PDA

View Full Version : Nghề CNTT - Graphic Designer

mitonios
09-03-2006, 11:08
Nhắc tới nghề công nghệ thông tin người ta thường hay nghĩ đến ngay lập trình viên, quản trị mạng... nhưng ít người nghĩ tới chuyên viên đồ họa. Liệu chuyên viên đồ họa có phải là một nghề CNTT. Nếu hỏi bất cứ ai biết về CNTT, họ sẽ trả lời, chắc chắn rồi, nhưng có mấy ai biết được nhiều về nghề này. Tôi là một người rất đam mê CNTT và tôi đang trong quá trình tự định hướng nghề nghiệp cho bản thân, và trong quá trình tìm hiểu, sàng lọc, tôi đã chọn cho mình nghề chuyên viên đồ họa, nhưng thực sự tôi nghĩ đó là một sự liều lĩnh, bởi rất ít người đi trước mà tôi biết để mà hỏi, khi lên ddth, tôi cũng chỉ thấy lập trình, lập trình và lập trình... Tuy nhiên tôi nghĩ cũng không ít người biết về nghề này, và tôi cũng muốn mọi người có thể cùng bàn luận về vấn đề này. Tôi cũng đã từng thắc mắc về vấn đề này 1 lần trên diễn đàn, nhưng trong topic khác.
Sẵn đây nói luôn, để định hướng cho công việc của mình, tôi đã chọn FPT Arena là điểm đến của mình, với một mức học phí khá cao, nhưng cũng chỉ gần ngang ngửa với Aptech. Tôi đã từng hỏi về trung tâm này 1 lần trên diễn đàn, nhưng chỉ nhận được những câu trả lời không mấy thiện chí. Dù ở đâu cũng vậy, cũng có những chỗ tốt và có những chỗ tốt hơn, cũng có rất nhiều người phàn nàn về Aptech nhưng cũng vẫn còn rất nhiều người đang theo học, vì vậy tôi vẫn quyết định chọn Arena. Xin mọi người có thể cho ý kiến...

fantastic
09-03-2006, 13:47
^^ Chào mitonios! Tôi cũng có 1 niềm đam mê về Design. :D Nhưng hiện tại tôi chưa được học nhiều về chuyên môn Graphic Design, phần lớn là tự học. Tôi cũng muốn tham gia vào FPT Arena, nhưng 1 là học phí cao quá, 2 là hiện đang học đại học, có lẽ học xong đại học tôi sẽ tham gia học ở FPT Arena. Hiện tôi đang là SV Mỹ thuật Công nghiệp. Tôi chưa học FPT Arena bao giờ, nhưng tôi cảm thấy học ở đâu quan trọng là do bạn, người ta dạy kém mà bạn học theo cái kém của người ta mới là kém. Còn nếu từ cái kém của người ta mà bạn nhận ra được cái hay, đó mới là điều quan trọng. Nói thật là từ trước đến giờ tôi chưa từng đi học 1 lớp về design nào hết, nhưng Photoshop, Corel và Flash tôi nắm cũng đủ để thiết kế web, chất lượng cũng khoảng semi-pro. 3D thì tạm thời mù tịt :P...
Tôi ko biết mục tiêu của bạn khi tìm đến cái ngành Graphic Design này là gì? Nếu bạn có cùng chí hướng, chúng ta có thể trao đổi qua Y! được chứ? ID của tôi là fantasticlord. Rất vui khi biết có thêm 1 người nữa cùng mê GD như tôi!

#duc_it#
09-03-2006, 16:27
Đó là một nơi rất hay đáng để bạn đầu tư, hay bắt đầu sự nghiệp design của bạn tại đây nến học phí không làm bạn lo ngại

mitonios
10-03-2006, 18:44
Thật thà xin lỗi các bạn, quả thực là tôi rất ư mê GD, nhưng không biết bắt đầu từ đâu. Như tôi đã nói, ở nước ta không có những trung tâm lớn về GD, hơn nữa cũng không có nhiều người theo học cái này, thế nên tôi không biết phải đi ra làm sao, tuy nhiên thưa các bạn, sau khi tìm hiểu và tham khảo một số nguồn thông tin ngoài lề, tôi nhận thấy trung tâm Arena không ổn cho lắm. Tôi tạm thời rút lui việc học tại đó, mặc dù người ở Trung tâm cũng đã vài lần gọi điện bảo tôi đến đăng ký. Tuy nhiên niềm đam mê về GD của tôi vẫn không hề lay chuyển, tôi chỉ nghĩ rằng chắc mình sẽ phải gác lại, khi nào đến thời điểm thích hợp sẽ tiếp tục. Thế không có nghĩa tôi bỏ, mà tôi rất vui nếu có thể kết bạn với những người có cùng niềm đam mê, chúng ta có thể trao đổi kinh nghiệm, xin chỉ bảo, xin cảm ơn mọi người.

AMDfan
13-03-2006, 01:46
Chào các bạn cùng chí hường !
Tôi cũng là một người dự định theo GD , Tôi hiện là SV năm cuối học CNTT nhưng nhiều khi thấy Trừơng ĐH chưa có khái niệm về GD cho những SV như tôi,Thật sự tôi thấy ứng dụng CNTT và GD còn rất mơ hồ mà chưa có tộ chức chuyên môn nào ở VN xắc định và hướng nghiệp cho giới trẻ chúng ta một cách cụ thể , FPT Arena có thể là một nơi đặt nền móng cho vấn đề này,nhưng tôi cũng thấy ngại vì học phí hơi cao so với SV như tôi, Định hướng chưa rõ ràng ,GD kô những bao gồm những môn học về thiết kế trên PC .2D như Corel, Photoshop,Auto Cad , Illus.. thông thường hay 3D, Maya , Solid.... ,Còn quá nhiều khái niệm cho những người mới chập chững hình thành ý tưởng và chưa xác định rõ nghề nghiệp như tôi đây .

Tôi chỉ tự học và nghiên cứu thôi ,ứng dụng CNTT vào GD ở nước ta hy vọng sẽ phát triển và định hình rõ ràng trong thời gian tới để những người yêu thíc như chúng ta có thể hình thành và xác định rõ con đường rêing chomình 1 cách vững chắc chứ kô mơ hồ và thiếu tin từong như bây giờ ..

Dù sao cũng rất vui khi gặp những người bạn cùng ý niệm trên ddth này , Thanks rất vui lòng học hỏi và nhận dc sự chỉ bảo của mọi người !

fantastic
13-03-2006, 09:12
^^ Dân GD ở VN thì không phải không có, và không phải là ít! Trên mấy site như Zidean chẳng hạn, nhiều tác phẩm very cool. Vấn đề mình quan tâm nhất là hình như VN mình chưa có 1 tác phẩm nào gọi là "vĩ đại" về GD cả. Có nghe loáng thoáng 1 số nhóm hay cty nào đó làm phim hoạt hình 3D nhưng chưa đâu vào đâu thì "dẹp" vì thiếu vốn + thiếu nhân lực.
Không biết có những ai đam mê GD đến mức có thể cống hiến toàn bộ khả năng của mình cho 1 tác phẩm chung mà không màng đến sẽ được bao nhiêu tiền không nhỉ?

vit2148
13-03-2006, 11:52
Nếu e ngại FPT Arena học phí cao, thì các pác bỏ chút xíu thời gian "ngó" sang bên trường Cao Đẳng Hoa Sen, nơi đây tuy học phí (6tr/năm, học trong 2 năm 12tr) cũng hơi cao nếu so với các trường VN, nhưng nếu đã học rùi thì thấy rằng tiền mình đóng ko oan uổng tí nào... tuy là trường VN nhưng dạy rất bài bản và giáo viên thì "kinh nghiệm đầy mình".. nơi đây dạy thiết kế đồ hoạ thiên về hướng Quảng cáo - Marketing...

