điều này không sai cả với google. Thực sự máy tìm kiếm google mạnh hơn rất nhiều lần so với yahoo, nên lần đầu tiên tôi sub web của tôi vào đó thì nó hiển thị kết quả chỉ sau có bốn ngày.
Về alexa, tôi không tìm ra được bất cứ mẩu tài liệu nào viết bằng tiếng Việt về chuyện đăng ký vào alexa. Và quy tắc làm việc của thằng này theo nguyên lý khác hẳn với các công cụ tìm kiếm, bởi nó là công cụ xếp hạng, đánh giá website chứ không phải là công cụ tìm kiếm. Khi search một website cụ thể thì nó cho ra kết quả là thứ hạng alexa, chỉ số alexa theo :số lượt truy cập từ máy tính có cài đặt trình duyệt alexa toolbar, số lượt xem các trang trong những lần truy cập đó, số link liên kết đến web. Nhưng có nhiều lần tôi gặp những thông tin bằng tiếng Anh về việc đăng ký vào Alexa, và có những website hỗ trợ việc đăng ký vào Alexa miễn phí. Hiện tại tôi đã đăng ký được web của mình vào Alexa, việc này được hoàn tất khi chính Alexa gửi về hộp mail của tôi một tệp .txt (notepast) ghi lại các thông tin mà tôi đã đăng ký ở chỗ nó.

Nói chung, internet là kho tài nguyên quá sức lớn, chịu khó mày mò sẽ khai thác được rất nhiều thứ free có giá trị trên đó.

addme
29-03-2006, 11:44
Đối với website tĩnh thì nên optimize trước rồi hãy đăng ký
cả google và yahoo đều cập nhật khá chậm đối với những trang tĩnh (1-2 tuần)
Alex thì chẳng quang trọng, nó chỉ là công cụ để đánh giá thôi chứ nó chẳng mang đến visit nào cả

Ilovesing
30-03-2006, 01:35
@vietdragon: thì lý thuyết cũng chỉ là lý thuyết thôi mà. còn nếu như bạn mà dùng các từ khóa mà chẳng có một ma nào hay các từ khóa nó quá là ít người dùng thì đương nhiên ranking của bạn có là 1 hay 0 thì nó cũng nằm top 10... hãy xem lại những từ khóa xem nó có nhiều người dùng không nhé.

@all:
- có 1 diều này dành cho các adsense member: các bạn hay thấy có những từ khóa 30-50$/click... vậy mà vì sao trên website của bạn cũng có từ khóa đó mà khi click vào lại chỉ 1-2$ thậm chí là 0.5$. xin thưa đó là do ranking của bạn bị google xếp hạng và sẽ chỉ hiện ra ads có số tiền ở mức khiêm tốn hoặc do google đã optimize rồi. Vì vậy mà để có thể reach đến cái giá trị giời ơi đất hỡi nào đó hãy tăng ranking của bạn cao vào. điều đó đồng nghĩa với việc bạn phải đăng ký quảng cáo ở adwords, phải dùng dịch vụ quảng cáo của google thì ranking của bạn sẽ nên rất cao. à còn nữa... các bạn nên xây dựng website về business, health, về insurance thì 1click, rank=0 hay là kô có đi chăng nữa cũng đc 1$/click :D khi đó cảm ơn tôi nhé. (hic nhắc đến đây tôi lại cảm thấy buồn cho tôi vì bị disable nhiều quá :(()
- mình đã đăng kí ở google rồi, yahoo cũng vậy. nhưng để ranking cao vẫn cần nhiều website để đặt nên trên đó. nếu như các bạn có lòng hảo tâm... giúp mình tăng nên đc kô? :(( vãn là logo phía dưới. bạn nào giúp mình với nhé.

thnks

KIMSONVU
02-06-2006, 02:25

Bác có YIM cho em để em bàn việc marketing mà bác để trên web...!^_^
Em đã mua host của CTY bác đây...nhưng lazy mail hỏi quá^_^

disconnect
02-06-2006, 16:01
Đúng là page rank có ảnh hưởng nhiều đến tiền trong google
Tôi đã thử nghiệm, với cùng 1 nội dung từ khóa, ở 1 site page rank là 0 chỉ có giá trị 1,2$
còn pagerank là 3 thì giá trị khoảng 2$
Việc đánh giá pagerank mình cũng không rõ lắm nhưng hình như chủ yếu quá traffic,số site đặt back link của bạn
2 site của tôi đều có page rank là 3 :D

addme
02-06-2006, 19:41
Đúng là page rank có ảnh hưởng nhiều đến tiền trong google
Tôi đã thử nghiệm, với cùng 1 nội dung từ khóa, ở 1 site page rank là 0 chỉ có giá trị 1,2$
còn pagerank là 3 thì giá trị khoảng 2$
Việc đánh giá pagerank mình cũng không rõ lắm nhưng hình như chủ yếu quá traffic,số site đặt back link của bạn
2 site của tôi đều có page rank là 3 :D
Pagerank là pagerank, chỉ có giá trị để đánh giá traffic
Một số trang pagerank = 0 nhưng lick tận 2xx $ :cool2:

belthazor
02-06-2006, 19:50
Rất tiếc là hiện giờ tôi đang ở xa nhà; mà công cụ làm việc của tôi lại nằm ở nhà.
Máy cá nhân lưu trữ toàn bộ thông tin tôi tìm kiếm được.
Website có tối ưu hoá thì việc tìm kiếm cập nhật tốt hơn đối với các con nhện
Nhưng chưa có tối ưu hoá thì cũng cần tự đăng ký web của mình một cách chủ động. Điều này không sai cả với google. Thực sự máy tìm kiếm google mạnh hơn rất nhiều lần so với yahoo, nên lần đầu tiên tôi sub web của tôi vào đó thì nó hiển thị kết quả chỉ sau có bốn ngày.
Về alexa, tôi không tìm ra được bất cứ mẩu tài liệu nào viết bằng tiếng Việt về chuyện đăng ký vào alexa. Và quy tắc làm việc của thằng này theo nguyên lý khác hẳn với các công cụ tìm kiếm, bởi nó là công cụ xếp hạng, đánh giá website chứ không phải là công cụ tìm kiếm. Khi search một website cụ thể thì nó cho ra kết quả là thứ hạng alexa, chỉ số alexa theo :số lượt truy cập từ máy tính có cài đặt trình duyệt alexa toolbar, số lượt xem các trang trong những lần truy cập đó, số link liên kết đến web. Nhưng có nhiều lần tôi gặp những thông tin bằng tiếng Anh về việc đăng ký vào Alexa, và có những website hỗ trợ việc đăng ký vào Alexa miễn phí. Hiện tại tôi đã đăng ký được web của mình vào Alexa, việc này được hoàn tất khi chính Alexa gửi về hộp mail của tôi một tệp .txt (notepast) ghi lại các thông tin mà tôi đã đăng ký ở chỗ nó.

