PDA

View Full Version : Tư vấn mua laptop !!!

cavang
21-03-2006, 09:00
Chào các bạn!
Hiện tại tui có ý định mua laptop, nhưng không biết nhiều lắm, nên nhờ các bạn tư vấn giùm nhee.
Có sự khác biệt nào giữa CPU Centrino và Pentium vậy?
Còn về tốc độ, 1 CPU Pentium M và CPU Pentium IV thì như thế nào? Một CPU Pentium M 1.7Ghz có tương đương với CPU Pentium IV 3.4Ghz không?

conmeocattai
21-03-2006, 14:03
những vẫn đề này đã có rất nhiều topic rồi mà.Bạn xem lại trong boz này xem

ThầnTăng
22-03-2006, 00:15
Công nghệ Centrino chớ không phải là CPU Centrino
Centrino = CPU Intel Pentium M + Intel Chip Set + Intel Wireless..= Ít hao pin
- Chạy một vài ứng dụng Pen M ăn đứt Pen 4 còn về "multi task" thì Pen M không bằng Pen 4
- hic hic hic bác nào nói Pen M 1.7GHZ= Pen 4 3.4GHZ????

black-dragon
24-03-2006, 08:44
+ Theo như em biết thì công nghệ Centrino chủ yếu là để gải quyết bài toán tiết kiệm năng lượng cho pin mà thôi.
+ Còn về tốc độ thì em có đọc ở một trang Web nào đó nói rằng : Centrino 1.6 = Pen IV 2.4
=> Pen IV vẫn nhanh và mạnh hơn Cen.

dellangel
31-03-2006, 17:04
Không đúng rồi,Centrino là công nghệ mới của Intel có tích hợp công nghệ nối mạng không dây.

lee_huynh306
31-03-2006, 21:44
Chuyện này là do mấy ông bán hàng làm bọn mình hiểu nhầm. Trên catalogue toàn để CPU Centrino 1.73GHz/1.70GHz/Sonoma... Để vậy ai không nghĩ CPU tên là Centrino!
Theo mình biết thì Pentium M 1.7 không thể qua mặt P4 3.4 nổi. Nhìn chung, dòng 6xx của P4 là dòng cao cấp, hoạt động rất hiệu quả, không thể xách đem so với Pentium M 1.7GHz như thế.
Riêng về tính toán số học, Pentium M tỏ ra khá mạnh. Nhanh hơn P4 2.66 (506) tới gần 10 triệu phép tính (test rồi).
Túm lại một bọc, mua laptop là để tiện viện đi lại, không cần cấu hình cao, phí tiền (Acer 3628 là vừa tay, nhỏ gọn, đáp ứng khá đầy đủ nhu cầu của công việc văn phòng, multimedia, cả xử lý AutoCad, Mapple ...). Những ứng dụng đòi hỏi cao hãy để cho desktop xử lý ( Pentium D 820 í, tính ra rẽ hơn thằng P4 3.4GHz(2MB), mà xử lý đa nhiệm, đồ họa thì nhỉnh hơn chút đỉnh, mỗi tội tốn điện nhiều).

nguyenhoanganh98
13-09-2007, 08:49
OK.
centrino là công nghệ, tích hợp 3 yếu tố của Intel, tất nhiên đã bao hàm cấu hình từ Pen M trở lên rồi.
Bạn cần chú ý khi so sánh tốc độ, Pen IV 2G hay 3.4G cũng chưa phải là tất cả, vì đó là tốc độ xử lí của CPU. Trong khi đường truyền (của Ram, bus ...) 333M, 533M (sonoma), nay là 667M,... thì bạn có thể thấy ngay: CPU xử lí nhanh, xong, phải chờ để xuất-nạp thì tổng thể có nhanh không? Tôi nói nôm na như vậy, nhưng đó là lí do tại sao Intel đang thiết kế và đã cho ra Dual Core, Core 2 Duo (lõi kép) ... rồi lõi bốn... trong khi tốc độ CPU chỉ khoảng 1.66 đến 2G
Tốt nhất, bạn hãy nhờ người bán hàng chọn hộ cho các thiết bị đồng bộ để khỏi lãng phí.
Năm ngoái tôi có mang con destop đến Trần Anh để cài đặt lại (nhân việc mua ổ ghi CD ), Celeron 766, RAM 2*128, thế mà cài XP xong trước con PenIV của khách, chạy ứng dụng thử cũng nhanh hơn luôn. Khổ thân người khách mua hàng Trần Anh và cả anh bán hàng nữa, vì trước sự chứng kiến của nhiều người, không ai giải thích được tại sao cả, ngay đến tôi cũng thấy bất ngờ (nhưng rất sướng).
Mãi sau này tôi mới biết, lí do là ... thôi, khi nào máy của bạn chạy rùa rùa, tôi sẽ nói 1 cách mà bạn sẽ không thích lắm đâu.

