PDA

View Full Version : màn hình laptop bị tắt đột ngột???

tyno
17-03-2006, 11:14
Mình có cái Inspiron 5160 của DELL!
Gần đây, khi chạy window thì màn hình hay có hiện tượng tối thui(nhưng ko fair la tắt tối thui giống như ko có tin hiệu, mà là tại vì màn hình đen thui kiểu có một lớp màu đen che lên giống như
các layer trong photoshop ấy :D)!
Dùng trong window thì bị liên tục, cứ 15' là toi!
Thử cài driver lại rồi, nhưng ko gagir quyết dc gì!
Nhưng trong Linux thì vẫn chạy bình thường mới lạ chứ!
Hoặc nếu chạy trogn safe mode thì vẫn bình thường, thật là kỳ lạ!
chạy trong chế độ nỏmal để độ phân gải 800*600 mà vẫn bị tối thui, trong khi trong safe mode hoặc Linux Mandriva để độ phân giải 1024*768,ko có hiện tượng gì cả!!! :(
Cũng có khi nó trơ lại bình thươingf, nhưng lúc đó hình bị nhòe đi,
Giống hệt như tivi bị nhiễm từ á!
Có ai biết bị gì ko?
Thật ra, cũng ko xài win nhưng cài cho bà chị bả làm ! :)
Thấn ái!
Cảm ơn bạn đã đọc bài này!

sở dĩ mình biết ko fair là màn hình ko có tín hiệu là bởi vì câc bạn đều biết màn hình LCD rồi đấy, nhìn thẳng nhìn nghiêng dâu có giống nhau!
Mình thấy phàn dưới màn hionhf sáng lên trên ...nền đen :(
Hu hu, làm sao đây!

dly
17-03-2006, 12:04
Màn hình đen. nhìn kỹ vẫn thấy mờ mờ phải không bạn. nếu đúng vậy thì Bóng neon của màn hình tiêu rồi

dinocon
17-03-2006, 13:06
Mình xài cái laptop Fujitsu cũng bị như vậy nhưng một thời gian là hết à. Nhưng mà hình ảnh tự nhiên ko đc tự nhiên như trước, nhất là màu da người như bị lem á. .. đến bây giờ vẫn chưa hiểu chuyện gì xảy ra !

tyno
17-03-2006, 18:31
Màn hình đen. nhìn kỹ vẫn thấy mờ mờ phải không bạn. nếu đúng vậy thì Bóng neon của màn hình tiêu rồi
Kỳ lạ quá,Nếu vậy sao trong safe mode và mandriva vẫn dùng bình thường?
Hix,pác bill ơi là pác Bill!

dly
17-03-2006, 19:13
Đúng Vì vào win Driver của card mới hoạt động, lúc này tần số quét, cường độ sáng mới chạy theo ấn định và bóng Neon ....sụp. Để sử dụng tạm thời trong bios bạn disable phần High light. Nhưng nên thay sớm để kiểm tra phần công suất. E rằng để lâu bịnh nặng thêm. Khóc

chung_cha
18-03-2006, 02:45
Cái đèn Neon đó mắc ko bro @dly , nếu máy hết bảo hành ? Chú máy còn bảo hành thi khỏi lo :D Bro cho anh em biết gia dại khái của nó với :)
cheer

dly
18-03-2006, 06:59
Cái này còn tùy vảo Monitor đó sử dụng hai hay bốn Neon (2 ngang,2 dọc), kich thước của màn hình .... Tối thiểu là 80US

tyno
18-03-2006, 10:32
Đúng Vì vào win Driver của card mới hoạt động, lúc này tần số quét, cường độ sáng mới chạy theo ấn định và bóng Neon ....sụp. Để sử dụng tạm thời trong bios bạn disable phần High light. Nhưng nên thay sớm để kiểm tra phần công suất. E rằng để lâu bịnh nặng thêm. Khóc
Vậy Linux thì sao hả bạn?Trong Linux cũng 32 bit màu,cũng 1024*768 mau nhaiu?

dly
18-03-2006, 11:07
Bạn thông cảm trước giờ mình chỉ nghe về linux, chưa tửng xử dụng và tìm hiểu nên không biết các tính năng và phần driver điều khiển như thế nào nên không trả lời được. Trong Linux set được Hz Monitor cao không bạn? Cũng đang muốn có thời gian rảnh để tìm hiểu về Linux mà chưa được. Ấp ủ điều này cách đây 4 năm rồi

tyno
18-03-2006, 20:06
Bạn thông cảm trước giờ mình chỉ nghe về linux, chưa tửng xử dụng và tìm hiểu nên không biết các tính năng và phần driver điều khiển như thế nào nên không trả lời được. Trong Linux set được Hz Monitor cao không bạn? Cũng đang muốn có thời gian rảnh để tìm hiểu về Linux mà chưa được. Ấp ủ điều này cách đây 4 năm rồi
Hì hì, có gì đâu mà thônh với cảm, anh em với nhau mà, mình cám ơn bạn đã trả lời mình, mà hình như chỉ có mỗi mình bạn trả lời nên cho thêm tràng pháo tay nữa...Bốp...bốp...:D
Trong linux chỉ set được 60Mhz thôi,nhưng trong win cũng thế,
dù mình đã cài driver rồi nhưng cũng chỉ có đúng một refresh rate là 60Mhz thôi!
Hay là tại laptop màn hình LCD nó thế!
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều

slammer6184
20-04-2006, 14:52
Đem LẠi Lac ViỆt SỬa