PDA

View Full Version : ai giúp được cho cái laptop

Justin
06-03-2006, 11:49
hic, tui post bài hỏi mấy lần mà chẳng có ai trả lời dùm, post lần cuối vậy, vấn đề nó là thế này:
1. tôi mới mua một con access point MSI RG54GS2, nó viết là wireless router plus print sever, nó cho kèm theo 1 cáp thẳng(RJ45,Cat 5). Vậy cuối cùng thì nó là thiết bị lớp mấy (2 or 3) :blink: nếu là router(lớp 3) thì phải cho cáp chéo chứ(từ router->computer mà) :no: mà nếu là lớp 2 thì cáp từ ADSL Router đến Access Point phải là thẳng đúng ko
2. Con này có 1 Wan & 4 Lan. Trong document kèm theo, nó hướng dẫn là cắm dây từ Adsl Router vào Wan, cắm dây từ máy tính vào 1 trong 4 Lan. Tui đã làm thế mà chẳng được, có phải config gì thêm ko?
3. Làm như hướng dẫn chẳng được, tôi cắm dây từ ADSL Router vào 1 Lan, cắm dây từ computer vào 1 trong 3 Lan còn lại, chẳng config gì thêm, thế mà cả laptop & destop đều vào net được, nhưng 2 máy ko nhìn thấy nhau, ko ping cho nhau được luôn, thỉnh thoảng nó lại hâm ko vào net được,phải rút ra cắm vào một lúc.

Nói chung là các bác chỉ bảo e cụ thể cách làm 1 mạng Lan giữa 1 Laptop, 1 destop, 1 Adsl Router, 1 access point, cảm ơn các bác trước

namphongpc
12-03-2006, 15:39
Trả lời cho câu 1:
các cổng của wireless router là
Auto MDI/MDIX LAN Ports
These ports automatically
sense the cable type when
connecting to Ethernetenabled
computers.