IT's me
13-09-2007, 09:15
Công nghệ Centrino là chuẩn phù hợp cho Laptop (http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/index.php) hơn Pentium do đặc tính tiết kiệm năng lượng hơn và một số thứ nữa. Nói chung nếu chọn CPU cho Laptop thì nên dùng Centrino. Giới thiệu cho bạn con này nè:
SONY VAIO FE790G
http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/image.php?object_id=7&image_id=33 (http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/index.php?target=products&product_id=7)

Đây nữa: SONY VAIO FE890E
http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/image.php?object_id=6&image_id=26 (http://www.muabanmaytinh.com.vn/JSC/index.php?target=products&product_id=6)

thongtinlaptop
13-09-2007, 11:38
Mời bạn xem các khái niệm đó tại: http://www.thongtinlaptop.com/forum/index.php

st3v3nhai
13-09-2007, 13:14
OK.
centrino là công nghệ, tích hợp 3 yếu tố của Intel, tất nhiên đã bao hàm cấu hình từ Pen M trở lên rồi.
Bạn cần chú ý khi so sánh tốc độ, Pen IV 2G hay 3.4G cũng chưa phải là tất cả, vì đó là tốc độ xử lí của CPU. Trong khi đường truyền (của Ram, bus ...) 333M, 533M (sonoma), nay là 667M,... thì bạn có thể thấy ngay: CPU xử lí nhanh, xong, phải chờ để xuất-nạp thì tổng thể có nhanh không? Tôi nói nôm na như vậy, nhưng đó là lí do tại sao Intel đang thiết kế và đã cho ra Dual Core, Core 2 Duo (lõi kép) ... rồi lõi bốn... trong khi tốc độ CPU chỉ khoảng 1.66 đến 2G
Tốt nhất, bạn hãy nhờ người bán hàng chọn hộ cho các thiết bị đồng bộ để khỏi lãng phí.
Năm ngoái tôi có mang con destop đến Trần Anh để cài đặt lại (nhân việc mua ổ ghi CD ), Celeron 766, RAM 2*128, thế mà cài XP xong trước con PenIV của khách, chạy ứng dụng thử cũng nhanh hơn luôn. Khổ thân người khách mua hàng Trần Anh và cả anh bán hàng nữa, vì trước sự chứng kiến của nhiều người, không ai giải thích được tại sao cả, ngay đến tôi cũng thấy bất ngờ (nhưng rất sướng).
Mãi sau này tôi mới biết, lí do là ... thôi, khi nào máy của bạn chạy rùa rùa, tôi sẽ nói 1 cách mà bạn sẽ không thích lắm đâu.

chọn cấu hình đồng bộ nhất là khoảng bus speed, thêm con Celeron nữa hỏi sao chạy hem lẹ hả bác ^_^...bác có OC luôn hong zậy...nói thì nói rõ lun cho a e còn bít chứ bác cứ úp úp mở mở lại phải đoán mò nữa :P

