PDA

View Full Version : Giúp tôi cách khắc phục ổ cứng Bad

Đương
16-03-2006, 16:57
Ổ cứng của tôi bị bad hết những sector đầu tiên . Khoảng từ sector 0 đến sector 57.Có bạn nào biết thì xin giúp tôi với,Không biết có phần mềm nào phục hồi lại được không nhỉ.! tôi đã dùng thử 1 số phần mềm như regenation HDD ,Norton disk doctor .... Nhưng vẫn không khắc phục được.

dly
16-03-2006, 17:54
Thử chạy zerofill đi bạn

duy007vn
16-03-2006, 19:59
Ổ cứng của tôi bị bad hết những sector đầu tiên . Khoảng từ sector 0 đến sector 57.Có bạn nào biết thì xin giúp tôi với,Không biết có phần mềm nào phục hồi lại được không nhỉ.! tôi đã dùng thử 1 số phần mềm như regenation HDD ,Norton disk doctor .... Nhưng vẫn không khắc phục được.
Bị bad ở giữa thì còn có cách chứ bad ngay từ sector đầu tiên thì ...thua. Ko thể dùng cách cắt bad được, chỉ còn cách dùng soft thôi. Bro chịu khó test qua từng soft xem sao. May sao vớ được 1 soft "mạnh"

tềthiên
16-03-2006, 20:42
bad rồi thì liệng đi chứ tiếc làm gì! Có cứu được thì coi chừng có ngày cũng mất hết data. Đĩa cũng quý nhưng Data trên đó còn quý hơn đó.

SyphonFighter
16-03-2006, 21:31
bad rồi thì liệng đi chứ tiếc làm gì! Có cứu được thì coi chừng có ngày cũng mất hết data. Đĩa cũng quý nhưng Data trên đó còn quý hơn đó.

Đây là cách sau cùng. Cái HDD này có thể dùng làm STORAGE, Khi partition nó lại thì chọn những Sector đầu bỏ đi. Cái HDD này không thể sài để cài HDH được, vì khi cài HDH Windows sẻ chọn những sector đầu tiên của HDD đề install mấy cái Default Drivers và NTLDR hay con gọi là BOOT SECTOR...

Peace

YuRiPa
17-03-2006, 14:24
ấy ấy
đừng vứt, đồng chí nào có thì thương tớ tặng tớ dùng để chứa mấy cái software, mượn câu này nhé vua khỉ

"Software is like ***: it's better when it's free" Linus Torvalds, Linux creator.

duy007vn
18-03-2006, 13:34
Bro nên sắm 1 cái HDD mới mà chơi, còn cái này thì có thể dùng chứa data nhưng ko phải là ko có rủi ro đâu nha, có thể 1 ngày nào đó mất hết ko chừng. Theo mình thì nên mua 1 cái HDD mới có dung lượng nhiều 1 tí để chứa data của cái HDD cũ luôn...

Đương
19-03-2006, 15:34
Cũng muốn mua cái mới nhưng điều kiện còn khó khăn quá các bác ạ!Thôi thì được tí nào hay tí đó !Các bác thông cảm nha

Il_VK
21-03-2006, 01:30
Ổ cứng của bạn bao nhiêu G vây , có thể cứu được đó . Sau khi sửa xong , dung lượng ổ cứng giảm đi chút ít , nhưng vẩn cài Hệ Điều Hành lên ổ cứng này tốt chán . Tôi có ồ cứng 40DG của Maxtor đang chạy thì đột nhiên tắt phụp 1 cái . Khởi động lại vẩn nhận được tên ổ cứng , nhưng không vào Win được . Cho Detect thì chỉ còn 32G . Chạy FDisk không đựoc , Norton Dísk Doctor không đựoc , chạy PQmagic thì nó báo lổi rồi thoát ra ngay . Gắn vào làm ổ cứng phụ của máy khác thì khi truy xuất vào thì Window đòi báo là ổ này chưa được Format rồi hỏi muốn format không . Đâu dám nghe lời , vì dử liệu còn quá trời trong dó mà . Mang sửa lại , cứu đưoc một mớ dử liệu ( khoảng 80% ), thì bây giờ chạy OK rồi . cài WinXP lên chạy tốt , chia làm 2 ổ , Partition C là Win , Partition D làm ổ dử liêu vẩn ngon lành . Có điều là ổ 40G giờ chỉ còn 32G thôi .

