PDA

View Full Version : Hỏi về domain diendantinhoc.com?

WorkingTime
07-03-2006, 22:23
Em vừa đọc bài "diendantinhoc.com của ai?" và được biết là diễn đàn ddth bị hack và đã mất tên diendantinhoc.com.
Bản thân em biết ddth qua báo chí là của anh ViKhoa, ngay trên Web của PCWORLD ViệtNam cũng chỉ đến ddth (khi chọn Diễn đàn IT/ Diễn đàn tin học)

Cho em hỏi sao anh ViKhoa không lấy lại được tên diendantinhoc.com của mình?

Vì khi mua domain thì chắc phải đóng tiền, vậy khi mình xuất trình chứng cứ đóng tiền đó thì người bán domain phải trả lại cho mình chứ? Ví dụ khi mất SIM điện thoại thì mình cầm CMND ra tổng đài lấy SIM có số cũ của mình.

(Em không biết nên mới hỏi mong các anh/chị thông cảm)

nobitavietnam
07-03-2006, 23:23
Hi hi, hacker đã hack (cướp quyền quản lý) domain diendantinhoc.com của vikhoa. Hắn đã transfer (chuyển quyền quản lý chính qua một công ty khác) và đương nhiên công ty quản lý chính không biết cái tên vikhoa này :D
Giải thích hơi lủng củng, hy vọng bạn hiểu :D

vikhoa
07-03-2006, 23:30
Em có thể xem tại đây:
http://www.vnn.vn/cntt/virus-hacker/2005/01/363840/

Thực tế, tên miền diendantinhoc.com đã bị chuyển đi (transfer) từ ngày 3/1, nhưng phải tới 6/1 thì thủ phạm mới đổi DNS dẫn đến địa chỉ khác, và người truy cập bắt đầu bị chuyển hướng truy cập từ rạng sáng ngày 7/1. Cũng theo anh Vi Khoa, việc tấn công vào Network Solutions (NetSol), máy chủ đăng ký tên miền diendantinhoc.com đã diễn ra vào khoảng cuối tháng 9-2004, "thông qua việc tấn công bằng cách đi đường vòng, hack domain mandafet.com đặt bên Yahoo, rồi transfer domain này qua NetSol để không bị hack lại, sử dụng email kylin@mandafet.com để lấy account quản lý domain diendantinhoc.com và it4vn.com bên Netsol".

Domain diendantinhoc.com "bị" transfer 1 cách "hợp pháp" ra khỏi Netsol do email confirm transfer được xác nhận thông qua kylin@mandafet.com đã bị đánh cắp trước đó. Vì vậy mới không lấy lại được vì NetSol xem đó là chuyển nhượng domain hợp pháp.

Nói chung, đây là 1 bài học kinh nghiệm thôi, cũng vì quá tin tưởng vào Yahoo Business Hosting & Domain Service không thể bị hack :(

conmeocattai
07-03-2006, 23:54
Em vừa đọc bài "diendantinhoc.com của ai?" và được biết là diễn đàn ddth bị hack và đã mất tên diendantinhoc.com.
Bản thân em biết ddth qua báo chí là của anh ViKhoa, ngay trên Web của PCWORLD ViệtNam cũng chỉ đến ddth (khi chọn Diễn đàn IT/ Diễn đàn tin học)

Cho em hỏi sao anh ViKhoa không lấy lại được tên diendantinhoc.com của mình?

Vì khi mua domain thì chắc phải đóng tiền, vậy khi mình xuất trình chứng cứ đóng tiền đó thì người bán domain phải trả lại cho mình chứ? Ví dụ khi mất SIM điện thoại thì mình cầm CMND ra tổng đài lấy SIM có số cũ của mình.

(Em không biết nên mới hỏi mong các anh/chị thông cảm)

Domain chứ không phải cái SIM bạn ạh.Người ta lấy "hợp pháp:chris: " nên chịu thôi..không kiện ra pháp luật được:no: :no: