PDA

View Full Version : Diup ThÌ LÀm Sao? GiÚp MÌnh NhÉ.

treyeuhoctap
04-03-2006, 07:57
Số là vùng mình không có đường truyền ADSL, muốn xài mạng thì dùng diup. Mình muốn mở 1 tiệm internet ngay tại vùng quê nghèo này nhưng không biết cơ bản phải làm thế nào. Mong được mọi người nhiệt tình hướng dẫn.
-Có thể tư vấn cho mình cần mua những gì không?
-Muốn kết nối internet qua Diup thì mình phải làm thế nào?
-Muốn cho tất cả các máy đều có internet mình phải làm thế nào?
-Xài DIUP 24/24 thì hàng tháng mình phải trả cước phí hết bao nhiêu tiền.
Chân thành cảm ơn mọi người. Chúc mọi người luôn vui và hạnh phúc. treyeuhoctap thân chào.

whiteshadow
04-03-2006, 08:14
nếu muốn mở internet service = dial up thì mình nói thật bạn sẽ phá sản sớm đây, bây giờ ADSL giá còn rẻ hơn cả dial-up nữa và mở = dial-up chi phí đầu tư cũng cao hơn và sau này cũng ko có lợi. Cước dial-up hiện giờ cũng ~100 đồng 1 phút (chưa tính các tiền phí khác) nếu bạn mở 24/24 bạn cũng có thể biết là số tiền rất lớn. Mình khuyên bạn nên ra bưu điện hỏi xem khi nào sẽ có line ADSL chứ theo mình đầu tư internet service = dial-up hoàn toàn ko hiệu quả.
Thân!

treyeuhoctap
04-03-2006, 08:48
Cảm ơn bạn đã quan tâm, nhưng không còn cách nào khác bạn ah`. Vì ở đây thực sự là không có đường truyền ADSL. Vậy ai có cách nào tốt hơn xin hướng dẫn dùm. Mình cảm ơn nhiều.

ktvnguyenchien
04-03-2006, 15:20
Xài 24/24 thì chi phí vào khoảng 4 triệu một tháng đó bạn.
Còn về thiết bị thì cần đầy đủ cho 1 LAN"
+ Hub đủ cổng theo số máy.
+ Modem Dialup loại tốt.
+ Mỗi máy 1 NIC. (card mạng)
+ Dây mạng.
Chia sẻ cho các máy thì có thể dùng ICS (Internet COnnection Sharing) hoặc một phần mềm chia sẻ: Microsoft Proxy, ISA, Winrouter.......

tran_phong
04-03-2006, 19:47
Cảm ơn bạn đã quan tâm, nhưng không còn cách nào khác bạn ah`. Vì ở đây thực sự là không có đường truyền ADSL. Vậy ai có cách nào tốt hơn xin hướng dẫn dùm. Mình cảm ơn nhiều.
bạn ở đâu mà thấy toàn nó vùng sâu vùng xa không vậy?

nếu như đầu tư Dial up thì 10.000/h mới chịu nổi không thì phá sản to thôi.

kobold1609
04-03-2006, 20:00
Chưa thấy ai kinh doanh mà dùng dial up cả!Bạn phải tính toán thật kĩ nhé.

tran_phong
04-03-2006, 20:09
Chưa thấy ai kinh doanh mà dùng dial up cả!Bạn phải tính toán thật kĩ nhé.

có mà, thời 12.000/h đâu những năm 99-2000 gì đó.

Polly
04-03-2006, 20:32
Có, quê ngoại em, Tết rồi vẫn chạy Dial up cho 12 máy này. Chỉ chat được thôi, ko thể mở Web nào cả. Cũng ko biết là bao nhiêu xu một giờ, vì chỉ check mail => 1k. :D
Đúng là ở quê thì Dial up là thượng sách.

treyeuhoctap
05-03-2006, 19:40
Mình ở Dakru (Có lẽ tran_phong chưa hề nghe tên). Mình muốn mở nhằm kiếm ít hào, đồng thời giúp bà con tiếp cận với máy tính luôn. Nhưng nghe nói như vậy buồn ghê. 1h = 4000đ/người chơi; 1h = 7000đ (Diup). 2 người chơi trở lên sẽ dư 1000đ (trừ chi phí điện + hao mòn máy = lỗ). Cũng khó nghĩ thiệt đó. Có cách nào không các bạn nhỉ. Tư vấn cho mình kỹ chút nhé. Có dịp mời đi uống cà fê mừ.