à, nếu các pác có thể dõi trên VTV2 thường thấy mấy thầy trong Hoa Sen xuất hiện lém ... :D

AMDfan
13-03-2006, 12:14
Àh quên tôi cũng đang học tại CDBC Hoa Sen (Nay là Đại Học Hoa Sen rồi) , thành thật mà nói tuy là trường VN nhưng chất lượng rất khá, không uổng tiền khi các bạn đầu tư học ở đây ! Hy vọng là Hoa Sen sẽ là 1 trong những nơi phát triền GD đầu tiên và có chất lượng nhất ở nước ta !
Thân !

the Light
28-04-2006, 20:01
Chào các bác, Tôi là một IT Amater 100%, mặc dù có đc đào tạo về CNTT chính quy, cũng vì ngu code lại thêm vài cái hoa tay nên không hiểu sao lại mê Graphic, rùi dần dà mê luôn DG luôn, nhưng cũng thú thật là tôi cũng mù mờ về cái này luôn, lúc đầu thì thú lắm đấy nhưng sau một thời gian tìm hiểu thì thấy cái này có vẻ ít triển vọng ở VN lắm, cụ thể là Hà Nội luôn (vì tôi ở đó mà). Tôi cảm thấy để làm đc cái này thì các cty nó toàn đòi EXP 1-2 năm rì đó, thủ hỏi trong trường có ai dạy cho tôi biết cài này như nào đâu, toàn tự tui tự tìm không hà,

...Thế rùi theo lời bạn bè và những lớp người đi trước, họ khuyên tôi mà tôi cũng cảm thấy có lý, đó là học về DG thì không chỉ có biết mấy cái Corel, PhotoShop, Flash, ... mà còn biết cả về Code nữa các bạn ạ, bởi vì khi sau thi trúng tuyển thì cái này mới có đất diễn, mà chúng ta chính là ng` trong cuộc, do vậy tôi dựa vào kinh nghiệm ít ỏi mà xin thưa...
Những ai muốn theo cái này thì phải có chí ít cũng biết code nó ra sao và phải biết áp dụng như thế nào, chứ ngồi nhà mà tự học như tôi hay cắm đầu vào các trung tâm để có kiến thức thì khi đi làm, chúng ta sẽ dần trở thành dân Grapphic chứ không phải là DG đâu...

Mà xin tiện hỏi mọi người luôn, ai có biết ở Hà Nội thì học mấy cái như này ở đâu không vậy (PhotoSHop, Corel, Flash... ý), chứ tôi thì mù tịt mấy cái nè, còn đang đi học nên khả năng search bị hạn chế, tui rất muốn khi mình ra trường sẽ có chỗ để theo đuổi giấc mơ đó... Mong mọi ngưới giúp tôi ...

Cara77
03-05-2006, 23:01
Mình đang học Arena sem 2 rồi. Để mình nói sơ sơ về những cái mình đã học cho các bạn nào muốn tìm hiểu nha (còn ai học qua rồi xin sửa sai cho mình nếu mình có nói gì không đúng)
Sem1 dạy hoàn toàn về 2D. Khởi đầu là Concept of Graphic là 1 môn học dạy hầm bà lằng từ những khái niệm sơ bộ nhất như đường nét, cách phối màu hay cảnh ... (chỉ là giới thiệu, không có ích lắm nếu không đọc thêm sách khác viết kỹ hơn)thời gian khoảng 4 tuần. Sau đó bạn sẽ học vẽ vector bằng 2 môn Adobe Illustrator (hơn 3 tuần)và Corel Drawn ( 2 tuần). Hi hi, tiếp theo là học chỉnh sửa bitmap với công cụ adobe Photoshop trong hơn 4 tuần. 2 công cụ dàn trang Page Maker và Quark Express trong khoảng gần 3 tuần, kết thúc là môn concept of advertising trong 2 tuần nữa.Mỗi môn phải làm 1 cái assignment và 1 kỳ thi trắc nghiệm,cái asignment này chua đấy, giáo viên đòi bạn sửa bài và làm đi làm lại nếu bạn làm chưa đạt. Nhưng chỉ là tường đối, cái đáng nói ở đây là các bạn có thấy thời gian học quá ngắn hay không ? Chưa học xong môn này đã phải nhảy qua môn khác rồi, hậu quả là các tools mình lẫn cả, phím tắt bấm lộn nhoi nhoi.
Cuối sem còn có 1 cái project làm trong 3 tuần , 1 nhóm khoảng 3-5 members chia nhau mà cong đuôi làm, thường thì tiền in màu và rửa ảnh màu cho mỗi nhóm trung bình 500 ngàn, cá biệt có nhóm chả hiểu in bằng giấy mạ vàng hay sao mà tới hơn 1 triệu tiền in ấn đấy.
Vui nhất là kỳ thi final. Để thi final thì bạn phải qua hết các môn, không đc nợ gì cả. Mà cái nội dung thi final này mới mắc cười nha.Nó chẳng qua là 1 đống hổ lốn câu hỏi trắc nghiệm từ 6 môn đã học đã thi lý thuyết, nhưng cách thi mới đau đớn nè. Có 5 level, level 1 chỉ trị giá 5% tổng số điểm, level 2 thì 15%, level 3 là 20% gì đó... cho đến level 5 là 35%, mà làm trong từng level thì khi bạn làm xong 1 câu nào đó, click vào nút next để sang câu kế thì bạn k đc quyền quay trở lại nữa. Thế mới chua. Thường thì mình đc khuyên là làm từ level 1 tiến dần dần, nhưng kinh nghiệm lần 1 của mình rớt là khi làm đến level 4 mình chỉ còn 15p suy nghĩ sẽ quýnh quáng, làm bừa cho xong 2 cái level cuối lại là level cao điểm nhất ... vậy nên mới rớt đau 43%nè( 50 mới đậu). Lần 2 mình rút kinh nghiệm làm ngược lại ... hic, nhỏ bạn mình thi sau nên sướng vì đc truyền mẹo vặt này chắc cũng không bị rớtlần 1 như mình.
Sem 2 thì sẽ dạy bạn chủ yếu làm phim và làm CBT. Phim thì môn đầu là story bỏad, môn thứ 2 là Sound Forge, môn thứ 3 là Adobe Premiere. Nhưng báo cho bạn nào định học nè, đừng có nhìn mấy cái poster nó treo "Làm phim tại đây, làm hoạt hình tại đây" mà mừng á. Còn khuya á. Máy của FPT thì chỉ ngọ ngoạy mấy cái 2D ổn, chứ đem dựng 1p phim chất lượng xuất ra DVD thử coi, không treo chém mình chết. Trung tâm hoàn toàn không có 1 dàn âm thanh (tai nghe headphone chứ k có loa) , không có thiết bị in-output để dựng phim dựng âm thanh gì cả đâu nhe, chỉ là lý thuyết suông với vài ba bài tập mẫu trong cái phần help cũng có đầy.
Khi học làm bên CBT thì bạn sẽ đc học 4 buổi cho môn Introduction of Programming. Hi hi, ngày đầu tiên bạn sẽ đc khảo sát lệnh if else, ngày thứ 2 là các vòng lặp ( while do, for và repeat until), ngày thứ 3 bạn bị nhồi mảng và ngày thứ 4 là lập trình OOP. Chỉ trong 4 ngày đó thôi, nói thiệt với bạn là nghe quảng cáo "Không cần biết sữ dụng máy tính cũng có thể học Arena" thì bạn có còn tin nữa không ?
Qua 4 buổi trên thì bạn bắt đầu học Macromedia Direcotor để làm CBT, ngôn ngữ dùng là Lingo. Môn kế tiếp là Macromedia Authorware và môn cuối cùng của sem 2 là concept of CBT development. Hic, có bi nhiu công ty tuyển mình làm CBT trong hằng hà sa số các cty tin học nhỉ ?
Bạn phải học hết và thi đậu hết cả năm 1 thì mới đc học sang năm 2, khi đó mới được học Flash và 3D max nhé ...Số học viên tiếp tục học năm 2 không biết là bi nhiêu nhỉ ? Chắc khoảng 5% đã là quá lăng xê rồi đấy.
Nếu bạn có thời gian rảnh và vẫn còn là SV hay đã có 1 công việc làm ổn định mà chưa bị nhừ người vì việc thì nên học Arena, xét cho cùng thì nó cũng giới thiệu 1 chu trình cần đi, nhưng nó có đưa bạn đến đích hay không tùy thuộc vào bạn 95%, còn những người cần học để đi làm thì không hợp với cách dạy này lắm đâu... mình đang ngán đây nè, mình làm cái gì cũng ba mớ ... cái gì cũng chĩ vừa để biết chứ không biết sâu (thời lượng học bạn đã thấy) nên mình nghĩ đi làm k đc gì ...
Vài lời nói thẳng !