duy007vn
21-03-2006, 19:26
Bro mang đi sửa như thế nào vậy? Nó bị lỗi gì?

ke_anmay18
27-03-2006, 23:07
tui mới vào đọc bài thấy hay hay nên cũng post chút kinh nghiệm mong các cao thủ đừng chê. với loại ổ cứng này tui có cách khắc phục như sau.
ta xác định xem nó bị bad cỡ bao nhiêu dung lượng ổ cứng. rùi dùng PQMAGIC cắt bỏ phần đó với trường hợp này nên bỏ cỡ 1gb là ok rồi.sau đó chia phần còn lại bình thường. tui đã làm với những trường hợp này nhiều rùi. cái hdd mới sữa xong cài win bình thừong ổ 20gb bỏ 300mb đến nay chạy vẫn tốt. chúc bạn thành công.

duy007vn
28-03-2006, 20:11
Cái này thì ai chẳng biết. Bro ko đọc kỹ thread à, HDD của bro Đương bị bad ở những sector đầu tiên thì làm sao dùng cách cắt bad này được, cắt xong khỏi cài Windows luôn á...

thangitsoftware
29-03-2006, 18:26
bạn nên copy dữ liệu sang một máy nào đó rồi dùng hiren boot 7.9
fdisk nó đi rồi chạy chương trình hdd rege trong đó có thể phục hồi đưoc nhưng hdd sẽ bị mất một chút ( hãy chuẩn bị tinh thần mua ổ hdd mới nha )

kebenle_00
29-03-2006, 20:00
Nếu ổ cứng của bạn bị hư như vậy nhưng mà máy có nhận diện được không. Nếu máy vẩn nhận diện được ổ cứng thì dùng CD Hiren boot v7.9 chạy thằng HDD rege để sửa các bad sector hy vọng là được nhưng nói trước là tốn thời gian lắm đấy

duy007vn
31-03-2006, 10:19
Bro Đương đã nói là dùng các tool trong đĩa Hiren's như HDD Regeneration...để fix ko được rùi mà. Cách tốt nhất vẫn là tận dụng để chứa data thôi, mua 1 cái HDD mới mà cài Win.

PMT
31-03-2006, 10:39
tui mới vào đọc bài thấy hay hay nên cũng post chút kinh nghiệm mong các cao thủ đừng chê. với loại ổ cứng này tui có cách khắc phục như sau.
ta xác định xem nó bị bad cỡ bao nhiêu dung lượng ổ cứng. rùi dùng PQMAGIC cắt bỏ phần đó với trường hợp này nên bỏ cỡ 1gb là ok rồi.sau đó chia phần còn lại bình thường. tui đã làm với những trường hợp này nhiều rùi. cái hdd mới sữa xong cài win bình thừong ổ 20gb bỏ 300mb đến nay chạy vẫn tốt. chúc bạn thành công.
Bad từ sector 0 - 57 tức là bad track 0. Ổ cứng bad track 0 Parmagic liệu có chịu chạy không?????????

duy007vn
31-03-2006, 11:00
Mình nghĩ là ko được đâu...

U.N.I.X
02-04-2006, 12:25
mình nghĩ cũng chưa đến nỗi phải dùng ổ cứng mới đâu !
thử dùng lệnh Zero Fill trong Ontrackdisk xem.

