PDA

View Full Version : Chất Lượng Khi Capture từ miniDV qua Máy Tính

saigonoi
21-03-2006, 16:13
Gửi mọi người,
Mình có máy quay băng miniDV nhưng khi capture qua máy tính (dùng card 1394 giá 8$ ) chất lượng của màu sắc (nhạt hơn), độ sáng (tối hơn) không được như chất lượng khi xem chính băng này, mình là tay nghiệp dư mới sử dụng.
Xin mọi người chỉ giúp.

VNMaths
21-03-2006, 17:00
Theo mình nghĩ, cái này là do xem trên các loại màn hình khác nhau nên bạn có cảm giác như vậy. Màn hình LCD trên máy quay luôn rất sáng, màu sắc thường nhìn rất đẹp. Còn trên màn hình máy tính thì chưa chắc đã được như vậy. Điều này mình thấy cũng đúng đối với các máy ảnh KTS. Khi đi mua máy mà chỉ kiểm tra bằng cách nhìn vào màn hình LCD của máy thì chưa chắc đã chuẩn.

Co Loa
21-03-2006, 19:22
VNMaths trả lời hoàn toàn chính xác, muốn so sánh phải coi hình trên TV, còn trên PC ngoài những monitor chuyên nghiệp ra thì chỉ hạn chế mà thôi vì phương pháp thể hiện video và độ phân màu hoàn toàn khác biệt.

saigonoi
22-03-2006, 09:56
Cám ơn VNMaths va Co Loa, một số cho biết là nếu dùng những card capture chuyên nghiệp thì chất lượng hình ảng đẹp hơn là dùng card 1394 bình thường, không biết có đúng hay không???

Co Loa
22-03-2006, 14:15
Khổ quá câu này quá nhiều lần trả lời rồi, nếu chỉ dùng nguồn DV để editing thôi thì chất lượng so với card capture chuyên nghiệp với mắt thường thì không thấy khác biệt gì cả, nếu chỉ dùng để capture từ máy quay DV vào PC thì 2 loại card đều như nhau cả.

card capture chuyên nghiệp chỉ hơn ở điểm là hỗ trợ nhiều format ví dụ analog, DVC Pro, MPEG và đặc biệt ở chỗ là trên những card này sử dụng hardware codec nên giảm bớt đáng kể công đoạn tính toán và render của CPU dẫn tới quá trình editing thực thụ là real time, mặt mạnh nữa là nó được các trình editing chuyên nghiệp hỗ trợ một cách hoàn hảo.

saigonoi
22-03-2006, 16:03
Thông cảm mình la tay ngang mà.
Thanks bác Co Loa.

scorpio
22-03-2006, 17:08
bạn cần chú ý khi capture thì nên chọn theo chuẩn của DVD thì hình ảnh sẽ tốt hơn cho ra fiel đuôi *.avi đó. Đừng nén lại thành chuẩn VCD hay Mpeg-4 thì hình chất lượng tệ lắm. Nhưng chuẩn DVD thì 3 phút gần 4gb đó. Mình đã từng làm ở nhà nhưng với card TV.

Co Loa
22-03-2006, 18:05
>nên chọn theo chuẩn của DVD thì hình ảnh sẽ tốt hơn cho ra fiel đuôi *.avi đó.

sorry, cậu xem bài dưới đây và xin góp ý nếu tôi viết không đúng.

http://www.ddth.com/showthread.php?t=85996&page=2

saigonoi
24-03-2006, 09:39
Mấy ngày qua "vọc" máy quay, capture và ghi ra CD(nói cung đủ thứ trò) và mình xác nhận lại là 2 bácc VNMaths va Co Loa là hoàn toàn chính xác, chất lượng khi xem trên màn hình LCD của máy quay khác với chất lượng thât của video khi xem trên TV.
Thanks 2 bác và mọi người, coi như xong bài "Nhập Môn Video KTS".

yew
26-03-2006, 00:31
Em cũng gặp rắc rối với camera Kts.Em dùng 1 cái sony hc43.khi chuyên vào máy thì dung lượng 1 file quá lớn(4Gb/15phut=>kinh dị)còn nếu chuyển bằng chương trình của nhà cung cấp(picture package=>ghi thẳng ra đĩa)thì cứ chạy được 15p nó lại ngắt ra 1 đoạn(để xử lí) nên thường để capture ra 1 đĩa mất hơn 2 tiếng.Em có dùng thử movie maker nhưng chất lượng ko dc tốt lắm.Mong các bác chỉ giáo!