Nói chung, internet là kho tài nguyên quá sức lớn, chịu khó mày mò sẽ khai thác được rất nhiều thứ free có giá trị trên đó.
đúng là em cũng đọc thấy câu này trên alexa, chẳng biết em hiểu có đúng ko ? đếm thế thì sai chết con nhà ng ta ra à, hic, google toolbar mới nhiều ng dùng chứ.
KL: page rank (PR) của google chuẩn hơn

duc9009
03-06-2006, 19:58
Pagerank của google có được khi cài FireFox có toolbar của Google mới có. Pagerank của ddth,com co chắc cao đâu, dù lượng truy cập thật kinh khủng hihihi.

Xin lỗi mọi người nếu e nói sai nhé

VnComputerJobs
03-06-2006, 20:41
tóm tắt thì thế này:
- PR: là một concept do google nghĩa ra để đánh giá 1 page được nhiều site khác link tới.
Theo khái niệm trên thì google chỉ đánh giá theo back link thôi, nhưng tôi xem trên site của tôi các back link đề đến http://vncomputerjobs.com nhưng cái này chỉ là PR1 trong khi http://vncomputerjobs.com/home.aspx thì chả có link cóc nào tới nhưng nó lại có PR4 (page này được click nhiều nhất trên site).

- Alexa thì mình có thể tự đăng ký, trên site nó cung cấp ngay mà.
Alexa index cũng rất tốt, nếu thứ hạng cao sẽ được nhiều site link tới và nhiều người chú ý hơn.

- cái click được ***$ đó là do người qc trả chứ không phụ thuộc vào PR or alexa gì cả.

Thất Kiếm
03-06-2006, 23:49
PageRank được tính theo 2 tiêu chí:
1. External back link (phải là One-way-link), tức số link từ các website khác trỏ vào 1-trang-nào-đó trên website bạn.

2. Internal back link, tức số link của các trang trong cùng site của bạn trỏ vào 1-trang-nào-đó trên website của bạn.

Do vậy, ta có thể thấy:
1. Site càng có nhiều back link, site có càng có cơ may có PR cao
2. Site càng lớn (càng nhiều trang), site đó càng có cơ may có PR cao.

PageRank hiểu nôm na là ĐỘ-QUAN-TRỌNG của 1 trang so với các trang khác. Ví dụ thông thường các site sẽ có trang home là PR cao nhất, nhưng không phải tất cả trường hợp đều như vậy, có trường hợp trang home chỉ có PR=2 trong khi 1 trang trong lại có PR=4, đó là tùy vào số link mà trang đó nhận được.

Nói 1 cách dễ hiểu như sau:
Giả sử ta có 1 site với 5 trang A,B,C,D,E, trong đó A là trang home, thông thường các bạn sẽ link các trang như sau(mũi tên chỉ link):

Bước 1: bạn sẽ link trang home với tất cả các trang còn lại như sau:
A->B
A->C
A->D
A->E

Ở đây ta thấy các trang B, C, D, E mỗi trang nhận được 1 link từ A (là trang home)

Bước 2: Bạn cũng cần phải link các trang còn lại với trang home như sau:
B->A
C->A
D->A
E->A

Ở đây ta thấy A nhận-được-4-link từ 4 trang con, do đó A sẽ có PR là cao nhất, và điều này đúng theo định nghĩa PR của Google: PR chỉ độ-quan-trọng-của-1-trang-so-với-trang-khác.

Vậy để tăng PR cho 1 trang nào đó, bạn cần dồn tất cả các link có thể có vào trang đó. Đối với các site nhỏ (vài chục trang) thì có thể tính toán đơn giản, và kỹ thuật cũng ko phức tạp lắm, nhưng đối với các site lớn (hàng trăm->hàng ngàn trang) thì để tạo được PR tốt thì phải bỏ công sức rất nhiều (tạo lại các link)

Hết rồi, khi nào rảnh mình sẽ post tiếp há.

À quên nữa, site nào có PR cao (hay nói rõ hơn trang home có PR cao, khoảng >4) thì sẽ được Google thường xuyên vào indexing, có thể nói là 2,3 ngày nó sẽ vào 1 lần. Do đó nếu bạn mới có 1 website nếu không muốn chờ 2 tháng để Google nó index thì đi kiếm 1 site nào có PR=5 trở lên nhét cái link của bạn vào đảm bảo 2~3 ngày, trễ lắm là 1 tuần bạn sẽ thấy chàng googlebot thân yêu ghé thăm. Nhưng làm sao để webmaster của site đó chấp nhận đặt link của bạn lên thì ... tùy bạn ;)

phucph
04-06-2006, 05:28
Cám ơn Thất Kiếm, bài viết của bạn "mở" cho mình được nhiều điều. Thanks.

belthazor
04-06-2006, 07:43
Đang háo hức đợi lúc rảnh của bác TK đây :) hihi
cảm ơn bác nhiều nhiều!

addme
04-06-2006, 16:31
À quên nữa, site nào có PR cao (hay nói rõ hơn trang home có PR cao, khoảng >4) thì sẽ được Google thường xuyên vào indexing, có thể nói là 2,3 ngày nó sẽ vào 1 lần. Do đó nếu bạn mới có 1 website nếu không muốn chờ 2 tháng để Google nó index thì đi kiếm 1 site nào có PR=5 trở lên nhét cái link của bạn vào đảm bảo 2~3 ngày, trễ lắm là 1 tuần bạn sẽ thấy chàng googlebot thân yêu ghé thăm. Nhưng làm sao để webmaster của site đó chấp nhận đặt link của bạn lên thì ... tùy bạn

Đúng là trang có PR5 thì nó index khoảng 2 lần tuần
Nhưng site của mình thì pages index trong search lúc đầu là 250 trang, sau 1 tháng thì giảm còn 50 trang ? Làm sao tăng nó lên lại bây giờ ?