PMT
02-04-2006, 18:16
Ít ra cũng phải vậy chứ, ai đời lại đòi chia lại khi bad track 0. Thông tin Partition được ghi vào sector 0, chia lại thì ghi vào đâu khi nó đã bad??????
Tuy nhiên Zero Fill cũng như tên của nó, chỉ điền giá trị 0 vào toàn bộ sector, ngoài ra chả làm gì để cứu chữa cả. Nếu bad do chương trình ghi bậy hay virus thì còn cứu được, bad thiệt thì Zero Fill cũng ...

U.N.I.X
02-04-2006, 22:40
Ý của bác PMT nói là sao nhỉ ?
Nếu bị bad sector đầu tiên thì không thể cắt phần đầu đó đi, và rewrite lại sector khởi động ở sector tiếp theo được hả ?

PMT
03-04-2006, 09:07
Dùng soft thường thì đương nhiên là không được rồi.

U.N.I.X
03-04-2006, 20:32
Vậy không lẽ HDD bị vậy thì chỉ dùng để sao lưu dữ liệu thôi sao?
Thay board ổ cứng thì có được không?

Il_VK
03-04-2006, 23:16
Máy còn detect được ổ cứng mà thay Board làm gì . Nếu có tay nghề thì fix được lổi , rồi cài Win bình thường thôi . Tay nghề còn yếu thì dùng làm HDD thứ 2 chỉ để lưu dử liệu .

PMT
04-04-2006, 09:32
Vậy không lẽ HDD bị vậy thì chỉ dùng để sao lưu dữ liệu thôi sao?
Thay board ổ cứng thì có được không?
Nếu như sector nằm trên board thì có thể chữa bằng cách thay board.

erafc
04-04-2006, 09:57
Có cách nào để boot XP từ CD ko nhỉ, giống như dùng 2 ổ cứng, cài XP trên ổ D: boot loader của nó vẫn ở ổ C.

~~~> Hey, đừng chat nữa, ai biết vụ này chỉ hộ tui cái, please!

FNEEIHANH2H
05-04-2006, 10:27
Nếu như sector nằm trên board thì có thể chữa bằng cách thay board.
Câu trả lời quá ngớ ngẩn, sector mà nằm trên board sao???

Il_VK
05-04-2006, 10:39
Câu trả lời quá ngớ ngẩn, sector mà nằm trên board sao???
Bạn không hiểu ý của PMT rồi .

U.N.I.X
05-04-2006, 19:16
Máy còn detect được ổ cứng mà thay Board làm gì . Nếu có tay nghề thì fix được lổi , rồi cài Win bình thường thôi . Tay nghề còn yếu thì dùng làm HDD thứ 2 chỉ để lưu dử liệu .
Lấy ổ đó chứa data thì ổ nào cài HĐH :).Anh có thể chỉ em cách xử lý được không ạ ?

Nếu như sector nằm trên board thì có thể chữa bằng cách thay board
Ý của anh PMT em cũng không hiểu cho lắm !
Em cũng muốn hỏi: Muốn biết HDD bị bad sector đầu tiên thì dùng soft gì để test, khoảng sector khởi động ( mấy bác gọi là sector đầu tiên đóa) là từ nhiu đến nhiu ? từ 0 - 57 đúng không ?

PMT
06-04-2006, 08:33
Không hiểu thì đọc vài lần sẽ hiểu.
Bad sector đầu tiên thì nó báo lỗi ngay từ đầu chưa kịp chạy soft luôn.
Khởi động dùng sector 0 và BootSector của phân vùng khởi động (thường thì nó là sector 63).

boylangthangvn20
26-10-2009, 15:16
ĐKM! Đọc và suy ngẫm các làm mà đau kả đầu! máy tui cũng bị thế nè! không chia ổ được! vào tool HDD nghich linh tinh một tý thì lại chia được ổ cứng, fomat dược nhưng kài lại win thì báo lỗi không copy được một số file! potay.com tóm lại là chấm nhận thương đau mua cái HDD mới!