nguyencaotai
26-03-2006, 10:41
Bác YEW ơi! Nếu tôi đoán không nhầm thì Bác đưa phim vào PC qua cổng DV-1394 phải không? Em không rõ là phần mềm của nhà cung cấp của Bác tên gì nhưng em nghĩ là trong Soft này ở phần Capture (bắt hình) đang định dạng ở chế độ .AVI, vì thế nên mới có trường hợp là 15 phút = 4GB, Bác có thể setting lại định dạng qua .Mpeg_1/Mpeg_2 để dung lượng nhỏ hơn nhưng như thế thì hình ảnh sẽ không đẹp lắm. Còn bác nói là ghi 15 phút là tự động ngắt thì chắc là ổ đĩa chứa dữ liệu của Bác đang là FAT 32, Bác cần chuyển sang NTFS thì sẽ tốt thôi.! Chúc Bác thành công!

yew
26-03-2006, 12:32
Cảm ơn nguyencaotai nhiều but mình muốn biết có phần mềm nào capture hình ảnh từ máy quay hiệu quả 1 chút ko?

VNMaths
26-03-2006, 14:52
Hiệu quả theo nghĩa nào vậy bạn? Chỉ có 2 kiểu:

1. Để nguyên định dạng RAW (file .avi, không nén) chất lượng sẽ là 100%, tuy nhiên dung lượng lớn (khoảng 12GB cho một giờ video).

2. Ghi dưới dạng đã mã hóa (nén) như MPEG1, MPEG2, ... thì chất lượng sẽ giảm, dung lượng cũng giảm nhiều. Cái này thì có nhiều phần mềm làm được.

Được cái này mất cái kia thôi, làm sao mà muốn cả 2 được. Nói chung đã làm về video, bạn nên ghi dưới dạng không nén, và nhớ mua một ổ cứng dung lượng càng lớn càng tốt (khoảng vài trăm GB), chứ dưới 100GB thì làm không ổn đâu.

yew
27-03-2006, 12:09
Hì hì.Cũng muốn làm phim đẹp lắm nhưng đầu tư mua ổ cứng dung lượng cao thì không khả thi lắm :) bởi vì quay nghiệp dư thui mà(quay cho gia đình thôi).Ý mình là muốn chuyển ra VCD thì nên dùng chương trình nào hiệu quả nhất mà có luôn phần xử lí(cắt dán thêm bớt hiệu ứng vv...)thì tốt.Mong anh em tư vấn giúp!Thanks

nguyencaotai
28-03-2006, 15:09
Bác YEW nói thế có vẻ làm khó anh em trong này rồi! Cái gì cũng thích hết nhưng chỉ có 1 cái không thích là "đầu tư". Em nói đùa 1 chút mong Bác đừng để bụng. Nếu Bác chịu khó mất thời gian 1 chút thì em nghĩ cũng sẽ có 1 VCD gia đình "xem tam được" điều quan trọng nữa là "trình độ" CameraMen của đoạn phim của Bác như thế nào nữa, màu sắc, góc quay, kịch bản quay, bối cảnh...
....
Trước tiên, bác cần có 1 Pc cấu hình đủ mạnh, có thể là P3, Ram 256 MB, 40Gb HDD nhưng theo em nên dùng P4, Ram 1024 MB, ổ cứng 80 GB, cài phần mềm dựng phim A.Premiere Pro, phần mềm Canopus Procodec 2.0 ... và phần mềm ghi đĩa Nero !
Bước 1: Bác Capture bằng Soft A.Premiere Pro, sau đó chỉnh sửa, cắt xén, đánh tiêu đề, cho thêm hiệu ứng kỹ xảo kèm theo trong phần mềm A.P Pro. Sau khi làm xong Bác Export ra 1 file mới với định dạng là .AVI.
Bước 2: Bác khởi động PM Procodec, đưa file vừa hoàn thành vào từ biểu tượng ADD, ở đây Bác chú ý mục Ratio A.Pixel là: 4:3 hay là 16:9, Bác nên chọn là 4:3 để có khung hình giống TV. Sau đó Bác vào Target, chọn mục VCD, chọn hệ PAL/ NTFS, chỉnh chế độ Quaylity là Mastering, đặt tên file và chọn Convert.
Bước 3: Đưa file .Mpeg vừa Convert vào Nero để ghi đĩa.

Hết!
Nói chung là có rất nhiều thao tác làm hình ảnh đẹp hơn nhưng cơ bản là như vậy..! Bác tìm hiểu thêm trong quá trình xử lý!