Thất Kiếm
04-06-2006, 17:22
Nhưng site của mình thì pages index trong search lúc đầu là 250 trang, sau 1 tháng thì giảm còn 50 trang ? Làm sao tăng nó lên lại bây giờ ?Có thể trong lúc nó index thì bị error ở 1 số trang nào đó. Nếu bạn muốn biết bị error ở trang nào thì nên đăng ký 1 account trong Google Sitemap (http://www.google.com/webmasters/sitemap - FREE to join), sau khi đăng ký xong thì bạn cần submit 1 sitemap dạng xml, googlebot nó sẽ index theo sitemap đó và báo lỗi nếu trang nào đó bị lỗi.

Để tạo 1 sitemap xml theo đúng chuẩn của Google thì bạn lên net search, hoặc vào đây down cái này xài cũng được (dĩ nhiên là FREE):
http://www.sitemapbuilder.net/

King of PC
04-06-2006, 20:25
Có thể trong lúc nó index thì bị error ở 1 số trang nào đó. Nếu bạn muốn biết bị error ở trang nào thì nên đăng ký 1 account trong Google Sitemap (http://www.google.com/webmasters/sitemap - FREE to join), sau khi đăng ký xong thì bạn cần submit 1 sitemap dạng xml, googlebot nó sẽ index theo sitemap đó và báo lỗi nếu trang nào đó bị lỗi.

Để tạo 1 sitemap xml theo đúng chuẩn của Google thì bạn lên net search, hoặc vào đây down cái này xài cũng được (dĩ nhiên là FREE):
http://www.sitemapbuilder.net/
uhm, cái sitemap không dùng được đâu bác ơi, thường thì google sẽ down sitemap về rất khá thường xuyên nhưng ko crawl theo cái đó đâu. Hic, nó draw bằng bot direct đến trang mình à

à còn bà viết TK cũng hay đấy nhưng sao thiếu mất yếu tố trang mình link đến trang khác thì sao vậy, chứ cái bác nói chỉ ảnh hưởng chưa đến 1/2 PR thôi.

Thất Kiếm
04-06-2006, 21:34
uhm, cái sitemap không dùng được đâu bác ơi, thường thì google sẽ down sitemap về rất khá thường xuyên nhưng ko crawl theo cái đó đâuKo biết trường hợp bạn như thế nào, nhưng có 1 lần site mình bị trục trặc 1 số trang, khi login vào google sitemap thì nó có report các trang bị error, cho nên mình mới biết mà sửa (site có khoảng vài ngàn trang, ko thể check bằng tay được).

Google sitemap hiện vẫn là beta, nhưng mình dùng nó như 1 công cụ để tracking tình trạng index của website (index stat) thì cũng tốt. Tuy nhiên cần nhớ nó không phải là yếu tố đảm bảo sẽ nâng hạng của website.

à còn bà viết TK cũng hay đấy nhưng sao thiếu mất yếu tố trang mình link đến trang khác thì sao vậy, chứ cái bác nói chỉ ảnh hưởng chưa đến 1/2 PR thôi.Dĩ nhiên khi người ta link đến mình thì mình cũng phải link ngược lại người ta, đó là tinh thần của link exchange, và khi exchange thì nó (site khác) cũng coi giò coi cẳng mình, tức nó sẽ xem cái PR mình có xứng để exchange hay không? 1 page có PR=5 nó sẽ không bao giờ link đến 1 page có PR=1 (lỗ nặng!).

Theo Google, khi 1 trang link đến 1 trang khác (internal hoặc external) thì trang đó sẽ mất 1 số điểm, và ngược lại, nếu trang đó nhận được link từ trang khác thì nó cũng sẽ nhận được 1 số điểm (Điểm để tính PR). Do vậy nếu dùng link-exchange thì PR của bạn cũng sẽ không cải thiện được bao nhiêu vì phải link ngược lại người ta (nhận bao nhiêu thì phải cho lại bấy nhiêu). Tuy nhiên ở đây mình cũng có thể 'ăn gian 1 tí' như sau:

Khi exchange link với người khác, bạn cứ bỏ link của họ vào site mình, nhưng nhớ thêm 1 attribute vào tag a là rel=nofollow, ví dụ để link đến site A thì mình gõ code như sau:

<a href='siteA.com' rel=nofollow>blah blah blah...</a>

rel attribute chỉ có tác dụng với Googlebot, nó cho thằng googlebot biết rằng không nên theo cái link này mà đi ra ngoài!

The attribute tells Google to ignore the link completely. The link won't help the target page's PageRank, and it won't help its rankings. It is as though the link doesn't exist. With this attribute, there is no longer any need for javascript, forms, or any other method of hiding links from Google Cho nên bạn sẽ không bị mất điểm cho site đó. Hì hì, dĩ nhiên nếu thằng kia nó phát hiện thì nó sẽ nghỉ chơi mình ra. Tuy nhiên cũng ít có webmaster nào biết attribute này, nó chỉ cần biết click lên cái link đó sẽ dẫn đến site nó là OK, mà ít có ai View Source để xem mình có chơi ăn gian không?

Thực ra để tạo PR cao cần phối hợp nhiều thứ, và có nhiều cách rất interesting để gia tăng PR mà chỉ cần dùng internal links, khi nào rảnh mình sẽ viết 1 bài full về chuyện này.

addme
05-06-2006, 02:01
Chỉ giùm cách nào vượt qua PR5 đi
CỦa mình PR5 là cao 1 rùi

Thất Kiếm
05-06-2006, 02:22
Nói ngắn gọn thôi há, đang buồn ngủ lắm :D : bạn muốn tăng PR thì trước tiên nên tìm cách link tất cả các trang trong của website vào trang chính (home), làm sao tạo được cảm giác one-way-link (tức chỉ có đi mà không có về) đối với googlebot (dùng attribute rel=nofollow ở trên). Tuy cách này không làm cho home page đạt được maximum PR nhưng vẫn cải thiện rất đáng kể.

Còn để đạt được maximum PR thì cần phải link theo kiểu gối đầu, ví dụ:

Bạn có 1 site có 5 trang: A, B, C, D, E trong đó A là home, vậy bạn cần link như sau:

E->D->C->B->A

Cứ qua mỗi lần link thì cái trang kế tiếp sẽ tăng được PR (tích lũy dần) cho đến trang A là cuối cùng thì nó sẽ hưởng hết. Vấn đề là ở chỗ đó đó, làm sao tạo được internal link theo kiểu đó là very good.

Thôi mình đi ngủ đây (ngáp)

King of PC
05-06-2006, 07:41
Ko biết trường hợp bạn như thế nào, nhưng có 1 lần site mình bị trục trặc 1 số trang, khi login vào google sitemap thì nó có report các trang bị error, cho nên mình mới biết mà sửa (site có khoảng vài ngàn trang, ko thể check bằng tay được).