bluekid8x
01-06-2006, 13:37
Xin Lỗi cuộc đời nha !!!!!!!!! Ngành Graphic design này sao đi đâu tui cũng nghe bàn lựng chổ nào cũng có chiêu lừa học viên vậy tức chịu không dc!!! Tốt nhất ai muốn học môn về Graphic thí nên đến trung tâm học căn bản thôi rồi về nhà online tìm những bài tập huong dẫn làm như vậy chắc nhất đều hơi vất vả

loveandy
01-06-2006, 18:14
học ở Bách Việt ra trừong còn ko xin được việc làm ở ngoài lý thái tổ nữa mà

casperluv
01-06-2006, 19:52
Chào các bạn của ddth, casper theo nghề designer này đã 2 năm rưỡi nay rùi, casper tốt nghiệp khóa Đồ Họa Multimedia của Hoa Sen khóa 01, theo casper đọc nội dung chương trình học của Arena thì hình như ko đáp ứng đc nhu cầu của dân designer rùi, nếu thật sự như bạn cara77 nói thì giáo trình của arena quá ư là lý thuyết, chẳng tí ti thực hành gì cả. Vậy mà casper đã từng muốn vào đó học chứ, mặc dù đã thi giải "học bổng sáng tạo của Arena" và đoạt giải 3 với 50% học phí khi đi học nhưng casper cũng ko học vì học phí cao quá. Casper thực sự khuyên bạn nào nếu ở TPHCM thì nên theo học đồ họa ở Hoa Sen, học nhưng nơi khác tiền mất tật mang cũng vậy, những người bạn cùng lớp với casper bây giờ hầu hết đã có việc làm ổn định với mức thu nhập ko dưới 2tr5 một tháng, trong đó có một số người có mức thu nhập trên 5tr :). Các bạn ai có bất cứ vấn đề gì liên quan đến design có thể add nick và chat với casper, casper đang làm project ở nhà nên cũng rảnh :) nick là "cun_con_di_lac"
@fantastic : bạn nói sai rồi, theo bạn thì tác phẩm vĩ đại về GD là gì, mà hình như bạn đang nhầm lẫn GD và tác phẩm nghệ thuật đấy. Tác phẩm nghệ thuật bao trùm cả GD, và GD chỉ là 1 mảng của nghệ thuật hình ảnh tĩnh 2 chiều thôi bạn à, vậy thì liên quan gì tới 3 cái phim 3d hoạt hình mà bạn nói. Và nước ta bây giờ sáng tạo ra 1 tác phẩm GD cũng đâu còn khó khăn nữa, nếu ko nói là nhiều tác phẩm khiến cả giới GD của nước ngoài nể mặt, bạn không rành thì đừng nói lung tung để mọi người hiểu nhầm nhé. Chào thân ái.

expert
01-06-2006, 20:15
Tuyển thiết kế đồ hoạ (HN)

Công ty Cổ phần Chuyên gia số Việt Nam là một Công ty chuyên về phần mềm và phát triển web. Tuy mới thành lập được 1 năm, nhưng đội ngũ lãnh đạo, nhân viên rất vui vẻ hòa đồng, có kiến thức sâu rộng về CNTT. Đội ngũ lãnh đạo đã tốt nghiệp ở châu Âu, có người đang là giảng viên khoa CNTT một trường ĐH.

Công ty tọa lạc tại một tòa nhà 4 tầng (với các anh em cty bạn) nằm trong khu biệt thự ở quận Đống Đa.

Làm việc tại Công ty với một thời gian không hạn chế, mức lương tự chọn, có cơ hội học tập và có nhiều quỹ thời gian rảnh rỗi trong tuần, bạn hãy thử tham gia vào đội ngũ của Công ty Chuyên gia số VN.

Công ty cần tuyển:

Vị trí: Thiết kế đồ họa
Yêu cầu: Thành thạo Photoshop hoặc Flash, Illustrator, Corel Draw.
Nắm được HTML, JavaScript, AJAX...
Mức lương: Khởi điểm 3 triệu, thưởng mỗi dự án.

---
Vị trí: Lập trình web
Yêu cầu: Thành thạo PHP, MySQL, HTML
Nắm được các ứng dụng PHP như: Mambo/Joomla!, Zencart/osCommerce, v.v...

---
Vị trí: Lập trình viên VC++
Yêu cầu: Thành thạo lập trình VC++

---
Tố chất không thể thiếu: Đọc được tài liệu tiếng Anh, biết áp dụng tài nguyên kiến thức trên mạng vào công việc.
Thời gian làm việc: Không hạn chế.
Trong giờ hành chính hoặc buổi tối, đêm. Nếu làm tối có thể nghỉ qua đêm tại Cty.
Địa điểm: Cty tại Q Đống Đa, HN.
LH: 0912125626 (HN)

matsuda
18-06-2006, 16:49
Đọc bài các bạn tôi cũng rất búc xúc, nổi ám ảnh học cái gì trong lĩnh vực Graphic? Ra làm cái gì? Thu nhập bao nhiêu? Những yêu cầu gì mà họ cần? Thực sự rất nhiều thứ, giờ thì tôi đã qua được giai đoạn đó, xin góp chút ý kiến với các bạn về lĩnh vực này, có sai sót gì thì thông cảm nhé.
Thật sự thì theo tôi được biết thì Graphic Designer thì chia ra rất nhiều lình vực, nào là thiết kế mẫu , dựng hình, tạo vật liệu 3D, xử lý ảnh động, ảnh tĩnh, phim, rồi Web, rồi...rất là nhiêu, nom nà là không ai nắm hết cả!
Nhưng ngay từ đầu, niềm đam mê của tôi là tạo ra các tác phẩm poster, tạp chí, xử lý ảnh, rồi cuối cùng dàn trang để xuất phim ra 1 ấn phẩm hoàn chỉnh, Sau đây là những yếu bắt buộc phải biết về Software:
1.Adobe Photoshop (Xử lý ảnh)
2.Adobe Illustrator ( vẽ, layout)
3.Adobe Indesign hoặc QuarkXpress ( để dàn trang, có vẻ như Indesign sẽ xóa ngôi Quark trong vài năm tới, cũng như Illustrator đang và sẽ xóa ngôi CorelDraw)
4.Adobe Acrobat ( xuất PDF,để gửi Email Demo hoặc Hire để in nước ngoài)
5.Adobe Bridge ( duyệt hình dạng Thumbnail)
6. Macintosh Operation ( Đây là hệ đều hành MAC, cũng như Windows thôi, nhưng nếu có điều kiện sử dụng, đẳng cấp của bạn sẽ được đánh giá rất cao, dù chẳng có gì cao siêu cả)
7.Ý tưởng ( Phù thuộc vào khả năng tìm tòi sáng tạo)
8.Kiến thức in ấn ( để đến nhà in mà nói chuyện + Group file )
9.Kiến thứ Tiếng Anh ( cực kỳ quang trong để quyết định vị trí của bạn trong 1 công ty lớn)
Thế đấy, hiện giờ đối với tôi,những yếu tố trên là yêu cầu cương quyết đối với 1 graphic designer, tôi chẳng biết gì về 3D hay WEB cả, các bạn nên chú tâm 1 lĩnh vực, đừng nhảy vào nhiều lĩnh vực quá rồi rối tung cả lên,
Một kinh nghiệm nữa cho thấy, hầu hết các nhà tuyển dụng yêu cầu thì khi PV, họ sẽ tách ra 2 hướng, chắng công ty nào tuyển 1 designer mà biết tất cả.
Để phân tích thêm các software về đồ họa ( tôi không nói 3D) các bạn nên tìm hiểu thêm về sản phẩm ADOBE trong http://www.adobe.com
Họ chia ra từng phần Software để áp dụng trong công việc.
Hi vọng với chút kinh nghiệm nhỏ , sẽ giúp phần nào các bạn mới bước chân vào lịnh vực này đở vất vả mà bỏ tiền học đủ thứ.

Thân chào, bài biết này do bức xúc + gõ nhanh, có sai xót gì mong các bạn thông cảm.
Tổng chào!