IT's me
13-09-2007, 13:17
chọn cấu hình đồng bộ nhất là khoảng bus speed, thêm con Celeron nữa hỏi sao chạy hem lẹ hả bác ^_^...bác có OC luôn hong zậy...nói thì nói rõ lun cho a e còn bít chứ bác cứ úp úp mở mở lại phải đoán mò nữa :P
Ý này chẳng lẻ bác muốn nói là Celeron nhanh hơn P4 ?!!

st3v3nhai
13-09-2007, 17:00
vần đề nhanh hay ko khó mà so sánh với ít thông tin rõ ràng lắm bác ạ, í em đang hỏi ở đây là bác nguyehoanganh98 compare con celeron của bác í với con IV nào...nếu IV cũ thì nhanh hơn là phải còn nếu IV mới 1 tí mà nhanh hơn thì chắc bác ấy có OC (overclock) máy nữa..lúc này thì lại khác vì kì đó em có đọc được thông tin nói về OC trên net đánh giá khá cao cho CPU Celeron khi OC thì phải

nguyenhoanganh98
13-09-2007, 19:26
"Ý này chẳng lẻ bác muốn nói là Celeron nhanh hơn P4 ?!!"

Câu hỏi đó phải dành cho bạn. Tôi đã kể lại rằng cả: nhân viên bán hàng và khách mua đều ngạc nhiên (tôi cũng làm sao mà biết?). Sau này, tôi biết ổ cứng của máy cài Pen IV là ổ tận dụng (cũ). Thêm nữa, chắc thanh RAM của khách cũng có vấn đề (mấy hôm sau tôi quay lại xin đĩa drive cho mainboard máy của tôi) thì biết có mấy thanh RAM vừa bán bị trả lại trên phòng kĩ thuật-bảo hành.
Tóm lại là dù cho bạn chọn 1 linh kiện rất xịn nhưng các linh kiện khác xoàng xoàng thì có ổn không?
À, so sánh hơi khập khiễng, bạn đi xe Future Neo GL chưa? Nếu phải chạy trên đường làng lổn nhổn sỏi đá, bạn sẽ thấy rằng tay lái sẽ rung rất mạnh (vành đúc). Như thế thì bạn sẽ không thể cho chạy nhanh bằng xe cup81 (Honda Nhật) đâu, dù cho 2 con xe cùng hãng Honda đấy! Và Future Neo GL thừa khả năng chạy vượt cup81. Bạn sẽ chỉ thật sự thấy được khả năng vượt trội nếu cho chúng những thử thách khác (ra cao tốc chẳng hạn)
Thế nhé! Cái mà tôi úp úp mở mở chẳng qua là vì tôi ngượng, không dám nói: gỡ bỏ hết các trình diệt vi rut thường trực. Con Celeron của tôi mang về cài thêm BidDefender (bản quyền hẳn hoi,được khuyến mại khi mua hàng)thì rùa không thể chịu nổi.

Tóm lại là tôi chỉ muốn giúp bạn: hãy xác định trước công việc định sử dụng với máy vi tính của bạn. bạn đừng nên mua sẵn cấu hình mạnh vì sợ sẽ phải nâng cấp. Nếu để ý, có nhiều thứ rớt giá rất nhanh, sau này cần, bạn mua mới sẽ rẻ hơn nâng cấp đấy.
Riêng về bus, bạn hãy ghi nhớ: khi bạn chọn cấu hình hãy xác định một cách thô thiển rằng, lấy tốc độ đường truyền thấp nhất làm đường truyền của cả máy. Tôi ví dụ cho bạn rõ, ngay cả ổ cứng SATA, nếu lắp cho cấu hình máy thấp hơn, thì nó phải tương thích lùi (=ATA). Thế thì bạn cứ tự hào SATA, SATA,...nhưng bạn đã khai thác được đâu? (tất nhiên là có xịn thì có hơn)

Tôi rất ngại gõ bàn phím, nhưng thật sự tôi muốn nói 1 chút kinh nghiệm sử dụng(tôi không phải chuyên gia phần cứng). Vừa là để các bạn tham khảo, vừa là để khi cần tư vấn, tôi được các bạn tư vấn nhiệt tình.
OK?