PDA

View Full Version : Thực tế đáng buồn cho các sinh viên khoa CNTT

ongxadeptrai
06-03-2006, 00:43
Tôi hiện là sinh viên khoa CNTT trường Đại học Bách Khoa Tp HCM.
và sau đây là những điều mà tôi muốn nói :

http://www.bkitclub.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2233

Vì một 'lý do nào đó' mà đường link trên đã không còn tồn tại , nay mình xin post lại một phần mà mình đã lưu trữ được :

Mình nói:
Có lẽ các bạn K2002 đã vừa nhận được đề tài thực tập tốt nghiệp .Có bao nhiêu bạn được "bốc thăm " trúng đề mình đã chọn .Tui thật không hiểu ,đã là sinh viên đại học ,tại sao chúng ta lại không được quyền quyết định con đường tương lai của mình , không được làm những đề tài mình yêu thích , và mình thực sự đam mê ,thực sự giúp ích cho công việc sau này của mình .Bởi vì chỉ có niềm đam mê mới có thể đem lại những sáng tạo .Tại sao nhà trường lại quá gò bó sinh viên , "ép" sinh viên phải làm những đề tài mà chỉ bản thân người ra đề nghĩ là tốt cho sinh viên . Sẽ rất tốt nếu như những đề tài này chỉ là tham khảo ,để sinh viên có thể có thêm những lựa chọn từ phía thầy cô ,những người dẫu sao cũng rất nhiều kinh nghiệm. Nhưng thật là xấu khi những đề tài này là bắt buộc .Tại sao thầy cô lại có thể áp đặt sinh viên, bắt buộc họ phải chọn 1 trong những đề tài đó .Thật không đúng khi nói là thầy cô , mà phải nói tại sao Khoa lại áp đặt như vậy , dẫu sao thầy cô chỉ là người ra đề . Tui thật không hiểu tại sao quy định này lại có thể tồn tại mấy chục năm nay trong khi xã hội đang không ngừng kêu gọi sinh viên tích cực sáng tạo .Phải chăng lời kêu gọi đó không đến được những ngừơi có trách nhiệm ở Khoa Công Nghệ Thông Tin trường Đại Học Bách Khoa Thành Phố Hồ Chí Minh ? hay là còn những lý do nào khác .Tại sao không để cho sinh viên tự nghĩ ra đề tài cho chính mình ,phù hợp với nguyện vọng và năng lực của sinh viên hơn, và từ cái đề tài đó, giáo viên hướng dẫn ,hoặc Khoa ,có thể đề nghị ,bổ sung hoặc sửa đổi thêm một số chi tiết để nó có thể đúng với với tầm vóc của môn Thực Tập Tôt Nghiệp hay Luận Văn Tốt Nghiệp .
Tại sao không để chính bản thân sinh viên là ngừơi sàn lọc những đề tài . Nếu như những đề tài của một giáo viên ra mà không có sinh viên nào nhận ,thì đều đó đã phản ánh được là nhu cầu của sinh viên đã không giống với ý nghĩ của bản thân ngừoi ra đề. Thực tế đúng là như vậy , qua đợt bốc thăm vòng 1 ,có rất nhiều đề tài của một số giáo viên không sinh viên nào chọn , nhưng có những đề tài có rất nhiều sinh viên chọn. Nhưng vì bắt buộc phai chọn trong những đề tài này ,nên họ ,những ngừoi không rút trúng thăm đợt 1đành phải bắt thăm thêm đợt 2 và chỉ được chọn trong những đề còn lại .Thật quá phủ phàng .Sinh viên phải phó mặc tương lai của mình trong trò chơi may rủi. Tại sao không để sinh viên có quyền "đào thải " những đề tài không còn hợp với nguyện vọng của mình , để ngừoi ra đề tài phải không ngừng nắm bắt được nguyện vọng của sinh viên , cũng một phần là tương lai của đất nước .Vì cứ ép buộc sinh viên phải chọn trong những đề tài đó , nên dù người ra đề có ra một đề tài gì đi nữa thì cũng bảo đãm sẽ có ngừơi chọn lựa. Vì sinh viên không còn con đường nào khác để chọn. Thật buồn cho sinh viên chúng ta .Chúng ta không được quyền nghĩ ra đề tài cho chúng ta , không được định hướng cho tương lai của chúng ta mà phó mặc số phận cho những lá thăm vô nghĩa .... Đáng buồn quá phải không các bạn ....
Thật ra , hiện nay Khoa chúng ta vẫn có quy định về việc cho nhận đề thực tập ở các công ty khác (nếu chúng ta kiếm được !!!!) và việc này không được phổ biến rộng rãi cho tất cả sinh viên hoặc có văn bản chính thức để hướng dẫn sinh viên cách thức ,quy trình phải làm khi nhận đề thực tâp ở các công ty ngoài . Tại sao ???
Tui viết bài này không phải để chê bai mà chỉ mong Khoa chúng ta ngày một tiến bộ ,phát triển hơn , giúp sinh viên có thể chủ động trong học tập, tự quyết định tương lai cho chính bản thân mình.
Xin cám ơn đã đọc bài viết này .

Một bạn sinh viên khác:
Bạn hoàn toàn có thể gửi mail cho giáo viên để xin để TTTN trước, thậm chí nói lên nguyện vọng mình yêu thích. Nếu cảm thấy được thì có lẽ các thầy cũng ok thôi. Như bạn thấy nhiều bạn SV đã làm như vậy.

Nếu theo ý bạn thì chẳng khác gì mấy thầy lại phải đi hỏi từng sinh viên xem họ thích cái gì, muốn làm đề tài về cái gì à???