Master Vivi
19-06-2006, 09:03
Ông ơi ! Sao trong cái ông nói không có Corel Draw, ông bảo là Adobe Illustrator sẽ thế Corel Draw. Cũng tốt ( Hi ) nhưng khi tuyển vô công ty thì người ta bắt phải biết Corel Draw.
Để nâng cao trình độ là một chuyện, để có công ăn việc làm lại là một chuyện. Nhiều khi chỉ cho ta chọn 1 trong 2./

giaidieuimlang
19-06-2006, 10:16
@cara77:
Thui cố lên, ngành này phải tự học rất nhiều, những gì thầy cô truyền đạt chỉ là nền tảng cho mình tự nghiên cứu mày mò, chứ nhiêu đó sao đủ làm việc được.

@Master Vivi
Cũng tùy công ty nữa bạn, mình thấy nếu bạn xin vô các công ty quảng cáo lớn hoặc cty nước ngoài thì sẽ không thấy Corel đâu.

Mình đi làm cũng xài toàn Adobe AI,miễn công việc trôi chảy là được.

namtom
19-06-2006, 17:25
Nếu bạn ở thành phố HCM thì có thể đến TTTH KHTN , ở đó dạy cũng okie lắm, bạn sẽ học tất cả những phần căn bản của Design, gồm Web va Graphic, mình đã học ở đó ra, và làm Web Design cũng gần được 4 năm, nói chung để nuôi sống mình thì ko khó, 3 chai / 1 tháng thì cũng ko khó kiếm đâu.<quote>
Thui cố lên, ngành này phải tự học rất nhiều, những gì thầy cô truyền đạt chỉ là nền tảng cho mình tự nghiên cứu mày mò, chứ nhiêu đó sao đủ làm việc được</quote> câu này rất đúng , học ở trường là một chuyện và học trong thực tế, kinh nghiệm mới là quan trọng

bongo
19-06-2006, 20:16
Một topic hay cho định hướng nghề nghiệp đấy.
Mình cũng là một designer, gọi như vậy bởi vì mình đã làm công việc này hơn 2 năm chứ cũng chưa học qua một trường lớp nào cả. Theo mình đặc điểm của ngành này là đòi hỏi sự thích ứng nhanh và tính sáng tạo, còn lại bạn có thể tìm thấy mọi thứ trên Internet. Mình còn nhớ cách đây 3 năm, lần đâu tiên mình thử với GD là bằng tutorial của Apomexus, một nhận vật khá nổi trong giới GD hồi đó.

migoihotga1
26-07-2006, 17:34
-nếu mình học về marketing hoặc public relation thì có cần phải trang bị kiến thức về graphic designer ko ?

Tiasangtinhyeu
26-07-2006, 22:32
Học gì cũng được miễn có năng khiếu là ổn rồi.

duongdfd
29-08-2006, 14:07
Hí hí, nhìn quanh hóa ra toàn Designer tương lai cả. Mình mới đọc qua, thấy mọi người có vẻ mơ hồ và không có định hướng rõ ràng về nghề này lắm.

Trước tiên phải xác định học nghề này là cực nhọc và gian truân lắm đó. Vào nhà nước thì không nói nhưng làm cho các công ty tư nhân, thậm chí là công ty nước ngoài thì tuổi thọ cũng không được lâu. Vì bản chất là làm nghệ thuật nên phải luôn sáng tạo, đổi mới về style cũng như các yếu tố khác. Thường là các designer không người nào trụ ở một công ty đến quá 3 năm mà nhảy liên tục, liên tục cho dù lương khởi điểm cao hơn các nghề khác một chút(khoảng 3-5 triệu). Hix..

Đấy là vấn đề thứ nhất. Thứ nữa là theo nghề design, nếu không biết yêu nghề và định hướng tốt cho mình thì...mãi chỉ là thợ design mà thôi. Có nghĩa là đi làm thuê cho kẻ khác, nó sống thì mình sống mà nó chết mình cũng ngắc ngoải. Hix phát nữa..Không phải ko có lý do mà mình lại nói thế. So sánh với nghề coder thì ta có thể thấy rõ. Coder khi đã khá, thậm chí có thể tự phân tích hệ thống và quản lý nhóm thì dễ dàng trở thành manager rồi boss bé, boss lớn. Nhưng làm designer thì nghe chừng hơi bị khó nếu như người làm nghề chỉ biết design. Mà để design ngon thì phải chuyên sâu, lấy éo đâu thời gian dành cho thứ khác nữa(kinh nghiệm quản lý, kiến thức về kinh tế, xã hội, các mối quan hệ..v.v..).

Nói chung là phải định hướng kỹ từ trước. Nếu xác định chỉ kiếm chỗ nhàn thân, lương ổn định thì không có đâu. Chốt lại một câu là phải thực sự yêu nghề mới theo được chứ đừng mới vào thấy lương cao và dễ kiếm việc làm là lao vào. Hix hix..

DongTroi.com
29-08-2006, 14:53
Ông ơi ! Sao trong cái ông nói không có Corel Draw, ông bảo là Adobe Illustrator sẽ thế Corel Draw. Cũng tốt ( Hi ) nhưng khi tuyển vô công ty thì người ta bắt phải biết Corel Draw.
Để nâng cao trình độ là một chuyện, để có công ăn việc làm lại là một chuyện. Nhiều khi chỉ cho ta chọn 1 trong 2./

Không hẳn thế ông à,
Tôi cũng là dân GD đây,
góp ý với ông thế này, nên học cho biết CDR nhưng muốn làm chuyên nghiệp thì nên học AI cho thành thạo.
Những người làm GD chuyên nghiệp thường sử dụng máy Mac và luôn luôn sử dụng AI hoặc FH (CDR cũng có cho Mac nhưng không cool lắm)

Làm GD thì càng biết nhiều phần mềm đồ họa như AI, CDR, FH, Quark...cũng như các phần mềm xử lý ảnh (PS) càng tốt. Vì đôi khi khách hàng đưa cho ông cái đĩa với nội dung thiết kế bằng Quark Express, ông lại bảo tui không biết sử dụng thế thì toi một mối hàng.
Vài lời góp ý, có gì mình trao đổi thêm

GeoMulti
20-10-2006, 22:48
Chào các bạn!
Vậy là chúng ta cùng hướng nhé. Hiện nay, tôi đang là giảng viên trẻ ngành xây dựng của 1 trường Đại học. Là KS.Xây Dựng nhưng tôi lại là dân rất mê Tin học ứng dụng (hơn của ngành XD), vì thế ngoài dạy chuyên ngành XD ở trường ra tôi còn tham gia dạy AutoCAD 2D, 3D... tại các TrungTâm ở Tp.HCM.
Đến nay tôi cũng sắp xong CaoHọc XD rồi và cũng muốn theo 1 chuyên ngành về CNTT (mục đích : vừa kiếm tiền thêm vừa được thỏa sự đam mê). Với chút xíu năng khiếu về mỹ thuật và công nghệ 3D nên tôi có tìm hiểu và dự định theo học lớp Multimedia của FPT-Arena. Lý do tôi chọn trường này là vì : có chương trình tương đối bài bản, văn bằng Quốc tế, có thể học liên thông... Đến ngày 05/11/06 này tôi sẽ thi và khoảng 22/11 sẽ học (nếu đậu) nhưng tôi thấy chưa an tâm về chất lượng sau khi đọc một số thông tin trên diễn đàn này.
Mong các bạn cho mình 1 lời khuyên nha! Tôi đang muốn thử sức trong lĩnh vực này, nếu thuận lợi tôi sẽ theo Multimedia luôn. Nhưng nay tôi cũng đã 28t rồi, có gia đình và con bé đó, bên cạnh đó chi phí gần 1000usd/1năm học là điều tôi đang lo ngại.
Cám ơn những lời khuyên chân thành!