Google sitemap hiện vẫn là beta, nhưng mình dùng nó như 1 công cụ để tracking tình trạng index của website (index stat) thì cũng tốt. Tuy nhiên cần nhớ nó không phải là yếu tố đảm bảo sẽ nâng hạng của website.

Dĩ nhiên khi người ta link đến mình thì mình cũng phải link ngược lại người ta, đó là tinh thần của link exchange, và khi exchange thì nó (site khác) cũng coi giò coi cẳng mình, tức nó sẽ xem cái PR mình có xứng để exchange hay không? 1 page có PR=5 nó sẽ không bao giờ link đến 1 page có PR=1 (lỗ nặng!).

Theo Google, khi 1 trang link đến 1 trang khác (internal hoặc external) thì trang đó sẽ mất 1 số điểm, và ngược lại, nếu trang đó nhận được link từ trang khác thì nó cũng sẽ nhận được 1 số điểm (Điểm để tính PR). Do vậy nếu dùng link-exchange thì PR của bạn cũng sẽ không cải thiện được bao nhiêu vì phải link ngược lại người ta (nhận bao nhiêu thì phải cho lại bấy nhiêu). Tuy nhiên ở đây mình cũng có thể 'ăn gian 1 tí' như sau:

Khi exchange link với người khác, bạn cứ bỏ link của họ vào site mình, nhưng nhớ thêm 1 attribute vào tag a là rel=nofollow, ví dụ để link đến site A thì mình gõ code như sau:

<a href='siteA.com' rel=nofollow>blah blah blah...</a>

rel attribute chỉ có tác dụng với Googlebot, nó cho thằng googlebot biết rằng không nên theo cái link này mà đi ra ngoài!
Cho nên bạn sẽ không bị mất điểm cho site đó. Hì hì, dĩ nhiên nếu thằng kia nó phát hiện thì nó sẽ nghỉ chơi mình ra. Tuy nhiên cũng ít có webmaster nào biết attribute này, nó chỉ cần biết click lên cái link đó sẽ dẫn đến site nó là OK, mà ít có ai View Source để xem mình có chơi ăn gian không?

Thực ra để tạo PR cao cần phối hợp nhiều thứ, và có nhiều cách rất interesting để gia tăng PR mà chỉ cần dùng internal links, khi nào rảnh mình sẽ viết 1 bài full về chuyện này.

Ko biết trường hợp bạn như thế nào, nhưng có 1 lần site mình bị trục trặc 1 số trang, khi login vào google sitemap thì nó có report các trang bị error, cho nên mình mới biết mà sửa (site có khoảng vài ngàn trang, ko thể check bằng tay được).

Đúng vậy, nó sẽ báo cho mình biết trong lúc crawl có 1 số trang đứt. Nhưng ý mình nói là dùng sitemap chỉ để kiểm tra thôi chứ ko crawl all site dc.

Dĩ nhiên khi người ta link đến mình thì mình cũng phải link ngược lại người ta, đó là tinh thần của link exchange, và khi exchange thì nó (site khác) cũng coi giò coi cẳng mình, tức nó sẽ xem cái PR mình có xứng để exchange hay không? 1 page có PR=5 nó sẽ không bao giờ link đến 1 page có PR=1 (lỗ nặng!).

Đúng vậy :)

Ko đâu bạn, từ ngày 18/1/2005 cái rel="nofollow" attribute này chính thức hỗ trợ cho cả 3 trang Google, Yahoo, MSN và nhìu cái khác nữa

CHúc vui, lâu rồi mới vào gặp mấy người có it cũng vi :angel_not

bathazar
05-06-2006, 07:56
Đúng vậy, nó sẽ báo cho mình biết trong lúc crawl có 1 số trang đứt. Nhưng ý mình nói là dùng sitemap chỉ để kiểm tra thôi chứ ko crawl all site dc.

Đúng vậy :)

Ko đâu bạn, từ ngày 18/1/2005 cái rel="nofollow" attribute này chính thức hỗ trợ cho cả 3 trang Google, Yahoo, MSN và nhìu cái khác nữa

CHúc vui, lâu rồi mới vào gặp mấy người có it cũng vi :angel_not
Đọc mấy bài trên mình mới hiểu hàm rel có nghĩa thế nào. Nhưng có điều. Cái này rất có ích với mấy cái Script auto check link... He he... Thảo nào cái Direcytory của mình nó có Option chọn rel.

Tuy nhiên nếu Exchange link để tăng PR. Có bạn nào có ý kiến về việc nên Exchange Link home page hay cả Sub page nữa ?

belthazor
05-06-2006, 12:33
có vẻ page rank hiểu nôm na như là visibility của 1 site trên internet ý các bác nhỉ.

Trang b,c,d,e đều có link trỏ vào A làm A visible nhiều hơn các trang khác -> nghĩa là A sẽ có PR cao. Càng nhiều link vào trang nào thì trang đó càng visible.

Hội mình có 8 thằng, thằng nào cũng có website riêng, nho nhỏ thôi chỉ cỡ dưới 1000 trang. Giờ cả bọn sẽ đặt lên site của mỗi đứa đường link đến site của từng thằng trong bọn (link exchange) 8x8=64 đường -> visibility của cả bọn trên các search engine sẽ tăng gấp nhiều lần. Vì khi ấy ko phải là các site nhỏ độc lập mà link exchange kiểu như thế sẽ tạo thành một site thống nhất, có quy mô lớn gấp bội. (ko hiểu google PR có tăng theo ko)

liệu có khả thi không các bác?

Thất Kiếm
05-06-2006, 21:26
Hội mình có 8 thằng, thằng nào cũng có website riêng, nho nhỏ thôi chỉ cỡ dưới 1000 trang. Giờ cả bọn sẽ đặt lên site của mỗi đứa đường link đến site của từng thằng trong bọn (link exchange) 8x8=64 đường -> visibility của cả bọn trên các search engine sẽ tăng gấp nhiều lần. Vì khi ấy ko phải là các site nhỏ độc lập mà link exchange kiểu như thế sẽ tạo thành một site thống nhất, có quy mô lớn gấp bội. (ko hiểu google PR có tăng theo ko)Tên domain khác (kể cả sub domain) thì Google nó đã xem đó là 1 site riêng rồi bạn à, nên không có chuyện tạo ra 1 big site = cách kết hợp các site nhỏ.