Tới phiên mình:
có lẽ bạn không đọc kỹ bài viết của tui , điều bạn nói thực ra lại nêu thêm một vấn đề tiêu cực nữa . Tại sao những người gặp riêng,có quen biết(ý rất bình thường là giáo viên biết sinh viên đó trong quá trình học tập những môn trước )giáo viên lại được ưu tiên hơn những người khác ??Tại sao không tạo cơ hội đồng đều hết cho mọi người ? nếu như đều này được phổ biến công khai cho tất cả sinh viên , " các em nên tìm gặp thầy cô hướng dẫn để xin đề " thì không có gì phải nói , đằng này , không hề có 1 thông báo nào về chuyện này . Ở đây ,tui không bàn về tính hợp pháp của vấn đề này , nhưng ,tui nghĩ đây chỉ là một cách để chửa cháy tức thời thôi, sinh viên đi gặp thầy cô ,cũng chỉ để xin đề của thầy cô , chứ không hề được nêu lên đề tài của mình làm .và việc xin trước này nhằm ngăn chặn không cho những người khác nhận đề tài này trong buổi thông báo chính thức .Vậy chuyện gì sẽ xảy ra nếu tất cả sinh viên đều đi xin đề .Chắc chắn chuyện này sẽ dẫn đến những chuyện lộn xộn khác và tranh chấp dề .Thực ra tui rất bức xúc vấn đề này ,vì cách đối xử không công bằng .Tại sao lại không để tất cả sinh viên có quyền như nhau ??? tại sao lại có những "cửa sau" như vậy ,và khi phát đề ra , lại công khai tồn tại ???
Tại sao lại có như vậy ?
Nếu như tất cả sinh viên đều được tự ý nộp đơn ( tui không bao giờ nói giáo viên phải đi hỏi từng sinh viên nhé ), trong đó nêu lên đề tài của mình , có thể là giáo viên chủ nhiệm sẽ hướng dẫn ,bổ sung hoặc sửa chữa sao cho có thể chập nhận được với yêu cầu của môn TTTN họăc LVTN thì có phải tích cực ,chủ động không .. .và như thế ,những cái "cửa sau" đó liệu có còn tồn tại không ? tiêu cực này sẽ dẫn đến tiêu cực khác . Tui không trách những bạn đi xin đề ,các bạn cũng chỉ vì bất đắc dĩ, vì không thể nói lên đề tài của mình ,nên mới đi hỏi xin các thầy ,các cô. Các Thầy ,các cô cũng vì thương học trò mới làm như vậy. Nhưng ở đây ,cái đáng trách là quy định của Khoa quá gò bó, quá gượng ép và tiêu cực .
Tui đề nghị nên nhanh chóng sửa đổi quy định này .
Hiện nay ,nhiều tờ báo đã và đang nói đến vấn đề tiêu cực trong học đường ,sinh viên thiếu phần chủ động v..v. sinh viên chúng em cũng ý thức mình cũng cần nên chủ động ,tích cực hơn trong học tập . Chỉ xin Khoa nên tạo điều kiện cho chúng em được chủ động hơn, đặc biệt ở môn Thực Tập Tốt Nghiệp và Luận Văn Tốt Nghiệp ,để chúng em có thể tự quyết định con đường phát triển sau này của mình .
Em xin chân thành cám ơn.

Tới một bạn khác:
Tui thấy java nói hơn quá. Bạn tui đã gửi mail xin thầy để xin đề tài và được hướng dẫn về hướng mà bạn ấy muốn phát triển. Bạn hoàn toàn có quyền gửi mail để xin, hoặc trực tiếp giảng viên để xin. Quan trọng là ở chỗ bạn xin đúng người đã hoặc đang nghiên cứu về vấn đề mà bạn muốn phát triển. Nếu đề tài của bạn đặt ra phù hợp với hướng nghiên cứu của giảng viên hướng dẫn, thầy cô sẵn sàng giúp bạn. Nếu bạn chưa có đề tài nhưng hướng nghiên cứu trong tương lai phù hợp với chuyên môn của giảng viên thì bạn có thể xin đề tài, nếu thấy không thích bạn có quyền không chọn. Còn bạn nói về vấn đề tiêu cực, thì xin thưa chắc chắn là không có đâu. Ngược lại bạn không có đề tài, hoặc chưa có hướng phát triển thì hãy để lá thăm may mắn đến với bạn, như thế sẽ dễ dàng hơn

Em cũng xin góp ý với khoa là khi tổ chức bốc thăm đề, có lẽ nên đưa list đề đó lên web của khoa, ai muốn đăng ký đề nào thì đăng ký trước. Nếu 1 đề đến hết kì hạn đăng kí mà chỉ có 1 nhóm làm thì coi như đề đó thuộc về nhóm ấy. Còn nếu xảy ra tranh chấp thì vui lòng bốc thăm. 1 Nhóm có thể đăng kí nhiều đề, nếu nhóm đó đã đăng kí được 1 đề nào thì sẽ bị loại khỏi danh sách đăng kí của các đề còn lại. Như vậy việc bốc thăm diễn ra đơn giản không phải phức tạp và kéo dài

Tới mình:
có lẽ bạn là một trong những người mail xin được đề mà bạn muốn nên bạn không hiểu nổi khỗ của những người bốc thăm ,vì những gì bạn nói chứng tỏ bạn không biết hôm đó chia đề như thế nào .Thực tế đúng như bạn nói (nên bạn không cần phải đề nghị nếu như bạn co`1 mặt),hôm đó là chỉ những đề nào có tranh chấp mới bốc thăm (dĩ nhiên) và từ thực tế hôm đó tranh chấp là rất nhiều , nhiều đề tài có tới 7 nhóm đang ký ,mỗi người chỉ đang ký một đề tài, nếu đụng độ thì bốc thăm đợt 1. Những người không rút trúng đơt 1 lại phải rút đơt 2 , và khi này những đề tài đã được chọn ở đợt 1 sẽ không được chọn lại nữa và như thế cơ hội rất ít . Vấn đề tui nói mà bạn vẫn chưa thể nào hiểu ? tại sao chúng ta lại trông chờ vô những lá thăm đó , tại sao chúng ta không được đề đạt những đề của mình , chúng ta không hề biết phải làm thế nào để có thể nêu đề chúng ta lên. Tui đã hỏi 1 chị ở Khoa , chị đó nói trường hợp đó rất khó xảy ra, hình như chưa xảy ra chuyện sinh viên tự nêu đề tài để nhận thực tập trừ phi, đề tài đó là của một công ty, và công ty đó phải có Khoa "quen biết ". Tui cũng đồng ý là đề tài sinh viên nêu ra nhiều khi còn quá non kém ,hoặc còn nhiều sai sót ,nhưng tại sao thay vì hướng dẫn cho sinh viên sửa đổi ,bổ sung để hoàn thiện đề tài đó , Khoa lại thẳng thắn bác bỏ .Tại sao sinh viên không được nêu lên ý kiến của mình, nêu lên nguyện vọng của mình , chẳng lẽ trong 5 năm học , lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất ,sinh viên được nêu nguyện vọng là ở Đại hội sinh viên giành cho 1 Khóa ????? Tại sao trong khi báo chí ,xã hội đang kêu gọi sinh viên tích cực hơn trong học tập ,chủ động hơn , thậm chí nhiều thầy cô lên lớp cũng khuýên khích sinh viên ,thì 1 quy định như thế này lại tồn tại bao năm nay. Có lẽ đến lúc phải bỏ quy định này .Bao nhiêu sinh viên hôm đó đã lầm lũi bứơc ra về khi không bốc đựoc đề mình yêu thích , bao nhiêu ước mơ đã bị chôn vùi chỉ bởi một quy định vốn đã quá cổ hủ và lạc hậu . ....

therebex
06-03-2006, 08:49
Bạn ơi, đây là chuyện nội bộ mà. Đem ra public thế này thì ...
Ko phải chỉ có trường bạn mới thế, trường tôi cũng thế.
Bỏ đi bạn ơi

Vzar
06-03-2006, 09:39
^_^ đều là cntt mà ra cả....
bùn chi, đi du học cho xong...
nói thật đó, nay có điều kiện thì nên cố gắng du học tốt hơn..

^_^

ongxadeptrai
06-03-2006, 10:29
tui cũng buồn quá , học mấy năm trời ,đến phút cuối mới biết được sự thật phũ phàng , dù có lên tiếng cũng chẳng làm đựoc gì ....thôi cũng ráng học cho xong rồi ra kiếm một cái nghề .
Cám ơn các bạn đã quan tâm .

Oriole7610
06-03-2006, 18:30
Cái này chỉ là của trường bạn, chứ sao lại vơ đũa cả nắm nhỉ ^^

^_^ đều là cntt mà ra cả....
bùn chi, đi du học cho xong...
nói thật đó, nay có điều kiện thì nên cố gắng du học tốt hơn..

^_^

Thế nhiều bạn ở Lào, Campuchia sang đây du học thì sao nhỉ :D

ngocquang19877
12-03-2006, 10:05
Vì so với education ở lào và campuchia thì vietnam tốt hơn mấy lần.
Bạn có bao giờ nghe nói câu "làm ăn mày ở sài gòn ,về tây nguyên làm việt kiều" không ?

thecoruso
12-03-2006, 14:18
Chào bạn,

Tôi cũng là một người đã từng bốc thăm như bạn. Tôi đã từng bỏ đề tài mà tôi không thích để chờ một cơ hội khác tốt hơn. Vấn đề là do bạn thiếu sự chủ động và linh hoạt. Ở khoa CNTT BK, ngoài các vấn đề thủ tục, tất cả thầy cô đều rất thoáng và linh hoạt. Đây đâu phải là vấn đề gì ghê gớm đâu ?

Bạn thích cái gì thì cứ nghiên cứu cái đó, làm LVTN chỉ là một khâu để bạn TN thôi. Nó là một môn học ! Đâu phải ai làm LVTN với bộ môn gì là làm việc về lĩnh vực đó đâu ?!!!

Chúc may mắn

Cựu SV BKHCM

khoamouse
12-03-2006, 20:55
Ban Java khong nen dem chuyen nay lam public trong dien dan nay. toi nghi vay. Ngay thoi diem nay ban co the doi de voi thay ma`! Co gi dau nao?
Va lai chung ta nen co y kien trong cac cuoc hoi thao hoc tap cua khoa va truong minh, nhu the hay hon!
Chuc ban vui!
Tui cung boc de dau co dung nghanh dau! hic! Hay biet chap nhan!

Baiviet.com
14-03-2006, 09:23
Kết quả học tập của nhiều trường, khoa cntt năm rồi đi xuống rõ rệt (theo thông tin từ bạn bè tôi), thi lại nhiều hơn, học lại nhiều hơn, tăng ca nhiều hơn ^^, và cả bị đuổi khỏi trường cũng nhiều hơn nữa, họ phải học quá nhiều kiến thức đại cương, không có quyền lựa chọn một chuyên ngành, một hướng đi cho riêng mình...

QUOCDN
01-04-2006, 13:45
CẦN CÓ Phép tư duy về bản thân

Tại sao không thể tự kiểm tra chính mình trước khi đặt bút ghi vào hồ sơ đăng ký dự thi bằng cách thực sự viết một bài luận - một cách phải vắt óc suy nghĩ, tư duy một cách nghiêm túc về bản thân mình trước bước ngoặt lớn của cuộc đời?

Theo truyền thống tuyển sinh ĐH ở Mỹ, mỗi HS ngoài việc nộp điểm tổng kết các môn và điểm các kỳ thi sát hạch theo chuẩn quốc gia sẽ phải viết một bài luận về bản thân. Bài luận hay, sâu sắc, trung thực, là một tiêu chuẩn quan trọng để được xét tuyển vào các trường ĐH đặc biệt là các trường có tên tuổi.

Đây là một nhiệm vụ quan trọng và khó khăn, không chỉ vì áp lực “phải vào được ĐH” đè nặng lên bài luận này mà chính bởi công việc này đòi hỏi họ phải vắt óc suy nghĩ, tư duy một cách nghiêm túc về bản thân mình trước ngưỡng cửa lớn - ĐH.

Ở Việt Nam, cách thức tuyển sinh vẫn chưa áp dụng cách tuyển chọn tới từng cá nhân như vậy. Nhưng tại sao bạn lại không thể tự mình kiểm tra chính mình trước khi đặt bút ghi vào hồ sơ đăng ký dự thi bằng cách thực sự viết một bài luận - một hình thức đòi hỏi phải vắt óc suy nghĩ, tư duy một cách nghiêm túc về bản thân mình trước ngưỡng cửa lớn?

Điều gì ảnh hưởng đến em?

Một trong những chủ đề thường thấy nhất ở các bài luận vào ĐH của HS Mỹ là viết về những dấu ấn quan trọng đã tạo nên tính cách và phẩm chất hiện tại của cá nhân họ.

Đây là một cách để các bạn giãi bày qua trang giấy những điều khá riêng tư và đặc biệt về bản thân thông qua những gì ảnh hưởng tới thế giới quan mình. Đối với một số người, đó là tính cách và cách sống của một người thân.

Một bạn đã chọn viết về mẹ mình: “Mẹ tôi là người bạn, có thể tranh luận bất tận với tôi về các danh hoạ nổi tiếng mẹ yêu thích, là người mẹ luôn có mặt khi các con cần, là người phụ nữ xông xáo trong mọi hoạt động xã hội để giúp những người khốn khó…Lớn lên với một tấp gương như vậy, tôi được mẹ truyền cho nhiệt huyết, lòng say mê học tập để có những kiến thức mới…Nhưng quan trọng hơn cả, tôi hiểu được việc cống hiến cho xã hội có ý nghĩa như thế nào, nó cho tôi cách nhìn mới về cuộc sống và tình yêu thương”.
Với người khác, ảnh hưởng lớn nhất có thể xuất phát từ một bộ phim, một cuốn sách, hoặc tham dự một chuyến du lịch mạo hiểm. Một HS kể về một lần vượt qua nỗi sợ hãi của chính bản thân để vào thám hiểm một hầm tối ở Nam Phi đã giúp bạn rèn được tính liều lĩnh và ham khám phá: “Kể từ ngày đó, tôi luôn giữ trong mình một tinh thần ham thích phiêu lưu. Dù không khoẻ lắm, tôi vẫn đi chơi lướt ván thường xuyên. Tôi không ngần ngại ăn thử thịt cá sấu, thịt ngựa, và trứng đà điểu, thậm chí còn phi trên những con đà điểu đã đẻ trứng đó nữa. Tôi đi thăm Nhật Bản và học vài câu tiếng Nhật, học cách cầm đũa, ăn trưa với kanguru, học một điệu nhảy của người thổ dân Úc, thậm chí tôi còn lôi mẹ tôi-người vốn rất sợ độ cao- lên đỉnh núi ở Auvergne...Có lẽ nếu không có ngày can đảm chui vào cái hầm tối đáng sợ kia thì tôi đã không trở thành con người thích mạo hiểm như hôm nay…” .