casperluv
20-10-2006, 23:32
casper đã có nhận xét bên trên rồi, ftp arena học chỉ tổ tốn tiền ra chưa chắc làm đc gì, nếu bạn ở trong TP HCM thì trường Hoa Sen là 1 lựa chọn tốt và hợp lý nhất hiện giờ

friendlyvn
21-10-2006, 00:24
Càng học càng thấy Graphic nóa rộng quá - đi từ Impact --> Shop roài đến Corel, tiếp qua AI --> roài Indesign và đang bập bẹ 3D --> nếu ko yêu thích ko đùa được đâu vì ở Hà Nội ngoài đòi hỏi khả năng còn có 1 yêu cầu khá trớ trêu là: CÓ BẰNG CẤP VỀ MỸ THUẬT -- đa số bọn đi tuyển chả biết cóc gì cả, cứ đòi bằng cấp mới đau chứ, trình độ thực tế mới là quyết định chứ h GD mà lại đòi bằng MTCN thì ... em xin loại từ vòng sơ tuyển vì em chỉ có bằng GTVT thui ạ, :D
Ở HN tuyển nhiều ( toàn quảng cáo với cả in phun ) thì lương chả đáng là bao, còn các cty thì ko nhiều lắm + bằng cấp nên người vẫn thừa mà thiếu vấn thiếu -- oái oăm thế đấy các bác ạ.
Còn phần mềm thì biết cái nào thì cũng nên khá khẩm 1 chút, chứ biết sơ qua mệt lắm --> và cái kinh nghiệm in ấn, chế bản, out film .. ở HN có nhiều chỗ cần ghê á mà chả ai có ... 5 năm kinh nghiệm cả :D

GeoMulti
22-10-2006, 23:21
Mình cám ơn Casper nhé ! Mình đã xem WEB của HoaSen rồi, chương trình khá hay nhưng đã học vào tháng 9 rồi Casper a. Tiếc thật! Bây giờ chẳng lẽ mình phải đợi đến năm sau? Thế thì lâu lắm, vậy Casper có nhận học trò không? Tôi sẽ theo Casper học nghề liền. Mình nói thật đó Casper trả lời gấp nhé !

casperluv
23-10-2006, 00:13
cám ơn lời nói thật lòng của bạn nhưng rất tiếc mình ko còn thời gian nữa, vài bữa lại đi SING training, về rồi sẽ làm dự án, have no time to teach >.< bạn thông cảm

Àh còn điều này mà hầu hết mọi người đều nhầm lẫn, đó chính là Graphic Design và Design, nên hiểu, Design là một từ chung chung ám chỉ lãnh vực sáng tạo, còn GD là lãnh vực sáng tạo trên nền tảng 2D, làm ơn đừng có đem ba cái 3D gì đó vào trong đây, nói như vậy thì học GD 10 cũng ko hết khi phải nhào đầu vào học hết 3d, xong lại maya, rồi after effect, loạn xạ cả lên. 2D chỉ gồm 2 loại chương trình chính : 1 dùng để vẽ như corel(hết thời rồi), AI, FH, 2 dùng để xử lý và tạo hiệu ứng ---> duy nhất PHOTOSHOP, còn mấy cái quarkexpress, pagemaker là chuyên để dàn trang làm sách báo, indesign chuyên dành cho in ấn, khi nào làm trong những lãnh vực trên thì nên học, chứ chỉ để biết design thì học hết làm gì...

tienmanh_skda
23-10-2006, 02:12
Hà nội có trung tâm @graphic ở Cung văn hóa hữu nghị việt xô học được ko hả các bác??? e cũng đang muốn tìm một trung tâm để học đây

refont
23-10-2006, 08:41
Anh em có thể qua http://vietphotoshop.com de tham khao them về design nhe!

camihuvn
23-10-2006, 09:39
Anh em có thể qua http://vietphotoshop.com de tham khao them về design nhe!

Việt photoshop chủ yếu chỉ cho các bác cách dùng, cách sử dụng. Còn đì sai được là trong cái đầu của các bác kìa...

casperluv
24-10-2006, 14:21
bạn camihuvn nói chính xác nè, những cái ý tưởng sáng tạo ko nơi nào hay trường lớp nào dạy cho bạn đâu, nó nằm trong đầu bạn trong đâu đó cuộc sống, mấy cái forum kia chỉ dạy bạn về technic, còn về idea thì chính bạn là yếu tố quan trọng, hiện nay nghề GD đòi hỏi tính sáng tạo cao, bạn ko có tính sáng tạo thì cho dù kỹ thuật cao cỡ nào thì làm 10 năm cũng vậy, làm suốt đời vẫn là 1 thằng designer

lqkhoi
24-10-2006, 19:50
Cho vài phép tính đơn giản nhé.
Ở các công ty quảng cáo top ở VN. Lương 1 designer khoảng 4 vé, lương của 1 Art Director khoảng 12, 15 đến 20 vé.
Sự khác nhau: Designer chỉ đâu đánh đó và thông thường là hốt hụi chót nên khi gần đến pitch thì là người ở lại sau cùng. Khỏe cái là khỏi phải suy nghĩ và vận dụng đầu óc.
Art Director có khiếu thẫm mỹ ( hổng cần hoặc vẽ siêu tệ) dùng đầu là chính, nghĩ ra rùi thì cho em designer hốt hụi chót.
Vì thế thông thường designer có óc thẫm mỹ tốt thì vài năm lên ART, lương upgrade lên vài lần. còn ko thì cứ mãi mãi là designer :))

GeoMulti
24-10-2006, 23:35
Nhờ vào topic này mà mình có thể hiểu sơ sơ về lĩnh vực GD! Hồi bé (khoảng lớp 4 đến 9) mình cũng hay rất vẽ tranh hoạt hình nhưng rồi lại học và làm ngành XD. Bây giờ mình chuẩn bị học và muốn tham gia vào lĩnh vực Multimedia (cái này rộng hơn GD phải không các bạn?). Nhưng mình sẽ khởi đầu lại bằng 1 lớp vẽ của Cô Được (ĐH MỹThuật Tp.HCM), nếu thấy mình chỉ cần có 1 chút năng khiếu mỹ thuật thì mình sẽ tiến lên. Còn các vấn đề Tools mình không lo ngại vì đó là sở trường và đam mê rồi.
Nói chung, vấn đề chính của mình ở đây là khả năng về Mỹ thuật của mình!
A! Bạn nào có nhận dạy nghề GD vào tối 2-4-6 ở các Q.1, Q.3, Q.BìnhThạnh thì cho mình theo học với nhé. Liên hệ mình qua topic này.

- Nhẫn vạn sự thành -

nttv
29-10-2006, 07:38
Mình rất thích đồ họa, vẽ vời trên máy tính, có thể tưởng tượng ra nhưng lại không thể vẽ ra vì mình không có năng khiếu về hội họa lắm. Mình đang dự định học về thiết kế đồ họa trên máy tính và sẽ theo nghề này luôn, thấy những mẫu thiết kế và những hiệu ứng đẹp đó mình rất thích và muốn làm được như vậy và hơn nữa. Mình cũng là dân IT và mong nhận được lời khuyên, hướng dẫn của mọi người về hướng đi của mình, mình muốn học đồ họa cho tốt và sẽ đi sâu vào nó thì nên bắt đầu học từ đâu(những môn căn bản để làm cái nền sau này)và nơi học tốt. Mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người, mình cám ơn nhiều.

it8x
30-10-2006, 00:49
Mình tên Nguyễn Phi Hùng ở Hà Nội, thân ái chào các bạn ! Mình đọc các bài viết của các bạn thấy rất bổ ích nhưng mỗi người 1 ý nên chẳng biết thực hư thế nào về chương trình đào tạo cũng như trung tâm đào tạo về đồ họa. Thú thực mình xác định theo học đồ họa,hôm trước đọc trên Tuoitre viết về FPT-arena và trên site của nó bồ kết luôn, tính học English bằng B để có cơ hội vào học mà nghe các Bro viết vậy mình "thụt vòi" luôn.Hơn nữa giáo viên của họ như thế nào, đừng nói là tất cả giáo viên đều là những người đẳng cấp Pro về Mỹ thuật đa phương tiện, ở Việt nam có mấy người như vậy chứ-nghề này còn ko được định hình trong các trường Đại học, cao đẳng nữa là...

Vậy thì học ở đâu bây giờ tại đất Hà thành này chứ, thật nan giải ! Bro nào có kinh nghiệm nói giúp với. Không biết những tay chuyên viên đồ họa tại VN đã đi làm trước kia họ học tại đâu nhỉ ?

Cảm ơn nhiều khi chia sẻ kinh nghiệm !

HTDesignZ
06-11-2006, 12:01
Chào bạn IT8x , bạn rất giống mình khoảng mấy tháng trước :P , mình cũng băn khoăn rất nhiều về FPT-Arena như bạn vậy . Nhưng cuối cùng mình đã quyết định thi vào và học tập tại nơi này . Vào học tập mình nhận ra rằng , nơi đây ko phải đành cho những kẻ lười biếng , nhứng kẻ con nhà giàu có có tiền cho con học cho nó "oai" , ở đây nếu ko tự mình học hỏi và nhất là có niềm đam mê thì khó có thể học hành tốt được . Mình thấy rất nhiều bạn phàn nàn về Arena , theo quan điểm của mình các bạn ko đủ khả năng cũng như ko thực sự yêu thích đồ họa thì ko nên nghĩ tới arena , phàn nàn vì sao ??? Khả năng yếu kém + lười biếng + chơi bời + yêu cầu , đòi hỏi với Arena quá cao . Họ ko chịu cố gắng chỉ biết chê trách , đòi hỏi !!! Với mình Arena là 1 môi trường rất tốt . Mình yêu Arena HN :D

gio_thoi_nguoc
06-11-2006, 17:08
Chào bạn IT8x , bạn rất giống mình khoảng mấy tháng trước :P , mình cũng băn khoăn rất nhiều về FPT-Arena như bạn vậy . Nhưng cuối cùng mình đã quyết định thi vào và học tập tại nơi này . Vào học tập mình nhận ra rằng , nơi đây ko phải đành cho những kẻ lười biếng , nhứng kẻ con nhà giàu có có tiền cho con học cho nó "oai" , ở đây nếu ko tự mình học hỏi và nhất là có niềm đam mê thì khó có thể học hành tốt được . Mình thấy rất nhiều bạn phàn nàn về Arena , theo quan điểm của mình các bạn ko đủ khả năng cũng như ko thực sự yêu thích đồ họa thì ko nên nghĩ tới arena , phàn nàn vì sao ??? Khả năng yếu kém + lười biếng + chơi bời + yêu cầu , đòi hỏi với Arena quá cao . Họ ko chịu cố gắng chỉ biết chê trách , đòi hỏi !!! Với mình Arena là 1 môi trường rất tốt . Mình yêu Arena HN :D

Kết luận. Bác là người giỏi giang + Siêng Năng + Chăm Chỉ ...
Chúc bác sớm thành Pờ Rồ =))

phuongnamn
10-11-2006, 13:30
Thiệt, lâu quá không vô forum, thấy anh em lại đào xới GD lên mà bàn. Tui cũng góp mấy câu tâm huyết.

Hồi đó mới vô ĐH, hùng hổ đi học lập trình. Nhưng hình như không có khiếu sao á, cuối cùng bỏ qua học design, gặp được Photoshop rồi mê luôn từ đó. Tới giờ là được 6 năm. 6 năm ròng tui ngâm cứu độc 1 món Photoshop, mà chỉ riêng về mảng Photo restoration and retouching, với mảng render background (nghía gallery thử http://camapghe.minitokyo.net), còn thấy hoài hoài chưa hết. Zậy thì cũng chỉ dám tự nhận là dân tay ngang thích vọc mà thôi!!! Mà vậy thì mần răng ngoài trung tâm nó dạy các bạn 6 tháng với 1 đống phần mềm đặng các bạn giỏi được mới lạ !!!

camihuvn nói rất đúng. Ideal không ai dạy được. Tui bổ sung thêm là để đẻ ra được ideal tốt, các bạn phải có kiến thức chuẩn về các vấn đề cơ bản của design tổng quát, phải đam mê, phải bỏ thời gian ra mày mò, suy nghĩ thì mới có. Chắc mấy câu này của tui sẽ bị nhiều người cho là sáo rỗng, nhưng tui tin chắc ít người làm được trọn vẹn chuyện này. Tui lại càng kết cái quyết định của Geomulti : đi học vẽ lại từ đầu; 1 việc rất hiển nhiên : anh không thể tự xưng là GD, nếu anh không biết kiến thức về vẽ và tô màu. Giống như PS : anh không thể làm được 1 tấm hình như ý, nếu anh còn không nắm cái hình đó được tạo ra từ cái gì. (Làm tui nhớ 1 câu hỏi bên box Photoshop : mần sao phóng hình ko bị bể? Cái này tui gợi ý thử : vậy cái loại hình hay mần trong PS không phải hay được gọi là hình bitmap sao? Câu trả lời nằm trong định nghĩa về hình bitmap --> cái rứa thì ai cũng biết nó là cái mô)

Còn cần bằng cấp, tui nghĩ là chuyện đó không khó. 1 học viện design cỡ Raffle Lassel (ngoài Trương Định á), dư sức đảm bảo uy tín cho tấm bằng và việc làm của bạn. Nhưng bản thân bạn có trình độ hay không, chuyện đó khác. Theo tui, chuyện quan trọng hơn nữa, là chuyện bạn có thực sự thích, và sẵn sàng "chơi tới bến" để thành GD không nữa kìa. Đừng đi để rồi bỏ dở, lúc đó ảnh hưởng nhiều thứ lắm.

Thôi thì cứ chúc ai có ý định lảm GD, cố lên rồi sẽ được.

camihuvn
10-11-2006, 14:55
HÔm trước ún cafe ở Sương Nguyệt Ánh, có anh bạn hỏi tôi.
Giờ tao muốn làm design thì nên bắt đầu từ đâu ? Vì hiện tại anh ta làm Quản trị mạng.
Theo kinh nghiệm nhỏ mọn của tôi. Để thành một GD trước tiên bạn phải có chút năng khiếu về mỹ thuật. Nói như vậy không hẳn không có nó không làm được, nhưng nó sẽ khó khăn cho bạn lúc vào nghề.
Để trở thành một GD: việc đầu tiên là sử dụng chuẩn các phần mềm đồ họa. POTOSHOP, AI, COREL... (Nói đâu làm đó, nghĩ sao vẽ vậy....) các bạn không nhất thiết phải đi theo đúng một khuân mẩu. Vi dụ: để làm tuyết rơi, không nhất thiết phải học theo Việt Photoshop, hay làm theo đúng một Barem nào, mà miễn sao bạn làm ra người ta nhìn vào biết đó là tuyết thì ok. cái đó là cách đột phá trong cách sử dụng phần mềm. Trong design bạn nên nhớ một điều, khi bạn thiết kế một mẩu nào, không nhất thiết nó phải giống. VD: như làm card Xmas, không nhất thiết bạn phải có hình cây thông noel thật, cái chuông, ông già tuyết...mà chỉ cần bạn vẽ một cách đại khái đôi khi là phát họa hình cây thông...như vậy là ok rồi.
Đó là cách sử dụng hình, bố cục, màu sắc...là cái bạn phải biết sau khi sử dụng thành thạo các phần mềm...
có rất nhiều bước...nhưng cái tôi vẫn cho là điểm mấu chốt của một GD là Ý TƯỞNG
Làm sao có được ý tưởng hay độc đáo..? thì câu hỏi đó giành cho những ai đam mê ngành GDesigner sẻ trả lời...

