PDA

View Full Version : Các gamers thích hệ thống âm thanh nào?

Arkain
09-03-2006, 17:25
Poll này chỉ dành cho các gamers, nên tớ không tiện nêu tên của các hiệu loa dỏm, vì trên thị trường hiện đang tràn ngập các bộ loa rẻ tiền gần như là hoàn toàn không có bass, khi vặn volume lên cao thì nghe ầm đến mức không còn thấy nhạc đâu nữa, vv..vv. Khi trả lời thì xin các bạn nói rõ là đang dùng model nào nhé!

Các thành viên nào đang cần mua loa cho máy nhà mình thì có thể nhìn vào poll này để xem gamers thích dùng loại nào.

Chú Ý: Nếu bạn đang dùng một hiệu khác mà bạn cho rằng xịn bằng hoặc hơn các hiệu trong poll thì reply lại, tớ sẽ cho nó vào poll nếu như thấy nhiều người đồng ý, nhưng mà nếu bạn ủng hộ hiệu loa dỏm nào đó của Trung Quốc mà bị người khác mắng vốn thì ráng chịu, heheh.

vikhoa
09-03-2006, 18:31
Chơi game thì chia thành 2 loại: 1 là chơi giải trí và 2 là chuyên nghiệp (dạng thi đấu).

Loại 1 thì mới dùng Loa, mà ở VN thì đa số là Creative, Logitech rồi mới đến Altec Lansing. Klypsch (or Klipsch!?) thì ở VN không có hàng bán chính thức nên không có.

Riêng vikhoa thì thuộc loại 2, dùng headphone Icemat Siberia. Loa để nghe nhạc thì Altec Lansing FX6021 :)

lee_huynh306
09-03-2006, 20:59
Trên thị trường còn có SoundMax và Jumboy, 2 hãng này loa nghe cũng khá tốt (trên $100, té xĩu).
Nói về headphone, cái đi kèm điện thoại của mình (hiệu LG) nghe đã lắm, mà không có jack cắm chuẩn, đang bó tay nè.

Arkain
11-03-2006, 17:26
Chơi game thì dĩ nhiên là headphone phê hơn rồi, trong mấy giải thi đấu bên này thấy mấy chú mang theo headphone của Sennheiser mà chảy nước miếng! headphones mà còn mắc hơn là nhiều giàn loa 5.1 nữa.

tran_phong
11-03-2006, 18:13
Chơi game thì dĩ nhiên là headphone phê hơn rồi, trong mấy giải thi đấu bên này thấy mấy chú mang theo headphone của Sennheiser mà chảy nước miếng! headphones mà còn mắc hơn là nhiều giàn loa 5.1 nữa.

thấy cái hiệu chắc là của Đức phải không bác ?

vikhoa
11-03-2006, 21:14
Sennheiser cũng chỉ là 1 trong những loại headphone Fav của gamer pro :) có thể tham khảo thêm www.icemat.com (Con Siberia đó nghe phê lắm :D) hoặc SteelSound 5H www.steelpad.com

Arkain
12-03-2006, 06:49
Ừ, đó là hiệu của Đức, cái headphone chiến nhất của Sennheiser là HD650 với cái giá sơ sơ $499. Hiếm người dám vung tiền ra mua nó về, nhưng các chú gamers chuyên nghiệp, doanh thu cả mấy chục ngàn $$$ thì lại được sponsor tá lả.

potterviet
15-03-2006, 00:53
_ Ặc, tui kiến thức vụ này hơi mù mờ, VN ít người đc lỗ tai chịu nghe & hiểu loa xịn khác loa dỏm chỗ nào, sound onboard thua sound rời. Bạn tui hỏi con loa tui sao nghe "bùm bùm", sub sao ko nghe tiếng nhạc -> pótay.
_ Vote cho thang Cambridge SoundWorks vì đang xài con FPS 1600, thằng này hồi trước cũng thuộc Creative thoai.

Arkain
15-03-2006, 07:11
Bây giờ Creative vẫn là công ty mẹ của Cambridge Soundworks thì phải.

potterviet
16-03-2006, 01:07
_ Hông biết nữa, nhưng thương hiệu loa thì tách làm 2 rồi.