Hãy kể về giấc mơ

Bài luận vào ĐH cũng là nơi một số bạn trẻ Mỹ thể hiện những mơ ước tương lai của mình: làm luật sư, bác sĩ, giáo viên, nhà hoạt động xã hội…Khác với khi còn bé, ai cũng có thể trả lời rất vô tư về việc làm mơ ước trong tương lai,ở bài luận vào ĐH họ phải có lý lẽ xác đáng cho một mục tiêu mơ ước nào đó mà họ muốn tiếp tục theo đuổi khi vào ĐH.

Ước mơ có thể xuất phát từ lý do cá nhân hay vì sở thích, điều quan trọng là phải được diễn giải hợp lý và trung thực.

Khác với VN, thời điểm chuẩn bị làm hồ sơ của thí sinh nộp đến các trường ĐH bắt đầu từ rất sớm (cuối học kỳ 1 của năm lớp 12). Để vào được trường ĐH ở Mỹ, mỗi HS cuối cấp phải chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm CV, điểm số trung bình, điểm một số bài thi bắt buộc (SAT hoặc ACT có thể thi rải rác các đợt khác nhau trong năm), ít nhất một bài luận cá nhân, và giới thiệu của một vài giáo viên. Một HS có thể gửi hồ sơ đến bao nhiêu trường tuỳ thích. Hội đồng xét tuyển ở các trường sẽ căn cứ vào toàn bộ hồ sơ và xét duyệt xem ai có đủ trình độ và đặc điểm phù hợp với trường của họ. Ở các trường ĐH danh tiếng như Yale, Harvard, Columbia… luôn có sự cạnh tranh rất mạnh giữa các thí sinh, tỷ lệ được nhận lên đến 1/10 – 1/15. Bài luận được coi là một trong những yếu tố quan trọng nhất để quyết định thí sinh có được nhận vào trường hay không.
Một bạn giãi bày trong bài luận của mình về niềm đam mê trở thành nhà thiên văn học:

“Khi đêm xuống trên đỉnh núi, tôi ngước nhìn những vì sao đến khi chúng đầy kín bầu trời. Tôi không thể không bị choáng ngợp trước vẻ đẹp của vũ trụ, và biết rằng mình không thể rời bỏ ước mơ tìm hiểu thêm về thế giới đó, mặc dù biết con đường khoa học này sẽ tràn đầy khó khăn và thất vọng. Nhìn thấy sao Thổ mọc và những mảnh thiên thạch rơi, tôi vừa cảm thấy mình nhỏ bé và vô nghĩa, vừa thấy rõ được mục đích sống của mình. Tôi thấy mình bị thôi thúc bởi ý muốn được tìm hiểu nguyên do và nguồn gốc của những hiện tượng này. Tôi muốn trèo lên đỉnh núi tri thức mà vấn có thể dành thời gian để cảm nhận vẻ đẹp của cảnh vật xung quanh. Chỉ khi đó vẻ đẹp của vũ trụ và việc nghiên cứu khoa học mới được hoà quyện làm một. Mơ ước suốt đời của tôi là đạt được sự hoà quyện của hai thế giới đó.”

Dù hay hoặc chưa hay, mỗi bài viết như thế này đã chính là một “tuyên ngôn” của một HS khi bước vào thời kỳ tự làm chủ cuộc sống và tương lai.

ĐH: Trách nhiệm với xã hội

Bài luận vào ĐH cũng là nơi thể hiện mối quan tâm của bạn trẻ của tới các vấn đề chính trị xã hội của đất nước: nữ quyền, nhân quyền, xoá bỏ ranh giới giàu nghèo giữa các tầng lớp xã hội, các vấn đề kinh tế tài chính và đối ngoại của nước Mỹ …

Một bạn gái xin vào ĐH Harvard đã thể hiện những nhiệt huyết của mình với phong trào bình đẳng nam nữ qua bài luận: “Không biết là lộc hay là hoạ mà tôi có một niềm tin và lý tưởng sống xuất phát từ chính những kinh nghiệm sống của mình. Tôi tin rằng mỗi người trong xã hội đều có thể quan tâm để góp phần xoá bỏ đói nghèo, đau thương và tuyệt vọng. Nhưng chỉ quan tâm thôi thì chưa đủ. Mọi người cần phải làm việc với nhau để cải tạo xã hội chúng ta đang sống. Với bản thân tôi, tất cả năng lượng và sức trẻ sẽ tập trung vào việc đấu tranh cho bình đẳng nam nữ.” Bài viết tiếp tục kể về những hoạt động và phong trào mà bạn gái đó đã phát động ở trường và địa phương để thực hiện lý tưởng này.

Không khỏi ngạc nhiên khi một số bài luận đặt ra những vấn đề hết sức to tát và tìm cách thể hiện câu trả lời trước những câu hỏi xã hội khá hóc búa.

Một bạn đã viết những tâm sự về sự kiện phải dùng tiền để chuộc lại bố mình khỏi một vụ bắt cóc: “Tôi nhận ra rằng gia đình tôi có quyền không thi hành luật pháp. Luật pháp được viết ra vì những lý do chính đáng. Nhưng mạng sống của bố tôi là quý giá và đó là ưu tiên lớn nhất của gia đình. Chúng tôi không còn cách nào khác là vi phạmpháp luật, nhưng chúng tôi không vi phạm những quy tắc đạo đức hay công lý… Mỗi người khi chọn không tuânt heo pháp luật chỉ có thể làm thế khi những quy tắc đạo đức riêng của họ mâu thuẫn với pháp luật. Với chúng tôi, việc cứu bố thoát khỏi bọn bắt cóc là hợp lẽ và theo một quy luật vượt trên khuôn khổ luật pháp của Nhà nước và Toà án".

Những bài luận như thế này cho thấy những suy nghĩ trăn trở và tinh thần trách nhiệm rất lớn của những người mới ở tuổi HS trước vai trò công dân đứng trước xã hội.

“Đưa em vào vùng trời bao la”

Không phải bài luận nào cũng thành công trong việc thuyết phục hội đồng thẩm định ở các trường ĐH. Song phải nói rằng, chính bản thân việc đặt bút viết ra những dòng chân thật và nghiêm túc về bản thân đã là một bước đi dài.

Đối với họ, cũng như với những người trong hội đồng thẩm định, ĐH không chỉ đại diện cho một nấc thang tiến bộ về kiến thức thể hiện qua điểm số và thành tích, mà là ngưỡng cửa mở ra thế giới rộng lớn và nghiêm túc, ở đó mỗi người phải biết mình là ai và từ đâu đến, phải lý giải nhất quán được những ước mơ và sở thích của mình, và phải thể hiện được trách nhiệm với xã hội. Bài luận chính là nơi họ thể hiện được độ chín của mình trước khi bước vào thế giới này.

Vậy thì, trước ngưỡng cửa ĐH, tại sao các thí sinh không tự làm một “bài luận ĐH” như vậy - với tinh thần trung thực - để làm phép tư duy về chính bản thân mình trước khi đặt bút đăng ký vào một trường ĐH?