denisvu
12-11-2006, 18:51
Chào các bạn,đầu tiên mình có 1 nhận xét là theo mình nghề graphic design đang là 1 nghề rất hot đấy,đúng là với những người mới chập chững đi học,dính vào nghề đồ họa thì việc chọn 1 nơi để học thật sự là rất khó khăn,mình tuy mới 19 tuổi thui nhưng đã theo ngành này từ hồi cuối cấp 2 rùi,tính đến nay chắc theo được cũng phải trên dưới 5 năm rùi,trong 5 năm qua thì mình theo rất sát ngành này và cũgn đã từng học qua 3,4 trung tâm về đồ họa rồi sẵn đây mình xin đưa ra 1 trường có thể nói là rất đáng để cho bạn quan tâm,đó là trung tâm đồ họa ứng dụng DPI nằm trên đường pastuer ( ngay ngã tư Diện Biên Phủ với pastuer đó - nằm trong trường Lê Thị Hồng Gấm ) mình xin cam đoan với bạn rằng đây là 1 môi trường rất tốt để bạn bắt đầu con đường gd,đây là ngôi trường dạy về chuyên ngành gd đầu tiên ở thành phố ( chắc cũng nhiều bạn bít trường này ),học 1 năm thì ra nghề hẳn lun,ở đây 50% là dạy về ý tưởng,còn dạy về software thì chỉ dạy đủ những soft chuyên về đồ họa - đúng lĩnh vực : PS,illus,quark,freehand,dreamweaver,flash,hết( theo mình thì nhiu đây đủ cho bạn ra giang hồ rùi ),ko dạy tá lả như bên arena đâu,điều mình rất thích ở đây là các lớp dạy về ý tưởng - rất chuyên nghiệp sau khi bạn học xong 1 phần mềm thì sẽ có 1 lớp dạy về ý tưởng thiết kế về phần mềm đó như quark học xong thì sẽ có môn giải pháp layout,dreamweaver học xong thì sẽ qua môn ý tưởng thiết kế web...đặc biệt ở đây có 1 môn mà mình xin cam đoan với bạn là sẽ ko có trường nào ở hcm dạy là môn Typography - Nghệ thuật thiết kế chữ do đích thân ông giám đốc người nhận Jun Nguyễn j đó dạy,và môn C.I.P thiết kê biểu tượng công ty do cha Hàn Quốc dạy ( tên j quên mất rùi ),nội dung dạy rất hay - học đi đôi với thực hành,thầy cô dạy ở đây thì xin bạn yên tâm,ngoài 2 cha nước ngoài mình kể ở trên cũng khá nổi tiếng trên thế giới thì dạy về web là webmaster VDC dạy,illuss,in ấn là cha j đó quên tên ruì,but cũng nổi lắm ( nghe đâu là 1 trong những người đầu tiên đi tiên phong trong lĩnh vực in ấn ở TpHCM )bạn sẽ được học 4 học kỳ,1 học kỳ 3 tháng,học kỳ cuối muốn tốt nghiệp bạn phải làm 1 cd portfolio - cd này chứa tất cả những j bạn làm được trong wa trình học,và bạn sẽ dùng cd này để đi xin việc ( tất nhiên trường sẽ júp đỡ bạn làm cd này sao cho thật tốt ) - học phí ở đây cũng vừa phải,1t9 1 học kỳ ( tính ra chừng 600/tháng ) cơ sở vật chất ở đây thì ok,học trên projector,máy tính thì P4 3.0Ghz,ram 1gb...( đó là cấu hình hồi mình học - cách đây khoảng gần 2 năm )xài đồ họa thì vô tư,nói chung là mọi thứ đều tốt,đặc biệt bộ phận hỗ trợ việc làm của trường hoạt động rất hiệu quả,luôn luôn có sẵn công ty vào tuyển sau khi bạn tốt nghiệp,trường 1 năm chỉ mở 2 khóa thui.
Nếu bạn quyết định học ở đây thì hãy chuyên vào nó nhé,mình khuyên thật,vì chương trình ở đây nặng lắm,đang học cái khác mà học cái này nữa thì chua lắm đấy - theo kinh nghiệm của mình,mình hồi đó cũng ham lắm,đăng ký vô học ngay từ cuối lớp 11,2 học kỳ đầu học chú tâm dữ lắm nhưng qua đến học kỳ 3,4 thì vì lo chú tâm vào việc học lớp 12,phải thi qua tốt nghiệp + với luyện thi vẽ để thi mỹ thuật công nghiệp => ko tài nào chống đỡ nổi đành phải bỏ ngang ở giữa học kỳ 4 ( h nghĩ lại mình tiếc lắm ) nên mình khuyên bạn đã vào đây thì nên chuyên tâm vào nó.Mình thì tuy đã bỏ nhưng 3 học kỳ học ở đó mình đã học được rất nhiều bằng chứng là bây h tuy mới sinh viên năm 1 ngành MTCN thui nhưng đã xin được 1 công việc phù hợp,với một mức lương cũng " kha khá đó " mặc dù chỉ làm part time thui.

Còn học tại arena tuy chưa học nhưng theo mình nghe được cũng như đọc quảng cáo của nó thì cực kỳ dở tệ,không chuyên vào 1 phần nào hết,đào tạo cái j mà tùm lum,không có 1 chút j gọi là chuyên nghiệp ở đây hết,học phí thì lại trên trời,khi nó mới mở mình cũgn đã từng có ý định vào học nhưng xem xét lại chương trình học + với học phí trên trời của nó mình từ bỏ ý định đó tức khắc,nếu bạn cũng như ai đó chọn trường này mình khuyên nên suy nghĩ kỹ lại.
Cuối cùng - CHÚC BẠN THÀNH CÔNG :D

casperluv
13-11-2006, 23:30
đây là ngôi trường dạy về chuyên ngành gd đầu tiên ở thành phố ( chắc cũng nhiều bạn bít trường này )

nhầm to, lotus đã có hơn 12 năm phát triển trong việc dạy GD rùi đó

đặc biệt ở đây có 1 môn mà mình xin cam đoan với bạn là sẽ ko có trường nào ở hcm dạy là môn Typography - Nghệ thuật thiết kế chữ

Hiểu biết chưa sâu mà mở miệng nổ hơi to, môn đó bên Lotus dạy tới đâu nữa là...

Tóm lại ngôi trường bạn nói tới cũng good nhưng bạn nổ hơi nhiều wá :D

camihuvn
14-11-2006, 09:24
Chài...Bác DE gì đó nghe nói vậy chắc PRO lắm hĩ...níu có cơ hội xin diện kiến...để coi PỜ RỒ cở nào :))

Văn Hiển
14-11-2006, 14:11
Theo mình, thì nghề gì cũng phải có đam mê mới có thể làm việc tốt được. Chỉ cần tìm hiểu thông tin qua google thôi cũng đủ để có những nhận định cho riêng mình.

Các trung tâm dạy đồ họa cũng là nơi các bạn quan tâm đến tìm hiểu thông tin trước khi quyết định có theo ngành này hay không.

Cara77
14-11-2006, 23:11
Chúc mừng bác HTDesignZ. Bác là một người thật đặc biệt, một Arena(er) chân chính !
Đã 5 tháng rồi mới quay lại topic này, thời gian 5 tháng qua đủ để mình chuyển từ ước mơ GD sang ...modeller 3D !Bởi vì ... mình không có kiến thức nền về mỹ thuật, nên khi học những công cụ 2D thật chỉ biết sử dụng mà không biết sáng tạo, đáng tiếc quá. Nhưng sau khi tiếp cận 3D, mình nhận thấy nó thật gần gũi, thật với đời sống hằng ngày.Mình chỉ cần một óc quan sát tốt, một khả năng tư duy 3 chiều thì modelling là một lĩnh vực rất dễ dàng. (mình chỉ dám đề cập đến modelling thôi nhé, vì mình biết mình không có nhiều kiến thức hội họa mỹ thuật. Nếu dân Mỹ thuật mà qua bên 3D thì làm texture, background và effect tuyệt vời )
Xin lỗi vì đây là 1 topic về GD mà mình đem 3D ra bàn luận.

fantastic
06-12-2006, 21:08
Học 2 năm Arena ra -> kỹ thuật có thể có, còn đầu óc -> ko bằng 4.5 năm MTCN

.::Rocker::.
16-12-2006, 16:57
Nếu em chỉ chuyên về PhotoShop thì về sau ra có nên mở hàng chỉnh sửa ảnh hay mở hàng chuyên design , hay kết hợp cả 2 !
Em vẫn không hỉu khi học xong Photoshop thì có công ty nào nhận không !!! Bởi em chưa biết các công ty nhận vào làm gì !!!
Các bác giải đáp em với !! Nếu em chỉ chuyên Photoshop thì có phải là thiếu kiến thức để có 1 nghề không ?

nobitavietnam
16-12-2006, 18:44
Nếu em chỉ chuyên về PhotoShop thì về sau ra có nên mở hàng chỉnh sửa ảnh hay mở hàng chuyên design , hay kết hợp cả 2 !
Em vẫn không hỉu khi học xong Photoshop thì có công ty nào nhận không !!! Bởi em chưa biết các công ty nhận vào làm gì !!!
Các bác giải đáp em với !! Nếu em chỉ chuyên Photoshop thì có phải là thiếu kiến thức để có 1 nghề không ?
Tôi thấy nếu chỉ rành một món PS thôi cũng không đủ. Vì để công việc design còn liên quan đến một số công cụ khác như Corel, Illustrator,... nữa. Chưa kể đến món thiết kế web thì bạn cần biết HTML và các công cụ thiêt kế web như DW, Flash,...