Link exchange kiểu đó thì cũng bị mất điểm thôi, nhận bao nhiêu sẽ mất bấy nhiêu. Site có PR cao thường sẽ là site có one-way-link nhiều, tức tỷ lệ incoming link/outgoing link càng lớn thì càng có PR cao.

Tuy nhiên nếu Exchange link để tăng PR. Có bạn nào có ý kiến về việc nên Exchange Link home page hay cả Sub page nữa ?Exchange trỏ vào trang nào có:
1. Nhiều content (nhiều nội dung=>nhiều keyword)
2. Fresh content (nội dung thay đổi thường xuyên)

Thông thường thì mình sẽ exchange vào trang home vì trang home mình hay bỏ 1 số tin tức thay đổi, và cộng thêm 1 số tin cũ nhưng sẽ hiển thị dạng ngẫu nhiên (phòng khi lười nhập tin mới thì googlebot nó vẫn thấy có gì thay đổi tại trang home).

King of PC
05-06-2006, 21:47
có vẻ page rank hiểu nôm na như là visibility của 1 site trên internet ý các bác nhỉ.

Trang b,c,d,e đều có link trỏ vào A làm A visible nhiều hơn các trang khác -> nghĩa là A sẽ có PR cao. Càng nhiều link vào trang nào thì trang đó càng visible.

Hội mình có 8 thằng, thằng nào cũng có website riêng, nho nhỏ thôi chỉ cỡ dưới 1000 trang. Giờ cả bọn sẽ đặt lên site của mỗi đứa đường link đến site của từng thằng trong bọn (link exchange) 8x8=64 đường -> visibility của cả bọn trên các search engine sẽ tăng gấp nhiều lần. Vì khi ấy ko phải là các site nhỏ độc lập mà link exchange kiểu như thế sẽ tạo thành một site thống nhất, có quy mô lớn gấp bội. (ko hiểu google PR có tăng theo ko)

liệu có khả thi không các bác?
ec, nếu 8 site PR thấp như nhau thì cũng huề vốn, mà có 8 trang link cho nhau thì tăng chưa đến 0,0001PR ^_^

cyber5000
05-06-2006, 22:37
Để có một page rank tốt quả là một vấn đề nhỉ. Vừa phải có kỷ thuật vừa phải có 1 lượng traffic nhất định. Em đã thực hiện page rank internal link như bác Thất Kiếm nói rồi. Các bác vào xem thử để em được lên page rank. Website của em sử dụng phpBB

Thất Kiếm
06-06-2006, 00:22
Khi nào googlebot nó index site bạn thì nó mới tính lại page rank, cho nên trong những chuyện như vầy thì kiên nhẫn là trên hết.

Site của bạn external link ít quá. Cái lợi lớn nhất của link exchange không phải là PR như nhiều người nghĩ, mà là site của bạn sẽ được thường xuyên index hơn. Khi googlebot crawle 1 site nào đó nếu bắt gặp link của bạn trên đó thì nó 'tiện đường' ghé thăm site bạn luôn. Ngoài ra nếu site nào mà được google 'tình cờ' phát hiện theo kiểu trên thì nó sẽ cho thứ hạng cao hơn là do chính tay bạn submit vào google.

Sẵn tiện nói luôn cái ddth.com này, tuy rằng forum chúng ta đồ sộ vậy nhưng về mặt search engine thì không đạt lắm, vì trang home nó chỉ có vỏn vẹn 1 dòng chữ 'Click vào đây để chuyển đến nội dung cần xem'=> google nó bó tay. Nếu move được nguyên khối các bài viết mới nhất ra ngoài thì sẽ cải thiện được về mặt Search Engine, tuy nhiên move ra ngoài sẽ gặp 'bão' ngay nên có lẽ vikhoa ko dám, thôi vậy cũng được nhưng mình vẫn cảm thấy tiếc tiếc :D

bathazar
06-06-2006, 02:32
Đúng là External Link ko tăng được PR nhiều. Theo bro cái gì chi phối PR nhiều nhất Content, Optimized website, .....?

cyber5000
06-06-2006, 06:35
Nhiều trang web của Việt Nam đặc biệt là các loại Forum, ít có webmaster nào chịu SEO cho tốt cả. Các forum nước ngoài nhiều khi dùng bộ search của chính forum ko ra kết quả ưng ý chuyển qua sử dụng google, yahoo, msn thì rất tốt. Em vẫn đang chờ anh google index homepage. Chẳng hiểu sao lần này google lại khó tính với website của em thế ko biết

belthazor
06-06-2006, 09:34
Tên domain khác (kể cả sub domain) thì Google nó đã xem đó là 1 site riêng rồi bạn à, nên không có chuyện tạo ra 1 big site = cách kết hợp các site nhỏ.

Link exchange kiểu đó thì cũng bị mất điểm thôi, nhận bao nhiêu sẽ mất bấy nhiêu. Site có PR cao thường sẽ là site có one-way-link nhiều, tức tỷ lệ incoming link/outgoing link càng lớn thì càng có PR cao.

Exchange trỏ vào trang nào có:
1. Nhiều content (nhiều nội dung=>nhiều keyword)
2. Fresh content (nội dung thay đổi thường xuyên)

Thông thường thì mình sẽ exchange vào trang home vì trang home mình hay bỏ 1 số tin tức thay đổi, và cộng thêm 1 số tin cũ nhưng sẽ hiển thị dạng ngẫu nhiên (phòng khi lười nhập tin mới thì googlebot nó vẫn thấy có gì thay đổi tại trang home).
Em vừa đọc bài dịch "google don't" của bác tm2yh http://www.ddth.com/showthread.php?t=93409
làm như em là link farm, lợi bất cập hại

google sẽ hiểu link farms như spam
giờ chỉ còn chút hy vọng vào optimizing thôi

King of PC
06-06-2006, 14:52
Nhiều trang web của Việt Nam đặc biệt là các loại Forum, ít có webmaster nào chịu SEO cho tốt cả. Các forum nước ngoài nhiều khi dùng bộ search của chính forum ko ra kết quả ưng ý chuyển qua sử dụng google, yahoo, msn thì rất tốt. Em vẫn đang chờ anh google index homepage. Chẳng hiểu sao lần này google lại khó tính với website của em thế ko biết

Bạn nhầm rồi,thường thì world hy vn đều sử dụng cùng 1 forum cả (như ipb,phpbb hoặc vbb của ddth) còn cái mà bạn nói tại sao ít trang thì do PR thấp quá nên ít crawl thôi

Đúng là External Link ko tăng được PR nhiều. Theo bro cái gì chi phối PR nhiều nhất Content, Optimized website, .....?