Vô Ý
03-04-2006, 11:36
Chào ongxadeptrai, tôi cũng hay có những suy nghĩ đại loại như:

- Tại sao phải đưa tiền để được học thêm những thứ đáng lẽ mình phải được dạy trên lớp?
- Tại sao thầy cô giáo có quyền mắng nhiếc học sinh?
- Tại sao bài văn chẳng có gì hay mà mình phải phân tích cho nó hay như giáo viên đã giảng mới được điểm cao?
- Tại sao môn lịch sử, địa lý, anh văn, ... là những môn hay, nhưng học xong thì nhiều học sinh lại không nhớ gì và còn sợ những môn đó nữa?
- Tại sao bộ GDDT gán ghép cho mỗi trường phải tổ chức thi tuyển sinh vào 1 ngày nào đó?
- Tại sao cứ phải nhất nhất cho rằng nghề giáo viên là cao quý?
- Tại sao giáo viên trên phòng đào tạo cau có với sinh viên?
- Tại sao xin giấy chứng nhận sinh viên thì phải trình giấy đóng học phí? Trong khi nhà trường đã lưu trữ thông tin về học phí SV trên máy tính?
- Tại sao giảng viên Đại học có quyền đuổi sinh viên đi học trễ ra khỏi lớp với lý do "làm phiền lớp đang học" hoặc lý do nào khác?
- Tại sao sinh viên đại học bất cứ ngành nào luôn phải học Triết học Mác-Lê Nin mà không được chọn môn khác hoặc triết học của những người khác?
- Tại sao tôi không thể biết được đáp án của bài thi tôi vừa làm? Đôi khi tôi làm bài thi rất tốt mà điểm thì rất kém. Thậm chí nếu tôi làm được điểm tốt, tôi vẫn muốn biết đáp án để so sánh.
- Tại sao xã hội nghĩ rằng học xong phổ thông thì phải học Đại học?....

Cho tới khi tôi chấp nhận những điều sau thì cảm giác dễ chịu hơn:

- Giáo viên là một nghề cũng như bao nghề khác chứ chẳng có gì cao quý. Cao quý hay không là ở con người.
- Không ai có thể quyết định con đường người khác đi. Do đó hãy mạnh dạn chọn con đường mình đi để rút ra được kinh nghiệm từ sai lầm hoặc sẽ thành công. Ngoài ra, con đường mình đã chọn thì mình sẽ hăng say đi theo nó. Do đó kết quả sẽ tốt hơn là làm 1 công việc mình không yêu thích.
- Không đánh giá 1 con người qua những bằng cấp mà anh ta có được. Tương tự như vậy, hãy học thật hiệu quả chứ đừng nghĩ phải học thật "giỏi".
- Hệ thống giáo dục Việt Nam còn kém phát triển. Đừng mong chờ nhiều từ nó (hãy thông cảm cho nó). Hãy chủ động lên để tìm hướng đi tốt nhất cho mình mỗi khi gặp phải vấn đề. Có nghĩa là, bạn nên tìm hiểu để biết trước rằng nếu mình chủ động liên hệ với giáo viên để xin theo làm đề tài thì có thể giáo viên đã đồng ý, và bạn không phải bốc thăm như thế.
....

Đó là những ý kiến riêng của tôi.

picasa
09-06-2006, 04:17
Ta có cần chuyễn Box không nhỉ
Box Giáo Dục - Đào tạo Đang vắng khách lắm đó!
Theo tôi việc Học đại học thì sinh Viên phải chủ động , không thể đổi lỗi cho trường hay thầy cô được!
Đồng ý là có những bức xúc, nhưng hãy kiểm mình trước đã!

U.F.O
09-06-2006, 20:28
Thực trạng giảng dạy và đào tạo ở trường Đại học?-> Bộ giáo dục chịu trách nhiệm -> Hiệu quả hoạt động của bộ Giáo dục?--> Nhà nước , chỉnh phủ quyết định--> Nhà nước chính phủ quyết định đi theo cái gì ? Con đường mà Đảng vạch ra ...
Thôi không nói nữa kẻo lại bị ban nik .Nhưng thiết nghĩ chính do chế độ độc Đảng chuyên quyền mới dẫn đến việc trì nải của giáo dục .Bởi làm gì có ai cạnh tranh, có quyền góp ý mà chịu đổi mới , cải hóa mình được --> Chết sinh viên( tuy 0 chết hết).
Chúng ta phải thay đổi từ tận gốc rễ !

xnam0512
12-06-2006, 17:13
- Thật sự cái thread này mà nói một tí nữa là đụng đến ông bộ trưởng Bộ Giáo Dục. Càng nói ra thì thấy là Bộ Giáo Dục là Bộ vô trách nhiệm nhất trong các Bộ.

- Giáo dục của Việt Nam giống như là đổ đầy 1 xô nứoc trong khi bản chất của giáo dục là thắp lên ngọn lửa.

- Giáo trình đại học thì lạc hậu, không theo kịp thời đại. Cứ nói như các bác là học đại học là học cái General, Vậy sau khi học xong môn Hệ Điều Hành các bác co config duoc Win sever, Linux, các service của nó không ? Có được học đâu mà làm dược.

- Ngay bản thân các bạn sinh viên IT tốt nghiệp loại xuât sắc ma không có chứng chỉ MS, CISCO thì thằng nào dám tuyển ? Vậy đại học Việt Nam chuyên đào tạo những nhà nghiên cứu có nền tảng lý thuyết vững chắc mà không biết thực hành ?Và mục tiêu là để xuất khẩu lao động IT sang Microsoft hay Valley Silicon để nghiên cứu?
Đã có bao nhiêu người đủ trình độ như thế ?

Dù sao cũng phải nhìn nhận anh em sih viên mình( đa số,70%) :
- Nhậu giỏi, cà phê , thuốc lá thì số 1.
- Không chủ độg học tập, không dám đưa chính kiến của mình cho giáo viên ( sợ bị đì)
- Mất quá nhiều thời gian cho các môn chính trị, xã hội vô bổ.
- Đến kì thi thì chỉ tìm cách làm sao qua được ( cứ nhìn ẩng điểm thì biết, rụng như sung)

Hết

mtt333
12-06-2006, 21:23
- Giáo dục của Việt Nam giống như là đổ đầy 1 xô nứoc trong khi bản chất của giáo dục là thắp lên ngọn lửa.
Cái này thì đồng ý.

- Ngay bản thân các bạn sinh viên IT tốt nghiệp loại xuât sắc ma không có chứng chỉ MS, CISCO thì thằng nào dám tuyển?
Cái này thì không biết, trường em chả thấy có đứa nào tốt nghiệp loại xuất sắc cả (chắc toàn đứa dốt), còn cái loại vớ vẩn như em thì ... :bored:

- Nhậu giỏi, cà phê , thuốc lá thì số 1.

Nhậu giỏi với cà phê và thuốc lá là sở thích chung rồi, đâu phải chỉ mình anh em sinh viên. Với lại tiền chả có nhiều đâu mà đưa lên số 1.