amida
05-03-2006, 20:33
Nghe cái địa đanh còn hông biết nữa :D
Mà nhà bác kinh tế tốt kô? Nội chuẩn bị các thiết bị thôi cũng khá tốn đấy :) Bác thử mua 5 máy test trước. Kô nên mở 24/24, cứ mở máy và disconnect, khi nàocó ng` cần thì bác connect vô thôi, như vậy là hợp rùi.
Với lại vùng sâu mà mua nhiều máywá lỗ lắm, đc 1 thời gian phát triển thì làm cũng đc

nobita_mk
05-03-2006, 20:51
Mình ở Dakru (Có lẽ tran_phong chưa hề nghe tên). Mình muốn mở nhằm kiếm ít hào, đồng thời giúp bà con tiếp cận với máy tính luôn. Nhưng nghe nói như vậy buồn ghê. 1h = 4000đ/người chơi; 1h = 7000đ (Diup). 2 người chơi trở lên sẽ dư 1000đ (trừ chi phí điện + hao mòn máy = lỗ). Cũng khó nghĩ thiệt đó. Có cách nào không các bạn nhỉ. Tư vấn cho mình kỹ chút nhé. Có dịp mời đi uống cà fê mừ.
Dakru nghe giông giống cái địa danh nào đó trong Daklak quá (???)
Nhưng theo minh thì bạn cứ đầu tư máy đi! Lỗ trước lãi sau. Như quê mình đây gần Lào, hồi cách đây nửa năm chạy Dial-up (4k/h) mà thanh niên trong làng thi nhau chiến MU thông đêm suốt sáng! Vậy nên bạn không phải lo nhiều đâu. Những người mới tiếp cận với "văn minh" nó ham lắm! Hơn nữa như quê mình mà đã có ADSL rùi thì quê mà dù xa tận đâu thì trong vòng nửa năm đến 1 năm nữa là sẽ có thui.
Mạnh dạn đầu tư đi!

Chúc thành công!

treyeuhoctap
05-03-2006, 21:14
Dakru nghe giông giống cái địa danh nào đó trong Daklak quá (???)
Nhưng theo minh thì bạn cứ đầu tư máy đi! Lỗ trước lãi sau. Như quê mình đây gần Lào, hồi cách đây nửa năm chạy Dial-up (4k/h) mà thanh niên trong làng thi nhau chiến MU thông đêm suốt sáng! Vậy nên bạn không phải lo nhiều đâu. Những người mới tiếp cận với "văn minh" nó ham lắm! Hơn nữa như quê mình mà đã có ADSL rùi thì quê mà dù xa tận đâu thì trong vòng nửa năm đến 1 năm nữa là sẽ có thui.
Mạnh dạn đầu tư đi!

Chúc thành công!

Cảm ơn lời động viên của bạn. Mình sẽ cố gắng xem sao. Không làm sao biết lỗ hay lãi phải không bạn. Ừh ở tỉnh Daknong (mới tách khỏi Daklak đó). Quê mình đã nghèo, mình còn ở mãi trong buôn Thượng nữa nên nghèo càng nghèo, nên chưa có ADSL. Có điện và điện thoại là may mắn rồi.
Các bạn có thể tư vấn kỹ lưỡng, phân chia thời gian, và chi phí đầu tư cho mình được không? Cảm ơn mọi người. Mình chỉ có khoảng 50 triệu thôi.

vitinhhanhtinh
10-03-2006, 11:23
Ai noi thoi nay khong co xai Dial Up ve may vung mien Tay thu coi nguoi ta xai bang gi hay cach day may nam chua co ADSL tiem Net nguoi ta lam bang gi tui cung lam Net thoi do cung DialUp do co sao dau .Chang qua chia xe kinh nghiem cho nguoi co hoan canh nhu minh thoi.Ban dau ban chi nen mua khoang 10 con PC,con gia Sever xin (neu muon coi phim nhac thi kiem them 1 con nua roi ve chep phim nhac vo cho khach cho khong co ADSL coi phim nghe nhac co ma cho toi Tet a) 1 Modem UsRobotic 10 cai Card mang ,cai ISA 2000 de share Internet roi Ok 1h=4000VND lam thu trong 1 hoac 2 thang se co ket qua.

Tiếnsĩđiên
10-03-2006, 19:23
Chào
Mình đã từng làm mạng Dial Up cho 38 máy hoạt động ở Bình Phước.
Nói chung là tốc độ duyệt web cũng Okie lắm nhưng chat Yahoo thì tạm tạm thôi...

Hồi trước trên dây xài Dial Up từ 7h-22h bình quân 1 tháng 2.6tr gồm tiền điện thoại và tiền Internet...

Mỗi tháng thu nhập của chủ tiem khoãng 40 chai chưa trừ chi phí
Lời to luôn
ha ha ha

Bây giờ thì trên Bình Phước có ADSL rồi...
Nói chung là Dial Up vẫn chạy tốt vần đề là mình phải đầu tư tí... Cho con sever xịn một chút chạy cái ISA Server...

treyeuhoctap
11-03-2006, 07:52
treyeuhoctap nghe cũng an tâm lắm. Ai có thể tư vấn dùm cái sever xài good chút được không. Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

xpvuol
12-03-2006, 11:51
Bạn mở tiệm đâu chỉ có Internet. Kiếm mấy trò dàn trận hay bắn súng mạng Lan như Counter Strike thì cũng có lời rồi, không chừng dân chỗ bạn thấy Internet rùa bò lại chuyển sang chơi Game...