PDA

View Full Version : Pinnacle 9 với chữ tiếng Việt?

Cuong_DC9
15-03-2006, 04:01
Tôi đang cần làm mấy đoạn film từ mini DV sang DVD.
Tôi dùng Pinnacle 9, Win XP SP2.
Vài chỗ tôi muốn viết thêm phụ đề bằng tiếng Việt. Các font .VN***, VNI*** đã được cài đặt(tất nhiên có unicode). Đề sử dụng những font này tôi dùng UniKey.
Trong quá trình viết phụ đề, có chữ có, có chữ không, bị hiển thị bằng ô vuông. Ví dụ: đ, ô, â có nhưng ê thì không, còn các dấu thì hoàn toàn không lên.
Dùng unicode cũng vậy.
Bác nào rành về mòn này chỉ giúp tôi với.:confused:

- Lần trước tôi đã nhầm về capture, đúng là realtime thật :yes: -

nino
15-03-2006, 08:39
Tôi đang cần làm mấy đoạn film từ mini DV sang DVD.
Tôi dùng Pinnacle 9, Win XP SP2.
Vài chỗ tôi muốn viết thêm phụ đề bằng tiếng Việt. Các font .VN***, VNI*** đã được cài đặt(tất nhiên có unicode). Đề sử dụng những font này tôi dùng UniKey.
Trong quá trình viết phụ đề, có chữ có, có chữ không, bị hiển thị bằng ô vuông. Ví dụ: đ, ô, â có nhưng ê thì không, còn các dấu thì hoàn toàn không lên.
Dùng unicode cũng vậy.
Bác nào rành về mòn này chỉ giúp tôi với.:confused:

- Lần trước tôi đã nhầm về capture, đúng là realtime thật :yes: -

Mình cũng thường bị như bạn nếu dùng bảng mã unicode, sau này dùng bảng mã vni xài các font vni-*** thì không bị nữa, còn các font unicode (arial, .vn***..) thì hay bị như bạn.

QuocPham
15-03-2006, 08:46
Hầu như các bài viết của Cuong_DC9 trên này khi tôi xem trên máy Mac đều bị ô vuông, tôi phải tự "nghiệm" ra để hiểu câu chữ của bạn :D. Còn trên máy PC thì thấy bình thường. Có thể "sai sót" đâu đó trong bộ gõ tiếng Việt của bạn

Cuong_DC9
15-03-2006, 13:50
To Nino: tôi đã thử dùmh cả VNI*** với UniKey vẫn không được mà!:no:

Hầu như các bài viết của Cuong_DC9 trên này khi tôi xem trên máy Mac đều bị ô vuông, tôi phải tự "nghiệm" ra để hiểu câu chữ của bạn :D. Còn trên máy PC thì thấy bình thường. Có thể "sai sót" đâu đó trong bộ gõ tiếng Việt của bạn
Tôi dùng kiều gõ tiếng Việt với unicode có tích hợp sẵn trên Win XP. Có thể Mac nó ghét ở chỗ đó.

Jemai
19-10-2010, 14:44
mình dùng unikey 4.0, ko gõ đc vni nhưng lại gõ dc unicode tại sao vậy?

nino
19-10-2010, 21:12
mình dùng unikey 4.0, ko gõ đc vni nhưng lại gõ dc unicode tại sao vậy?

phải đồng bộ font và bản mã trong bộ gõ nữa bác ui