- Đến kì thi thì chỉ tìm cách làm sao qua được ( cứ nhìn ẩng điểm thì biết, rụng như sung)

Thực ra rụng như sung là còn tốt chán, nếu thấy toàn 8, 9, 10 mới sợ vì hoặc là chương trình dạy quá dễ dãi hoặc có gian lận trong thi cử, học hành.

Mất quá nhiều thời gian cho các môn chính trị, xã hội vô bổ

Thực ra các môn chính trị xã hội vô bổ hay không cũng chỉ là theo quan điểm cá nhân như bản thân tính chất xã hội của mỗi môn đó. Như bác nói anh em SV phần lớn lười học các môn chính khóa thì hà cớ gì phẩi mất thời gian cho mấy môn "vô bổ" này.

Hết
Chưa hết.

Thực ra hoan nghênh mọi lời đóng góp đến anh em sinh viên nhưng hy vọng không phải là cực đoan, cũng có thể chủ ý không phải là cực đoan nhưng cách hành văn gây phản cảm lắm.
Mình thì vô tư vì nghe chửi nhiều nó quen rồi :D, chỉ hy vọng anh em sinh viên khác không nổi khùng lên mà vô đây chửi nhau.
Dù sao thì cũng "thôi học" từ tháng này rồi, hết còn là sinh viên nữa.

ongxadeptrai
15-06-2006, 10:53
ah, lâu quá mới ghé lại thăm thread này, dạo này cũng bận rộn nên mình xin nói ngắn gọn , không phải sinh viên muốn chủ động là được đâu, miệng thì nhà trường hô hào sinh viên chủ động, nhưng thực tế ý kiến đó có được tiếp thu không và tiếp thu như thế nào, trong bao lâu, có trời mà biết. và ngay cả thầy dạy mình (còn trẻ, mới đi dạy mấy năm) cũng không dám có ý kiến, nói chung vẫn còn tình trạng ma già ăn hiếp ma mới, thầy còn như vậy huống gì sinh viên, mà ngay bản thân trường Bách Khoa nữa chứ. Đúng như các bạn nói đúng là ngành giáo dục Việt Nam quá yếu kém, một tờ báo nước ngoài nói rằng không có trường Đại Học Việt Nam nào có thể đạt tiêu chuẩn quốc tế trong khi Thai lan, Ma Lai thì đầy, đúng là cái nạn độc quyền, quan liêu, bảo thủ nó vậy mà. Bao nhiêu năm trời nói hoài mà mấy cha Bộ Giáo Dục cứ ì cái mặt ra, toàn gây phiền hà cho dân, mới đây thêm vụ nhà đất, giấy tờ nhà loạn cà phèo cả lên, vậy mà không chịu nhận khuyết điểm của mình ,tối ngày đi bới, móc khuyết điểm của CNTB ra mà nói , thiệt hết nói ,tham nhũng thì ngày càng nhiều, vụ sau lớn hơn vụ trứớc,ông sau lớn hơn ông trước nói chung, Việt Nam là chán nhất.....quan tham cửa quyền đầy dãy ...... nói thiệt lòng, mấy cha tham đó, sau này mắc bịnh xã hội cho chết từ từ mới xứng ... bao nhiêu tỉ đồng , mồ hôi xưong máu ... *** nó , càng nói càng tức ....

lqkhoi
16-06-2006, 17:06
Chào bạn,
Cho phép mình có vài ý kiến vì mình cũng là cựu sinh viên IT của DHBK.
Lý do mà bạn đưa ra cho vấn đề làm tốt nghiệp, theo mình thấy có nhiều điểm không hợp lý. Nếu bạn đam mê về một lãnh vực nào đó, chắc chắn rằng bạn phải biết ngay từ năm 3, ông thầy nào chuyên về lãnh vực đó chứ, ví dụ như thầy Cường hay thầy Trí cho AI, thầy Trụ cho da taba se chẳng hạn. Không ông thầy nào lại không sứớng mê tơi khi có những thằng sinh viên thích những cái mình đang yêu thích. Và nếu bạn có đủ sự dũng cảm, tự tin đễ giới thiệu mình trước những thầy đó, sure là bạn sẽ có được đề tài mà bạn mong mỏi trước thời hạn nhiều. Điều đó vừa có lợi cho bạn không phải chen chúc giành giật đề tài mỗi khi đến đợt nhận luận văn, bạn vừa có nhiều thời gian đễ hoàn thành mỗi cái luận văn thật tốt, thật giá trị hơn là chỉ có 6 tháng cỡi ngựa xem hoa.Mình có được đề tài từ thầy Cường, cùng thời gian mình học AI, sau khi trực tiếp nói chuyện và chứng minh cho thầy thấy mình thật sự quan tâm và có tìm hiểu rất nhiều về lĩnh vực này.

Ngoài ra nếu bạn chủ động, bạn có thể liên lạc để tìm kiếm vô số những đề tài từ các công ty bên ngoài. Có vô số những đề tài có thể làm lợi cho các công ty đó vì tận dụng sức trẻ ham học hỏi của các bạn, vừa khỏi tốn tiền nghiên cứu lắm.
Điển hình như công ty tôi, Philips Semiconductors, hình như học kỳ này có cho vài đề tài cho khoa để làm luận văn.Đây đều là những thứ có thể ứng dụng được hơn là cái cảnh các thầy năm nào cũng vẽ ra vô số đề tài cho sinh viên làm rồi sau 6 tháng cưỡi ngựa xem hoa, các đề tài được trang trọng báo cáo rùi bỏ vào thư viện.

Các bạn đã là Sinh viên thì cần phải chủ động hơn nữa để đạt được điều mình muốn. Đó cũng là cái thiếu của sinh viên VN hiện nay.

Vài dòng chia xẻ.

khanhkage
16-06-2006, 18:13
Bây giờ ĐH Việt Nam nó vậy ko hà bạn ơi. Chịu khó "NHập gia Tùy tục vậy"