Arkain
16-03-2006, 06:28
Lên www.cambridgesoundworks.com thì thấy trên cùng vẫn ghi là "A Creative Company", xem ra sau này Creative dùng thẳng thương hiệu cho PC speakers (dầu sao cái tên Creative cũng nổi tiếng trong làng PC audio mấy chục năm rồi), còn Cambridge thì chú trọng vào home theater system.

tran_phong
17-03-2006, 02:44
hic nhưng mấy bác quên 1 cái quan trọng là sound :D
sẵn thì làm luôn 1 cái về sound cho nó đủ bộ. Chứ mấy cái này mà gắn vào onboard thì.....?

Batigol_vn
19-03-2006, 08:08
góp ý tí nhé. Mua loa về để chơi game thì loa quái nào chả được. Rẻ tiền cũng chơi được tuốt. Chỉ có nghe nhạc mới đáng bỏ tiền ra để mua thôi. Thấy nhiều người khen bộ Klipsch dữ. Có gắng để dành tiền thôi.

potterviet
19-03-2006, 16:24
_ Hơ hơ, chơi game mà nghe âm thanh ko hay thì vứt, chơi game = loa ngon cũng như nghe nhạc = loa xịn. Các bản nhạc, âm thanh, hiệu ứng trg game nghe dở thì nsx dầu tư cho kỹ làm gì ? Game có hấp dẫn gamer hay ko thì ngoài gameplay, đồ họa,... thì cũng cần có phần âm thanh good.

Batigol_vn
19-03-2006, 17:00
bác chưa hiểu ý tôi rồi. Nghe nhạc là để thưởng thức, còn chơi game là để giải trí. Dù cho nhạc của game có hay đến mấy thì bác có ngồi nghe mãi được không hay bác chỉ nhăm nhăm vào cái màn hình thôi. Ở trên bác Arkain chả bảo bây giờ dân game khoái dùng headphone còn gì.
Ý của tôi là nếu bác nào định mua loa mà chỉ phục vụ cho nhu cầu game là chính thì tôi nghĩ chả nên bỏ tiền cả núi tiền để rước về những cái mác tên tuổi làm gì. Không đáng!

potterviet
22-03-2006, 22:40
_ Nghe ngon là đáng lỗ tai. Vậy coi phim đừng dùng loa xịn, chơi game cũng như thưởng thức 1 bộ phim hay.

Arkain
23-03-2006, 07:35
Heheh, coi phim Action hay là chơi game mà xài loa dở (không có bass), đến lúc gay cấn đạn bay bom rớt, thay vì nghe rầm rầm mà chỉ thấy ồ ồ là coi như cụt hứng.

Batigol_vn
23-03-2006, 20:36
50€ cũng dư sức 1 bộ 5.1 cho bác game thoải mái rồi :D

lee_huynh306
30-03-2006, 13:41
Mới mua cái SoundMax A4000, bị lừa ngoạn mục luôn, 4 loa con mà chỉ có ngõ vào 2.1, nản! Nhưng mà phim ảnh, súng đạn gì cũng rầm rầm chứ có thua gì ai. Bị hàng xóm chửi cũng mấy lần, dòm mặt bầm bầm dễ thương ghê (^_^)

potterviet
30-03-2006, 16:03
_ Kiếm mấy bài nhạc chuẩn nghe trên nó rồi đem wa nhà ai có Creative 4.1 + Live 4.1 nghe thử sẽ thấy khác liền. Dập ầm ầm nhưng bass có bị "bể" ko, tiếng bị "vỡ", ko tròn ko ?

tran_phong
30-03-2006, 20:10
_ Kiếm mấy bài nhạc chuẩn nghe trên nó rồi đem wa nhà ai có Creative 4.1 + Live 4.1 nghe thử sẽ thấy khác liền. Dập ầm ầm nhưng bass có bị "bể" ko, tiếng bị "vỡ", ko tròn ko ?
bác nói giống như lấy Tiến Đạt đem so với BOSE vậy thôi :D

scorpio
31-03-2006, 15:13
nếu như mình kô lầm thì BOSE cũng mới xuất hiện loa dùng cho PC đó chỉ 2.1 thôi nhưng giá là 250$. BOSE chỉ nghe trên thị trường loa thùng nhưng nay lại có trên PC chắc cũng rứa. Mình hiện đang kiếm dàn loa BOSE mà có tới 10 loa vệ tinh chuyên dùng cho đầu DVD dân dụng mà chưa thấy. Có bồ nào biết chỉ dùm nha.