Mấy trang khác mình ko biết chứ google, yhoo và MSN chỉ dựa vào 2 yếu tố chính l2 elink và url friendly chứ ko dựa vào content và keyword nên nhớ đến điều đó :)

tuananh247
06-06-2006, 21:15
- Trong một site trang nào hay được visit và link thì sẽ có PR cao nhất chứ không nhất thiết là homepage.
- Website của bên tớ PR cao nhất mới là 3 thôi mà Google, Yahoo, MSN ngày nào cũng index.
- PR là một cái gì đó rất phức tạp, nếu trang của bạn có PR cao mà link sang các trang có PR thấp thì rồi PR trang của bạn sẽ bị ảnh hưởng.
- Cuối cùng PageRank là gì nhỉ? là Rank của Page (Mr. Larry Page) :D

cyber5000
06-06-2006, 22:44
http://phpbbstyles.com <-- mọi người vào đây sẽ thấy page rank của Trunskin rất là tốt. Trang index page rank là 7, vào view forum hay được truy cập nhiều như Main Support thì page rank cũng là 7. Vào topic nhiều người truy cập tiếp theo thì page rank là 6 có khi là 7. Page rank thực hiện theo các C -> B -> A -> C

Không hiểu page rank có dựa trên qualitiy traffic ko? chứ page rank của các trang có lượng truy cao của Việt Nam đa số là 5, còn nước ngoài thì 6 rất nhiều.

bathazar
06-06-2006, 23:44
http://phpbbstyles.com <-- mọi người vào đây sẽ thấy page rank của Trunskin rất là tốt. Trang index page rank là 7, vào view forum hay được truy cập nhiều như Main Support thì page rank cũng là 7. Vào topic nhiều người truy cập tiếp theo thì page rank là 6 có khi là 7. Page rank thực hiện theo các C -> B -> A -> C

Không hiểu page rank có dựa trên qualitiy traffic ko? chứ page rank của các trang có lượng truy cao của Việt Nam đa số là 5, còn nước ngoài thì 6 rất nhiều.
Có chứ qualitiy traffic là 1 phần rất quan trọng. Mình cũng từng dùng PPC nhưng kết quả ko được cao. Do những TRaffic nhận đc ko chất lượng.

babylearncom
07-06-2006, 01:29
bb có câu hỏi này :
bb có 1 packet 3 domain chung 1 host . Lúc trước thì tách 3 domain ra với 3 địa chỉ khác nhau trên cùng 1 website. 1 cái là homepage, 2 cái còn lại link đến 2 trang khác. Lúc đó MSN rất tốt , web đặt tại vị trí 5 với từ khóa ngắn.

Sau đó bb đặt chung 3 cái cùng link đến homepage, thì vị trí ở MSN nhảy sang thứ mấy chục, đến trang thứ 4 lận . Bây giờ đang mùa mua sắm , mà kiểu này mất khách quá :(
Có ai hiểu MSN SE hoạt động như thế nào không vậy , Google và Yahoo khó vào quá thì mình tập trung 1 SE thôi.

King of PC
07-06-2006, 16:43
bb có 1 packet 3 domain chung 1 host . Lúc trước thì tách 3 domain ra với 3 địa chỉ khác nhau trên cùng 1 website. 1 cái là homepage, 2 cái còn lại link đến 2 trang khác. Lúc đó MSN rất tốt , web đặt tại vị trí 5 với từ khóa ngắn.
Sau đó bb đặt chung 3 cái cùng link đến homepage, thì vị trí ở MSN nhảy sang thứ mấy chục, đến trang thứ 4 lận . Bây giờ đang mùa mua sắm , mà kiểu này mất khách quá

Không liên quan đến việc bạn tách r hy v2o đâu, có 3 trang link đến bạn thì dù cho 3 trag đó PR là 5 thì cũng không khá lên bao nhiêu.

Có ai hiểu MSN SE hoạt động như thế nào không vậy , Google và Yahoo khó vào quá thì mình tập trung 1 SE thôi.

Thật ra ko phải MSN hoặc Yahoo hay Google hoạt động khác nhau, mà là nhóm nào dựa trên nền tảng nào. Cả 3 trang trên dựa v2o công trình của Larry Page và Sergey Brin.

babylearncom
08-06-2006, 03:37
à , ý bb là mình mua 1 Hosting tại 1 nơi , ngoài Hosting để lưu trữ website còn có 3 domain kèm theo. Mình đặt 3 cái domain này khác nhau . Domain 1 : direct homepage/index , domain 2 : homepage/aboutus.html domain 3 : homepage/waydescription.html thì vị trí website tại MSN khá tốt , sau đó mình chuyền 3 domain name này link đến cùng 1 điạ chỉ web homepage/index.html thì MSN ngày hôm sau họ thay đổi luôn . Web mình nhảy sang trang thứ 4 với cùng 1 từ khóa như trước.

Hóa ra là từ ông/bà Larray Page và Sergey Brin . GIờ mới biết , để search wiki 2 người này mới được.

King of PC
08-06-2006, 11:02
à , ý bb là mình mua 1 Hosting tại 1 nơi , ngoài Hosting để lưu trữ website còn có 3 domain kèm theo. Mình đặt 3 cái domain này khác nhau . Domain 1 : direct homepage/index , domain 2 : homepage/aboutus.html domain 3 : homepage/waydescription.html thì vị trí website tại MSN khá tốt , sau đó mình chuyền 3 domain name này link đến cùng 1 điạ chỉ web homepage/index.html thì MSN ngày hôm sau họ thay đổi luôn . Web mình nhảy sang trang thứ 4 với cùng 1 từ khóa như trước.

Trời đất, ý mình nói là ko phải do bạn chuyền này chuyền nọ, lý do là msn trong mỗi lần crawl thì website bạn sẽ thay đổi đi, và khoảng vài tháng sẽ change một lần.

KnightHV
01-05-2008, 18:24
Một thread quá cũ nhưng đọc cũng được những điều thú vị. Xin cảm ơn rất nhiều. Hôm nay PR thay đổi nên tranh thủ đi tìm hiểu thêm về PR.

tui_là_tiamo
01-05-2008, 18:50
PR mới update
Được 3 chú 4, 3 chú 3, còn 2 thì chẳng biết có bnhiu cái đựoc nữa :D

TieuThapNhatLang
01-05-2008, 19:13
Check pr, backlinks, alexa rank (http://mm99.info/ajax-pr-checker/) - Check 1 ra cả 3 :D

doodoofan
01-05-2008, 19:36
Chào các bác, em muốn hỏi:

Affiliate với ít trang nhưng những trang đó có traffic cao thì hơn hay là affiliate với thật nhiều trang nhưng những trang đó có traffic thấp thì hơn? Em nghe nói Google tính rank trên số lượng links in nữa mà, tức là affiliate với càng nhiều site thì càng tốt đúng không?

