PDA

View Full Version : [Q] có ai biết chử thư pháp không?

htbduy
28-12-2002, 20:35
xin chào các bạn. mình mới tham gia. xin các bạn chỉ cho mình vài trang có font hay chử thư pháp của việt nam. xin cảm ơn nhiều

NuHongMongManh
28-12-2002, 22:50
Trong box này đã có người hỏi về thư pháp và có lẽ bị hiểu lầm là font để viết tiếng Trung,thực ra theo Nhmm hiểu thì các bác này cần font thư pháp do VN tự chế để viết các dạng chữ in thiệp như CUNGCHÚC TÂN XUÂN,chữ thì chữ VN nhưng nét thì giống chữ Tàu.Nếu đúng vậy thì như em đã nói ở reply trước:font thư pháp thực ra chả có gì mới vì đã được nói trong bộ sách VẼ MINH HỌA VỚI CORELDRAW 10 của nhà xuất bản Lao Động Xã Hội cuốn 1 trang 223 -229,em được ông anh gửi qua cho 1 bộ.
Gần đây em thấy tự nhiên một số website VN có nhắc nhiều về font này,có lẽ chỉ có mục đích quảng cáo,thực ra mọi người đều có thể viết dạng thư pháp cách dễ dàng nếu khéo tay 1 chút,tạm thời em chỉ biết dùng Coreldraw cho cách viết này:
Open coreldraw 10(now: 11,em sài 11)new file
Vào bảng tool bên tay phải kiếm Artistic media tool,và click vào nó,trở lên thanh công cụ Brush click vào icon brush chọn kiểu nét SABLE thử vài nét là biết vẽ thôi,theo em nghĩ thì nên mua WACOM TABLE vẽ chữ thư pháp dễ hơn.Chào các bác.(kèm theo là vài chữ em viết bằng mouse,đừng chê nhé,chữ cháu đời thứ 17 cùa TRạng Quỳnh đấy

NuHongMongManh
28-12-2002, 22:53
Quên không login bị knockout

Ghostlake114
31-12-2002, 15:30
Còn thích nữa thì xài cái corel Photo paint mà làm chữ thư pháp VN. Làm xong theo ngu ý của tại hạ thì cho thêm chút hiệu ứng ở PS cho thêm fần lộng lẫy

lovely
31-12-2002, 17:13
Xấu mù mắt !

NuHongMongManh
31-12-2002, 19:17
Em cũng thấy xấu thật vì không có Wacom table,các bác nhìn mờ mờ thôi,quan trọng là gợi ý về phương pháp cho người thích đặc biệt họ sẽ viết thạo hơn.Hì hì:o :o

Ghostlake114
02-01-2003, 09:33
mà nói gì thì nói làm cách này vẫn fải đi học...viết chữ.Vì ko học làm sao có template mà phát triển.
Cái này khó phết đấy, chịu,ko tự mò được template đâu

lovely
02-01-2003, 10:04
He ! Tôi đùa đấy , Nuhongmongmanh đừng giận nhé !
Hôm nọ nhìn thoáng qua tưởng bạn vẽ bốn con giun , hôm nay nhìn kỹ lại thấy chữ"diễn đàn tin học " đẹp thật đấy !!!

NuHongMongManh
03-01-2003, 00:51
Xấu mới dám xưng là cháu TrangQuỳnh chứ,Lovely chắc biết chuyện TrạngQuỳnh thi vẽ chứ hả.

lgthanh
10-03-2003, 20:43
Mình có vài font chữ rất giống kiểu thư pháp nhưng mình không biết gõ theo mã nào? các bạn có thể chỉ giúp mình được không?