PMT
02-04-2006, 18:24
Con nhà nghèo, đang xài Z640 và Au1 LS

lee_huynh306
03-04-2006, 19:38
Làm tui quê vậy bồ tèo. Xách cái giá 25 xu so với cái trên trời cao ngất ngưỡng. Mí lại đang nói vụ phim ảnh mừa :embarrass

potterviet
03-04-2006, 23:41
_ giá đâu có cao, tui mua bộ loa này lâu rùi, lúc đó là $52, giờ hình như hết hàng rùi.

Con nhà nghèo, đang xài Z640 và Au1 LS
_ Nghèo kiểu "ông nội", ngon hơn tui wá trời, bộ củ tui là lạc hậu và xưa rồi, ko có tiền lên bộ mới, đan gthèm con Altec 621 wá trời.

sonicxpx
19-04-2006, 20:37
Nếu như đầu tư thực sự cho chơi game giải trí thì 100% tui sẽ mua Klipsch. Kế đến sẽ là Cambridge SoundWorks > Altec Lansing > Logitech. Nếu như dành cho chơi game thật sự thì tôi sẽ ko xài Speaker mà thay vào đó là Headphone Sennheiser.
Hiện tại thì đang xài Logitech Z560 + Soun onbo (nhưng chỉ nghe 2 speaker front) vì nghe nhạc là chính. Nghe nhạc thì ko bao giờ nghe nhiều hơn 2 loa cả. :D..

venozone
26-04-2006, 01:06
nếu như mình kô lầm thì BOSE cũng mới xuất hiện loa dùng cho PC đó chỉ 2.1 thôi nhưng giá là 250$. BOSE chỉ nghe trên thị trường loa thùng nhưng nay lại có trên PC chắc cũng rứa. Mình hiện đang kiếm dàn loa BOSE mà có tới 10 loa vệ tinh chuyên dùng cho đầu DVD dân dụng mà chưa thấy. Có bồ nào biết chỉ dùm nha.

có rồi đó bạn BOSE Lifestyle 38 giá cỡ 3500 còn 48 thì 4250 đó. chất luợng thì thôi khỏi bàn .LS 48 có HDD 20 GB nua do ,nhưng chỉ lưu được audio CD thôi bùn bùn.

goforward
26-04-2006, 01:38
theo các bác thì cỡ tầm >< 100$ ít thui thì chơi con nào là ổn. Em tai trâu nhưng dc cái cũng thích âm thanh ác tí nghe nó đã. Nhất là chơi mấy con action mà đc nghe tiếng nước, tiếng hét, tiếng vũ khí một cách sống động thì ôi thôi ngất ngây ngay đến con micro 2.1 lởm em mua lâu rùi mà đã phê nghe các bác nói lại muốn lên đời con loa.
Ngày xưa cứ nghĩ cấu hình mạnh là đủ nhưng bi giờ thấy có con loa ngon còn đủ hơn.

potterviet
01-06-2006, 18:31
_ Recommend Altec Lansing ADA885 này :D chuyển từ 4.1 -> 2.1 để nghe nhạc dễ ẹc, nghe nhạc hay nhất là nghe 2.1

http://amtech.no-ip.biz/showthread.php?t=20085

abcslayer
04-06-2006, 18:31
THời của tiếng bass đập uỳnh uỳnh vẫn chưa qua... Có ai để ý thấy tụi Microlab ăn cắp thiết kế của Soundstick không? Cả bộ 2 loa vệ tinh thiết kế riêng cho Apple eMac nữa.

Mới search trên site của tụi phân phối VN: microlab.com.vn nhưng chưa thấy cái này (tôi thấy cái này trên PCWorld VN).
Vào trang chủ của tụi TQ thì mới ra: http://www.microlab.com.cn/en/product/speakers/2.1%20and%20%20amplifier/A6351.htm