Arkain
16-06-2006, 18:42
Lang thang trên BBC thì thấy bài này nói về hệ thống giáo dục của VN hiện nay. Xem ra các lời than van của sinh viên nước ta đến Mẽo còn nghe thấy, mà bộ giáo dục của ta thì điếc nặng.
http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2006/06/060608_viet_education.shtml

c++19861986
16-06-2006, 19:04
máy bác học ở BK còn đở , tôi học ở ĐHCN còn gớm hơn nhiều ,chất lượng đào tạo tồi chừa từng thấy ,một ông thầy dậy 3,4 cùng lúc mới , day hay mình ko nói , toàn vào đọc sách cho mình nghe . hỏi cái gì cũng ỳ cái mặt ra , tiền học đóng thì nhiều ...ngành CNTT còn đở chứ bọn điện tử còn oải muốn chết . tiêu cực tràn ngập một cách công khai ,muốn thi đâu rủ thầy nhậu 1 bửa là đậu liền , và còn hàng ngàn cái kho nói khác .cuộc đời mình sao mà nó đau khổ thế

sẳn nói thì phải nói luôn trường ĐH Công Nghiệp TP HCM , có 1 khoa rất mạnh , nhất nhì VN đó là khoa Mác Lê, khoa này nổi tiếng về chất lượng đào tạo với 1 hệ thống giảng viên hùng hậu giàu kinh nghiệm có thể nói liên tục ko mỏi miệng trong 3 tiết liền làm SV ngủ rất ngon ,còn các khoa khác đặc biệt là khoa CNTT thì tồi , tồi hết chổ nối , ai có ý định thi DH và trường này thì tôi khuyên thật lòng là :" thà bán vé số còn có tương lai hơn học trường này";

ngocquang19877
16-06-2006, 20:08
máy bác học ở BK còn đở , tôi học ở ĐHCN còn gớm hơn nhiều ,chất lượng đào tạo tồi chừa từng thấy ,một ông thầy dậy 3,4 cùng lúc mới , day hay mình ko nói , toàn vào đọc sách cho mình nghe . hỏi cái gì cũng ỳ cái mặt ra , tiền học đóng thì nhiều ...ngành CNTT còn đở chứ bọn điện tử còn oải muốn chết . tiêu cực tràn ngập một cách công khai ,muốn thi đâu rủ thầy nhậu 1 bửa là đậu liền , và còn hàng ngàn cái kho nói khác .cuộc đời mình sao mà nó đau khổ thế

sẳn nói thì phải nói luôn trường ĐH Công Nghiệp TP HCM , có 1 khoa rất mạnh , nhất nhì VN đó là khoa Mác Lê, khoa này nổi tiếng về chất lượng đào tạo với 1 hệ thống giảng viên hùng hậu giàu kinh nghiệm có thể nói liên tục ko mỏi miệng trong 3 tiết liền làm SV ngủ rất ngon ,còn các khoa khác đặc biệt là khoa CNTT thì tồi , tồi hết chổ nối , ai có ý định thi DH và trường này thì tôi khuyên thật lòng là :" thà bán vé số còn có tương lai hơn học trường này";
:D :D :D
Học ở trường tôi mới hãi nè bạn ơiii.

AnhTuanKB
17-06-2006, 02:53

Em cũng học trường này mà sao ý kiến hoàn toàn khác bác vậy, đề nghị bác cho biết lớp để em qua hầu chuyện bác. Em thấy khoa CNTT khá là tốt . phòng ốc của trường khang trang , luôn có người quét dọn sạch sẽ .Đố bác tìm được miếng rác nào trong các hành lang, sân trường cũng sạch sẽ.Ngoài ra các dịch vụ căn tin và thư viện khá ngăn nắp, mình mới muợn sách có 2 lần trong 2 năm mà bà thủ thư còn nhớ cả tên. Còn nói về Mác Lê thì trường mình có ít tiết nhất trong các trường cao đẳng và đại học (mời bạn đi kiểm tra khắp sài gòn này luôn). Còn chuyện tiêu cực nhậu nhẹt như bác nói thì em có nghe nhiều nhưng thực sự chưa thấy.Còn giáo viên trước giờ em chỉ thực sự chưa ưng ý một vài người.
Trường thực sự yếu kém hay tại bạn ko có đam mê với ngành rồi nhìn ra tiêu cực như vậy.

chickkosoc
17-06-2006, 20:43
nói chung chất lượng đại học ở yên nam kém quá .tiêu cực thì limit .học xong đại học nói thẳng ra kiến thức chuyên môn ko có mấy .

datviet201
18-06-2006, 01:09

Bác này nói đúng đấy! Bây giờ học đại học chán lắm. Các ông ở Bộ Giáo dục có bao giờ nghe thấy đâu. Tất nhiên là bây giờ hình thức tinh vi hơn nhiều. KHông còn cảnh nhậu nhẹt ngoài quán đâu. Mà là nhậu tại nhà thầy trước hôm thi, đưa thầy đi ô...kê. Ra trường tui mà xem (Tây Bắc) trùi ui. Kinh khủng luôn. 1 môn đi khoảng 3 - 4 triệu thì điểm cao ngất trời luôn. Rồi thì chỉ thích quan tâm đến hoạt động bề nổi như là văn nghệ thể thao,....=> củ chuối. Giáo viên trẻ họ cũng hành ghê lắm. Tất nhiên có một mặt khác không thể phủ nhận là những sinh viên chăm học thì vẫn đạt được đúng như lực học của họ.
Nhà trường tui hiện đang có chương trình phổ cập....thạc sĩ. Đông và vui lắm.Rồi thì phổ cập chuyên tu đại học.Chà ...nói đến 3 cái vụ này thì dài lắm lắm........................

mo dung phuc
21-06-2006, 16:57
các bác cứ làm ầm lên làm gì, cứ như thể chuyện to lắm ý
cái này nó là chuyện thường ngày ở huyện rồi, nhan nhản -> chán chả buồn phàn nàn (có vẻ bàng quan, cam chịu quá, nhưng phận mình thấp cổ bé họng thì làm được quái gì cho đời cơ chứ).

thế này chỉ kêu trời thôi, TRỜI ƠI LÀ TRỜI... :((

phuong
10-08-2006, 15:19
Kinh khủng luôn. 1 môn đi khoảng 3 - 4 triệu thì điểm cao ngất trời luôn.

Chắc ai muốn làm ...thủ khoa trường này phải tốn tới tiền tỉ...Huhu

PSVVietNam
28-11-2006, 21:04

Đúng là thằng dốt có khác.Chưa thấy ai học ở trường mình cho đã rồi đi chửa bậy.Làm trò mà đi chửi những người đã dạy mình thì chết mẹ nó đi,sống chỉ chật chỗ .

Tôi là người ngoài mà nghe u nói còn lộng ruột ko biết những người dạy u và bạn bè của u nghĩ sao
Quan điểm của tôi là phản ánh những mặt xấu của GDVN nói chung và DHVN nói riêng(bất kỳ trường nào) nhưng phải có chính kiến,cầu thị,ko cực đoan và đặc biệt là chứng cớ

Tôi thấy trường này đào tạo SV về CNTT ra trường cũng tốt lắm.Ko biết mấy khoa khác ra sao.