Tốt nhất nên sắm cho bản thân khối lượng kiến thức càng nhiều càng tốt :D

20-12-2006, 18:12
"Illustrator" => của Adobe hả bác !!! Cũng dành để Design hả !!! Không học cái đó có sao không ?

terafunny
20-12-2006, 18:30
"Illustrator" => của Adobe hả bác !!! Cũng dành để Design hả !!! Không học cái đó có sao không ?

Theo như tôi biết thì Illustrator là một chương trình vẽ vector tương tự Corel nhưng nó có sự kết hợp với Photoshop

20-12-2006, 18:40
Hic bác kia bảo phải có cả bằng cấp về Mỹ thuật thì tui kiếm đâu ra !!!

Văn Hiển
21-12-2006, 11:46
?

Nếu chỉ có photoshop thì khó làm việc lắm, bạn cần trao dồi nhiều kiến thức hơn nữa, như layout, màu sắc, hay thậm chí là kiến thức kinh tế (nếu làm quảng cáo), để có thể làm việc được. Thân mến!

camihuvn
21-12-2006, 13:48

Đây là 1 chương trình khá hay. Nếu bạn muốn trở thành Designer thì tốt nhất nên học nó
Về cơ bản. các phiếm tắt và cách sử dụng gần gần Photoshop.
Nó có thể dùng vẽ kỷ thuật. Dàn trang, Clipart, Design...Thậm chí là 3D
Good Luck!

23-12-2006, 09:02
Thậm chí cả 3D cơ à !! Cái đấy hay đấy !!! nhưng 1 khóa học có lâu không !!

ongtre63
23-12-2006, 10:09
lớp căn bản: 6 tuần, tuần 2 buổi, buổi 2h35 phút

hi

25-12-2006, 11:08
Thế giá cả ông thầy gia giá thế nào có mắc không ?

Mr KOP
10-03-2007, 03:42
chào mấy anh cái topic này đã chìm rồi nhưng em xin được phép lôi nó lên lại ^^
đọc qua 4 trang em mới thấy cái sự thật của việc học nó khó đến mức nào, đòi hỏi em phải nổ lực hơn
Arena đang là 1 dự định của em nhưng mà có thể em sẽ chuyển sang hướng khác từ lúc này (học phí cao lại dạy quá tổng quát)
Hoa Sen từng là 1 phần dự định của em và có thể em sẽ suy nghĩ lại.
Vấn đề của em là ở chỗ năm nay em học 12 và dự định sẽ không thi đại học.Đồ Hoạ vi tính là mục tiêu của em từ lâu , nhưng để dc vào MTCN (có đồ hoạ) thì phải Văn hay Vẽ đẹp nhưng trời phú em văn không hay, vẽ thì không đẹp lắm.Nhưng mà về lĩnh vực đồ hoạ vi tính ko phải là ai cũng vẽ đẹp, như anh gì ở trang kia nói, ý tưởng mới là tất cả.Em nghĩ mình là một người có rất rất nhiều ý tưởng (em tự học PTS cũng được lâu và thực sự yêu thích nó).Tiếng anh là một thứ tất yếu mà em cũng cần trao dồi thêm.
Kết thúc lớp 12 này, em sẽ (nếu đậu) TN THPT và thực hiện cái ước mơ của mình ở một trung tâm đào tạo đồ hoạ, em sẽ học thêm tiếng anh.Không biết quyết định của em có táo bạo quá không khi bây giờ người người Đại Học nàh nhà Đại Học.Mấy anh nào có kinh nghiệm thì giúp em với nhé ^^

fantastic
08-07-2007, 03:28
(Cũng lâu rồi mới nhảy dzô, reply chút cho dzui :D)
Ở TP HCM hiện có thêm học viện thiết kế Raffles nổi tiếng của Singapore đạo tạo ngắn hạn hơn đại học. :D Có điều học phí thì trên cả trên trời.
@Mr POP: bạn nói đồ hoạ máy tính mà ko cần vẽ đẹp thì cũng không đúng đâu. Đồ hoạ máy tính rất rộng. 2D, 3D, Web, Graphic, Animation... có những cái không cần vẽ đẹp, nhưng cũng có những cái cần phải vẽ đẹp (đẹp chỉ ở 1 khái niệm tương đối, căn bản là đúng và hiểu rõ cái mình đang làm)
Hồi trước tớ cũng suy nghĩ làm Graphic Design thì cần gì vẽ đẹp... và bi giờ, sau một thời gian "chinh chiến" thì tớ biết được đó là sai lầm, và sẽ ảnh hưởng đến tương lai của mình. Tất nhiên không cần vẽ đẹp vẫn sẽ có việc, lương có thể cao hay thấp, tuỳ khả năng của bạn và hên xui, nhưng nếu không có khả năng thể hiện cao hơn (mà bạn gọi là vẽ đẹp đấy!) thì cũng chỉ dừng lại ở mức đó.
Làm Computer Graphic Design cũng có cái lợi là "chôm" hình của người ta về chỉnh sửa thoải mái, nhưng riêng tớ đôi khi thích tự vẽ ra một cái gì đó cho mình hơn, nên cần phải biết vẽ, ko đẹp (10/10) nhưng cũng phải khá (6/10-7/10)
Không biết vẽ hình hoạ (là vẽ người đấy!), không nắm rõ cấu trúc hoạt động của con người ---> rất khó cho animation, làm hoạt hình... Và tất nhiên "vẽ" sẽ bao gồm cả trang trí --> môn này gọi là môn về màu sắc đấy bạn ạ. Tương tác giữa đồ hoạ và con người là ý tưởng thể hiện bằng đường nét + màu sắc, thiếu 1 trong 2 chẳng còn gọi là đồ hoạ nữa. ^^ Còn nhiều môn khác, đảm bảo không học đại học bạn sẽ khó mà biết đến để tự tìm hiểu (học đại học thì cũng chỉ biết đến nó, còn lại là tự mò), ví dụ: nguyên lý thị giác (tác động, ý nghĩa của màu sắc, đường nét... đến thị giác con người, vai trò của chúng..). Tớ chỉ mới học, nên chưa biết nhiều, chỉ nói sơ sơ vậy thôi >"<
Sự khác biệt của 5 năm đại học và 2 năm Arena khá lớn đó bạn
Ý tưởng là tất cả, nhưng nếu không thể thực hiện ý tưởng ra bằng nét vẽ của mình ---> vứt! Đó là 1 trong số những sự khác biệt giữa đại học và học thiết kế ở ngoài. Nếu bạn tự tin mình là một người có... "rất nhiều ý tưởng" thì có lẽ chỉ cần tự mày mò PS và một số phần mềm đồ hoạ khác thì trùm rồi đó, không cần đi học ĐH hay trung tâm nào đâu!
Thực sự thì không phải cứ học ĐH là giỏi... quan trọng là bạn học được gì và thực hiện như thế nào.
Tớ thì nghèo, ko có tiền học Raffles đâu mặc dù cũng ghiền lắm, nên chọn con đường đại học, ít ra ở đây có bạn bè, học từ bạn là chính, ý tưởng có ở mọi người.
Còn nói thật, đi học mấy cái trung tâm đồ hoạ ở ngoài, chẳng có chất tí nào, tớ thà ngồi nhà tự học, khá hơn nhiều.
Đây là ý kiến chủ quan của tớ ^^

duc tuan
11-07-2007, 13:35
Các bạn vào đây đăng ký học nè :D:D

http://www.geniusdv.com/after_effects_training/

hoangdesign
24-07-2007, 00:47
không tự đươc 70% thì đừng mơ

skyblue252
27-07-2007, 08:29
Đừng quá tự tin nhận mình là Designer, vì bạn biết, bạn chỉ là một con gà, như tôi mà thôi!!
Câu nói này rất hay

anopheles
30-07-2007, 23:05
Ban nao muon hoc phan mem (RHINO 3D... cac phan mem thiet ke nu trang) thi lien he voi minh . De biet them thong tin.
mail: rhino_jewelry@yahoo.com
phone: 0919222844
http://www.rhino3d.com/jewelry.htm

Tridesign
02-12-2008, 18:35
Mình muốn học thiết kế 3d để làm phim hoạt hình.Có bác nào biết chì dum..
Chân thành cám ơn.
thân..
Trí

meoukg
17-02-2009, 15:21
Còn BWgroup thì sao? chỗ đó còn dạy PS không?