Nếu mình đặt quảng cáo trên 1 trang web có traffic cực lớn trong 1 thời gian ngắn thôi (ví dụ như chỉ vài tiếng hoặc vài ngày, hay cùng lắm 1 tháng) thì có tác dụng gì cho page rank của site không? Hay trong thời gian đặt quảng cáo rank của site tăng nhưng rút quảng cáo xuống rồi thì rank tụt thảm hại? :D

tui_là_tiamo
01-05-2008, 20:05

Affiliate với ít trang nhưng những trang đó có traffic cao thì hơn hay là affiliate với thật nhiều trang nhưng những trang đó có traffic thấp thì hơn? Em nghe nói Google tính rank trên số lượng links in nữa mà, tức là affiliate với càng nhiều site thì càng tốt đúng không?
Hình như cứ submit vào các site có PR càng cao càng tốt, traffic không quan trọng vào tính PR

Nếu mình đặt quảng cáo trên 1 trang web có traffic cực lớn trong 1 thời gian ngắn thôi (ví dụ như chỉ vài tiếng hoặc vài ngày, hay cùng lắm 1 tháng) thì có tác dụng gì cho page rank của site không? Hay trong thời gian đặt quảng cáo rank của site tăng nhưng rút quảng cáo xuống rồi thì rank tụt thảm hại? :D
Thế mới có chuyện update PR hay sao ấy :D

BoTayConGaQuay
01-05-2008, 21:31

ặc, bác cần biết chuyện này:
1. google nó không thích paid link, ví dụ bác mua link từ các site khác bằng cách trả tiền để được đặt banner, logo...=> coi chừng đó, nó sẽ cho bác tiêu lol (trong google webmaster tool có 1 cái link kêu là "report paid link" để làm gì giờ chắc bác cũng hiểu)

2. Google nó không thích back link của bác tăng nhanh quá trong 1 thời gian ngắn, theo như nó thì chỉ có đi ... spam hoặc mua mới tăng back link nhanh vậy lol, coi chừng đó.

=> kiên nhẫn là mẹ thành công

doodoofan
01-05-2008, 22:24
ặc, bác cần biết chuyện này:
1. google nó không thích paid link, ví dụ bác mua link từ các site khác bằng cách trả tiền để được đặt banner, logo...=> coi chừng đó, nó sẽ cho bác tiêu lol (trong google webmaster tool có 1 cái link kêu là "report paid link" để làm gì giờ chắc bác cũng hiểu)

2. Google nó không thích back link của bác tăng nhanh quá trong 1 thời gian ngắn, theo như nó thì chỉ có đi ... spam hoặc mua mới tăng back link nhanh vậy lol, coi chừng đó.

=> kiên nhẫn là mẹ thành công

Vậy mà trang bux.to bảo quảng cáo trên trang có traffic lớn như nó (300 Alexa) thì page rank sẽ tăng rất nhanh bác ạ.

tui_là_tiamo
01-05-2008, 22:43
Vậy mà trang bux.to bảo quảng cáo trên trang có traffic lớn như nó (300 Alexa) thì page rank sẽ tăng rất nhanh bác ạ.

Thì sẽ tăng rank..alexa :D
cậu đặt ads lên các site lớn mà xem, tăng vèo vèo

doodoofan
02-05-2008, 00:48
Thì sẽ tăng rank..alexa :D
cậu đặt ads lên các site lớn mà xem, tăng vèo vèo

Chắc không phải Alexa đâu bác ạ, nó bảo rõ ràng search engine rank mà.

Rank Alexa em thấy chả nghĩa lý gì nữa, kể cả site traffic kém vẫn có rank Alexa cao.

BoTayConGaQuay
02-05-2008, 02:49
Vậy mà trang bux.to bảo quảng cáo trên trang có traffic lớn như nó (300 Alexa) thì page rank sẽ tăng rất nhanh bác ạ.bux.to PR nó cũng chỉ là 4 thôi.

Bác muốn tăng PR thì cần có 1 thứ mà ít ai có, đó là lòng kiên nhẫn (tui cũng không có :D), để làm gì?

1. Tìm các site có PR cao xin ké 1 link (mỗi site 1 link thôi)

2. Mỗi ngày phát triển khoảng 5 ~ 7 link là ok.

=> bác chịu khó lên forums.digitalpoint.com lục tìm, lúc nào cũng có 1 số bác mới khai trương website sẽ cho bác ké 1 link (nhiều site trong số đó là PR 4 đó :emlaugh:) => từ từ góp gió thành bão.

Nếu được back link từ các site có đuôi .edu hoặc .gov thì very good, vì độ trust của google đối với các site đó rất cao (và do vậy bác cũng được hưởng ké cái trust đó :D)

Còn 1 cách nữa, hơi bị "lụi" 1 tí: là chơi link exchange. Sau 1,2 tháng khi exchange được vài trăm site thì bác remove cái trang exchange của bác ra (trang mà có chứa các link dẫn ngược lại các site đã exchange link với bác đó), he he, 10 ông thì hết 7 ông làm biếng không bao giờ kiểm tra xem bác có link ngược lại không => qua 1 thời gian google nó sẽ count lại và bác sẽ có free back link (tui chơi kiểu này hoài :D)

maker1
02-05-2008, 03:11
Còn 1 cách nữa, hơi bị "lụi" 1 tí: là chơi link exchange. Sau 1,2 tháng khi exchange được vài trăm site thì bác remove cái trang exchange của bác ra (trang mà có chứa các link dẫn ngược lại các site đã exchange link với bác đó), he he, 10 ông thì hết 7 ông làm biếng không bao giờ kiểm tra xem bác có link ngược lại không => qua 1 thời gian google nó sẽ count lại và bác sẽ có free back link (tui chơi kiểu này hoài :D)

Cám ơn bác về phần trên bác viết rất bổ ích, nhưng phần sau thấy như vậy không đẹp chút nào

doodoofan
02-05-2008, 03:59

Em chơi kiểu affiliate - link exchange này hoài bác ạ. Các site xịn bi giờ nó khó tính lém, chỉ thích affiliate với site xịn ngang nó và nhiều traffic thôi.

dtrhiep
02-05-2008, 13:55
Em chơi kiểu affiliate - link exchange này hoài bác ạ. Các site xịn bi giờ nó khó tính lém, chỉ thích affiliate với site xịn ngang nó và nhiều traffic thôi.
Chơi xấu quá, Google PR của mình là 3, có bốn năm danh từ người dùng thường tìm kiếm ở google thì của mình đều ở trang một: các bạn thử đoán xem trang của mình là trang nào nhé tra bằng cụm từ: "danh lam", "thắng cảnh", "thắng cảnh Việt Nam".