Kha_kha
28-11-2006, 21:20
Em cũng học trường này mà sao ý kiến hoàn toàn khác bác vậy, đề nghị bác cho biết lớp để em qua hầu chuyện bác. Em thấy khoa CNTT khá là tốt . phòng ốc của trường khang trang , luôn có người quét dọn sạch sẽ .Đố bác tìm được miếng rác nào trong các hành lang, sân trường cũng sạch sẽ.Ngoài ra các dịch vụ căn tin và thư viện khá ngăn nắp, mình mới muợn sách có 2 lần trong 2 năm mà bà thủ thư còn nhớ cả tên. Còn nói về Mác Lê thì trường mình có ít tiết nhất trong các trường cao đẳng và đại học (mời bạn đi kiểm tra khắp sài gòn này luôn). Còn chuyện tiêu cực nhậu nhẹt như bác nói thì em có nghe nhiều nhưng thực sự chưa thấy.Còn giáo viên trước giờ em chỉ thực sự chưa ưng ý một vài người.
Trường thực sự yếu kém hay tại bạn ko có đam mê với ngành rồi nhìn ra tiêu cực như vậy.
:) Người ta nói về giảng viên mà bạn nói phòng ốc khang trang, căn tin thư viện chi vậy? :D

conank
28-11-2006, 21:27
Hehe, em nói các bác đừng mắng em nhé:

Ko phải ĐIÊN khi bỏ ĐH học Aptech, NIIT đâu nhé, em học xong liên thông lên RMIT Việt Nam hoặc ĐH nước ngoài.

Tiền thì ráng vay mượn + cày trâu bò chắc cũng đủ, làm càng nhiều càng nhiều kinh nghiệm và giỏi mà

Em ko phải lăn tăn mấy vụ này như các bác

AnhTuanKB
28-11-2006, 22:53
:) Người ta nói về giảng viên mà bạn nói phòng ốc khang trang, căn tin thư viện chi vậy? :D

Người ta nói thì kệ người ta :D . Người ta nói về những bức xúc về trường, còn em thì nói về những ấn tượng tốt về trường em, như vậy hợp lý chưa? Với lại em cũng muốn cho mọi người thấy trường em thực sự là có nền nếp, quy cũ chứ không phải là kiểu tạp nham như bạn đó nói.Còn về giảng viên thì em nói rồi, rất ít giảng viên khiến em không vừa ý, mà chủ yếu là các môn đại cương.

ongtre63
29-11-2006, 01:34
Góp vui chút, haha, thằng bạn em mới mua đc 1 con điểm 5 thi Tốt nghiệp môn lập trình mạng với giá 500k

(buồn dễ sợ, hix)

votricong
29-11-2006, 11:20
Bạn có bao giờ nghe nói câu "làm ăn mày ở sài gòn ,về tây nguyên làm việt kiều" không ?
Ặc !!Tây nguyên trong mắt bạn thảm dzay sao?? Kiu mí đứa giàu giàu về gialai chơi với thèng "Cường Đô La" kìa !!Nó lấy tiền đốt cho cháy xác !!

kimnguyen
29-11-2006, 20:04
Học BK thì khổ theo kiểu BK,học trường nào cũng vậy thôi!!!
Trách thân phận làm chi!MẤy thầy bảo vào đây phải tự moi kiến thức thôi!

trangtan1986
29-11-2006, 20:55
máy bạn làm như tự học dể lắm vậy , 1 newbie nhiều khi muốn tự học còn ko biết phải học cái gì nửa kìa , nói thật nhiều ông bà già dưới quê thường nghĩ hể có con đi học rất oai , tài giỏi học xong chắc chắn kiếm rất nhiều tiền ,hu hu tội nghiệp các cụ quá , nhiều tay học xong ĐH đi làm bên đồ hoạ --> ĐH đâu có dạy máy cái này --> 4 năm ĐH coi như đi chơi , quăng tiền ra cửa sổ , phí tuổi trẻ

nhicolai
11-12-2006, 18:30
hị.. hị .. nghe các pác nói dậy làm em kô thèm cái bằng 2 CNTT of BK nữa roài . Thanks all.

hoxulee
13-12-2006, 13:17
hị.. hị .. nghe các pác nói dậy làm em kô thèm cái bằng 2 CNTT of BK nữa roài . Thanks all.
vậy qua làm cái bằng 2 bên ĐH DL KTCN hay bên ĐH Công nghiệp, hay ĐH Mở BC đi, he he he

caonguyenbuon
04-06-2007, 21:52

làm ăn mày ở sài gòn ,về tây nguyên làm việt kiều<---- xem ra bạn đã wa coi thường về tây nguyên .

cuong_war3
24-11-2007, 18:56
mình nghĩ trường nào cũng vậy thôi .Bạn ráng nhịn đi .Nếu thích học CNTT thì bạn nên đi du học là tốt nhất .Trường tớ còn chán kinh ,năm đầu dạy lập trình Scheme chán kinh ,ông thầy chỉ giảng như cái máy casset ấy .mà hình như tại việt nam chỉ có trường tớ mới dạy Scheme .Học đến nay tớ mới nghĩ không biết họ dạy đúng trương trình không nữa.Chỉ thấy nhà trường tổ chức hoạt động vui chơi là giỏi(tớ học nông lâm ngành CNTT)

voanhtu1988
25-11-2007, 15:30
Thôi các bạn cãi làm ji` cho mệt xác:D.ĐH mình dạy theo kiểu 4 năm thì hết 2 năm đại cương rùi , còn 2 năm còn lại học chuyên nghanh .Các bác thử nghỉ xem 2 năm học chuyên nghanh thì tới đâu , trong khi còn mấy cái môn khác nữa (điển hình là M-L ,Tr cùi bắp) , thà học 2 năm Aptech hay Niit còn có lí hơn .Nói đến đây em lại nghỉ tới 1 chuyện mà em thấy buồn cho mấy cha quan chức nhà mình . Chuyện đơn giản thế này thôi : gần nhà em có thằng bé bị què chân , bán bánh tét chiên . Dạo trước em đi mua 8 cái để bạn bè ăn , em ko có 4 ngàn , nên em đưa 5 ngàn , em thấy nó tội nên em kiu ko cần trả tiền thừa đâu em , nhưng nó nhất quyết nhét vào tay em tờ 1000vnd thừa. Nghỉ lại , nó ko đc đi học mà sao em thấy ngưỡng mộ nó quá , kiếm sống trên chính bàn tay của mình .Nghỉ lại mấy cha quan chức nhà nước , mk (xin lổi nhưng nói tới đây em tức đéo chịu được ) , ăn học tới Th.s , Ts rồi , học biết bao nhiu là MacleNin , Triết rồi , mà đéo bao giờ có cái lòng tự trọng , thua cả thằng bị tật . Vậy thì học mấy cái môn đó trong trường ĐH làm đéo gì ? . Mẹ kiếp , ăn hối lộ trên mồ hôi công sức của nhân dân mà đéo biết nhục , long tự trọng thua 1 thằng con nít ....lòng tự trọng bị chó nhai . Em nói thật chứ , nó ăn cho nhìu vô cũng như ăn xin thôi , rùi có 1 ngày nó ăn nhìu quá bội thực lăn ra chết =)) .

temp2
25-11-2007, 16:34
LVTN mà có bắt buộc à, hơi lạ, trường tớ đang làm ĐAMH, tổ chức bốc thăm cho SV, nhưng nếu ko thích thi làm đơn xin bốc thăm lại, chừng nào thích thì thôi :D

tớ "được" 1 cái ko thích cho lắm, nhưng nghĩ rằng chỉ là ĐAMH nên cũng muốn thử sức chơi :D