PDA

View Full Version : Nhờ chỉ dẫn về pin

HOANG GIANG
09-03-2006, 00:12
Chào các bạn
Nếu dùng laptop chủ yếu ở nhà thì để kéo dài tuổi thọ của pin thì có nên tháo hẳn pin ra khỏi laptop kô? chỉ sử dụng bằng adaptor thôi
Bạn nào có kinh nghiệm về vụ nầy xin chỉ giáo
Đa tạ

Cuong_DC9
09-03-2006, 03:28
Không nên tháo pin ra khỏi laptop bác Giang ạ.
Sau vài tháng bác nên bảo dưỡng 1 lần: sả sạch pin và nạp đầy.
Riêng với pin loại Li-ion thì không được sả hết hoàn toàn vì có thể nguy hiểm và làm giảm tuổi thọ của pin.
Việc bảo dưỡng không làm cho pin tốt lên mà chỉ đưa pin "trở lại quỹ đạo".
Chúng ta thường gặp căn bệnh là pin mới nạp 1 tí đã báo đầy, mới dùng 1 tí đã báo hết. Thực ra không phải do pin già (trừ khi già thật) mà do bộ phận controll của pin hoạt động không chính xác.
Việc bảo dưỡng sẽ reset lại bộ phận này và 1 cách gián tiếp để kéo dài tuổi thọ của pin đó là giảm số lần nạp pin xuống.
Một số loại máy tính có sẵn tính năng này, nhưng không phải cái nào cũng có.

cold_blood_boy
09-03-2006, 04:45
Một số loại máy tính có sẵn tính năng này, nhưng không phải cái nào cũng có.

Khi mua thì làm sao mình biết được cái nào có, cái nào kô ? ( ý mình là chỉ cần nhìn vào các thông số kỹ thuật kô cần hỏi tụi bán hàng )

Cuong_DC9
09-03-2006, 05:22
Khi mua thì làm sao mình biết được cái nào có, cái nào kô ? ( ý mình là chỉ cần nhìn vào các thông số kỹ thuật kô cần hỏi tụi bán hàng )
Rất tiếc, mình chưa gặp cái máy nào có tính năng này nên không dám nói lung tung. Chỉ biết rằng đó là tính năng tự sả-nạp pin, không cần rút dây nguồn ra.

dly
09-03-2006, 14:41
Bạn vào Bios của máy (tùy thương hiệu có đới có, có đời không) tìm phần Battery trong mục này sẽ có clearning or là calibratery gì đó mình không nhớ rõ chữ họ sử dụng lắm mỗi thương hiễu họ sử dụng chữ riêng, (không thông nhất) Bạn cho nó chạy và chờ thao tác xả pin và nạp lại, công việc này mất vài giờ

HOANG GIANG
09-03-2006, 23:40
Hôm nay vào làm việc tôi có hỏi thăm 1 số đồng nghiệp chuyên trị laptop thì được khuyên là nếu làm việc chủ yếu ở nhà thì nên tháo pin ra xài adaptor thôi,nhưng 1 tháng thì phải 1 lần lắp pin vào để
xả hết và sau đó thì nạp đầy lại,như vậy để tránh tình trạng pin phải nạp và xả liên tục làm giảm tuổi thọ pin
Cám ơn các bác đã cho ý kiến

dly
10-03-2006, 07:26
Các đồng nghiệp của bạn nói đúng cho các đời máy trước kia. Nhưng khi công nghệ máy tính chuyểnn qua pin Li-Ion thì mình nghĩ không cần thao tác này nữa nhưng chưa có thời gian thử nghiệm dài ngày nên.... góp ý để tham khảo với nhau. Ok

Tôi có một máy tính sữ dụng 4 năm nay nó theo tôi trên 4 vùng chiến thuật(nó ở với tôi lâu nhất. Máy xịn thường là được sử dụng khoảng 1 tháng là bị "giựt") Pin gần như không hề được gỡ ra trừ những lúc tháo ổ cứng, thay ram. Pin vẫn good

nino
11-03-2006, 11:02
Các đồng nghiệp của bạn nói đúng cho các đời máy trước kia. Nhưng khi công nghệ máy tính chuyểnn qua pin Li-Ion thì mình nghĩ không cần thao tác này nữa nhưng chưa có thời gian thử nghiệm dài ngày nên.... góp ý để tham khảo với nhau. Ok

Tôi có một máy tính sữ dụng 4 năm nay nó theo tôi trên 4 vùng chiến thuật(nó ở với tôi lâu nhất. Máy xịn thường là được sử dụng khoảng 1 tháng là bị "giựt") Pin gần như không hề được gỡ ra trừ những lúc tháo ổ cứng, thay ram. Pin vẫn good

Vậy nếu không xài thường xuyên có nên tháo pin ra không? (một tuần xài 1 - 2 hôm, đôi khi hai tuần xài có 1-2 ngày)?

dly
11-03-2006, 12:57
Tôi nghĩ chắc cũng không cần đâu bạn vì cũng có lúc cả tháng trời tôi không đụng tới Laptop mà chẳng thấy gì khác lạ. Khi cần cứ mở lên và sử dụng Hay là tại mình có nghề (chảnh) nên pin bền hơn.

Mẹo vặt: Nên chọn chế độ shutdown khi Pin gần hết. Không chọn các chế độ khác. Xin lỗi không bàn sâu về đề tài này. Hơi dài

shiphpvn
14-04-2006, 01:12
Theo thiển ý của tôi : Nếu không phải di chuyển thì nên nạp thật đầy (100%)sau đó gói pin vào túi nilon + gói chống ẩm rồi sau đó cất vào tủ, sau 1 tháng lại lôi nó ra xả hết rồi lại nạp đầy, cất đi là tốt nhất. Bởi vì tuổi thọ của pin phụ thuộc vào số lần nạp-xả. Nên ít chu kỳ nạp-xả => ắt pin sẽ sống bền lâu hơn.

spynick
16-05-2006, 01:16
mình mmới mua máy nên kinh nghiệm xài chưa biết nhiều. Nhân chuyện nói về pin máy tính xách tay mình xin có câu hỏi là:
Khi mình dùng pin gần hết(còn khoảng 15%) thì mình cắm Adapter để nạp cho đến khi đầy sau đó ko sử dụng máy nữa và tắt đi. Đến hôm sau mở máy mình cứ cắm Adapter cho máy chạy mà trong khi pin vẫn đầy(pin vẫn lắp ko tháo ra) thì có ảnh hưởng đến tuổi thọ của pin hay ko?

command
16-05-2006, 23:00
bạn cứ nghĩ là pin nào cũng có tuổi thọ cả- sạc nhiều(dùng nhiều ) thì mau giảm tuổi thọ. Mặc dù pin lithium kô có khả năng nhớ như pin Ni- nhưng tốt nhất cài adaptor thì nên tháo pin ra.
một tuần nên xài một lần cho gần hết-sau đó nạp lại đầy-nếu để lâu quá kô xài- nó sụt áp dưới ngưỡng là tiêu luôn pin đấy nhé:drool:

thanhma
17-05-2006, 00:33
theo mình được biết,xài pin tốt nhất là xài hết rồi nạp, tránh trường hợp vừa xài pin vừa nạp điện.