BoTayConGaQuay
02-05-2008, 14:15
Cám ơn bác về phần trên bác viết rất bổ ích, nhưng phần sau thấy như vậy không đẹp chút nàoGiang hồ hiểm ác lắm bác ạ :emlaugh:, tui mới đầu cũng chơi "đẹp" lắm đó, nhưng sau phát hiện thấy các bác ấy cũng chơi lụi bà cố :D.

KnightHV
02-05-2008, 18:23
Chơi xấu để có PR thì cũng chỉ là tạm thời thôi chứ khó mà lâu dài được. Cách làm ăn chân chính vẫn là cách tốt nhất, tuy nhiên dùng một vài "mẹo nhỏ" cũng tốt, ha ha. Domain của mình chưa được 1 năm tuổi nên cũng khó mà có PR tốt cho được. Cốt lõi của PR chính là ở chỗ link back nhưng website có dễ index hay không cũng là một vấn đề. Nếu site trục trặc thì cũng khó có PR tốt. Nên server, host tốt cũng quan trọng.
PR vẫn đang N/A, chả biết bao giờ mới chính thức cập nhật về 3. Ngày 27/2/2008, site mình leo lên được 4/10 giờ lại về 3. Chẳng biết 2 3 tháng nữa có giảm không.

tui_là_tiamo
02-05-2008, 18:39
Chơi xấu để có PR thì cũng chỉ là tạm thời thôi chứ khó mà lâu dài được. Cách làm ăn chân chính vẫn là cách tốt nhất, tuy nhiên dùng một vài "mẹo nhỏ" cũng tốt, ha ha. Domain của mình chưa được 1 năm tuổi nên cũng khó mà có PR tốt cho được. Cốt lõi của PR chính là ở chỗ link back nhưng website có dễ index hay không cũng là một vấn đề. Nếu site trục trặc thì cũng khó có PR tốt. Nên server, host tốt cũng quan trọng.
PR vẫn đang N/A, chả biết bao giờ mới chính thức cập nhật về 3. Ngày 27/2/2008, site mình leo lên được 4/10 giờ lại về 3. Chẳng biết 2 3 tháng nữa có giảm không.
blog dễ đạt PR lắm
1 blog của em làm đựoc 3 tháng, sau đợt PR lần 1 được 4, nhưng rồi chơi TLA xuống 3, gỡ bỏ TLA đợt này lại 4.
Còn 2 cái khác vẫn 4 sau 2 đợt update
còn kiểu sau 4 tháng update mà trong 4 tháng ấy làm blog 1 cách tử tế (không cần đi submit để có backlink) thì lên 2-3 cũng ko khó
Blog dễ đạt PR hơn các kiểu khác thì phải ( only blogspot :D)

doodoofan
02-05-2008, 20:37
Chơi xấu quá, Google PR của mình là 3, có bốn năm danh từ người dùng thường tìm kiếm ở google thì của mình đều ở trang một: các bạn thử đoán xem trang của mình là trang nào nhé tra bằng cụm từ: "danh lam", "thắng cảnh", "thắng cảnh Việt Nam".

Chơi xấu quá là nói em hả bác? Sao lại bảo em vậy chớ? Em exchange link bao giờ cũng để link các trang khác trên trang mình mừ, có bao giờ remove như bác BoTayConGaQuay đâu. Trừ khi đi kiểm tra thấy nó bỏ mình hoặc site nó die thì em mới gỡ xuống thôi.

BoTayConGaQuay
02-05-2008, 21:58
Nói chung là tui không hứng thú chơi link exchange các bác ạ, không hiệu quả lắm bởi vì tuy rằng có thể có nhiều back link nhưng đa số các back link đó toàn là từ những trang không có PR gì cả, (thông thường khi webmaster chơi link exchange thì sẽ làm riêng 1 trang rồi bỏ link vào đấy, và cái trang đấy thường thì nó chẳng có 1 tẹo PR nào vì toàn link out ra ngoài)

Giờ rảnh rỗi thì tui cứ lên forums.digitalpoint.com canh bác nào mới khai trương website mà có cho ké link là tui tót vào xin ké :D (cứ coi bác nào cho ké link ngay homepage, PR > 2 thì xử thôi, free one way back link, bỏ uổng).

tui_là_tiamo
02-05-2008, 22:06
Nói chung là tui không hứng thú chơi link exchange các bác ạ, không hiệu quả lắm bởi vì tuy rằng có thể có nhiều back link nhưng đa số các back link đó toàn là từ những trang không có PR gì cả, (thông thường khi webmaster chơi link exchange thì sẽ làm riêng 1 trang rồi bỏ link vào đấy, và cái trang đấy thường thì nó chẳng có 1 tẹo PR nào vì toàn link out ra ngoài)

Giờ rảnh rỗi thì tui cứ lên forums.digitalpoint.com canh bác nào mới khai trương website mà có cho ké link là tui tót vào xin ké :D (cứ coi bác nào cho ké link ngay homepage, PR > 2 thì xử thôi, free one way back link, bỏ uổng).

rảnh thì submit vô dir chẳng nhanh hơn à
xin xỏ còn phải PM, đợi nó vào xem roài còn chờ add
Còn submit thì nếu site mình ngon mà submit đúng vô catelogies thì nó dễ approve thôi

TieuThapNhatLang
03-05-2008, 03:20
Tìm mấy cai directory pr 4 va pr 5 free mà submit

cứ coi bác nào cho ké link ngay homepage, PR > 2 thì xử thôi, free one way back link, bỏ uổng

Free submit directory (http://mm99.info) (pr 2) :D

avp
04-05-2008, 02:39
Google đang hạn chế tối đa việc mua BL từ cái site có PR cao nếu họ phát hiện thì tèo ...

PR cao sẽ hiệu quả khi cạnh tranh cùng 1 từ khóa