PDA

View Full Version : Chưa biết cách dùng access point

Justin
04-03-2006, 00:23
Em có 1 Destop & 1 Laptop + 1 con access point MSI,4 LAN ports,1 WAN port. Theo đúng nguyên tắc thì phải cắm dây từ ADSL Modem vào WAN port rồi cắm dây từ Destop vào 1 trong 4 LAN đúng ko ạ, em đã làm thế,kết quả là chẳng máy nào vào Net được cả,tịt ngóm. Em rút day ADSL Modem ra cắm thẳng vào 1 LAN port còn lại thì lại chạy phằm phằm(cả 2 máy) thế là thế nào hả các bác. Em thấy cắm kiểu ấy cứ ngu ngu thế mà nó lại chạy ạ, hic, bác nào dạy e cách cắm & config cho nó chạy theo đúng nguyên tắc với :embarrass

mydream
10-03-2006, 11:54
Hi Justin
khi bạn plug vào LAN port thì cái wireless router của bạn nó làm việc như là một cái switch. Con khi ban plug vào WAN port thì bạn phải config thi mới connect vo internet được

Justin
10-03-2006, 16:27
Hi Justin
khi bạn plug vào LAN port thì cái wireless router của bạn nó làm việc như là một cái switch. Con khi ban plug vào WAN port thì bạn phải config thi mới connect vo internet được
hic cụ thể là cònig thế nào ạ :bawling:

namphongpc
12-03-2006, 15:24
Có lẽ là cái MSI access point và cái modem ADSL có cùng IP rồi, ví dụ 192.168.1.1.
Bạn thử đổi lại IP của 1 trong 2 thiết bị này rồi cắm như bình thường xem sao.
Khi bạn cắm kiểu vào LAN port thì con MSI Access Point chỉ có chức năng như là hub wireless thôi.

trangdc
07-11-2007, 16:48
ai có e book hướng dãn sử dụng access cho mình xin với
cảm ơn trước nhé

MiMo
22-11-2007, 10:02
Chắc là modem ADSL và Accesspoint của bạn trùng lớp mạng rồi. Vì thế mà khi bạn cắm dây vào cổng LAN thì chạy còn cắm vào cổng WAN thì không chạy ra ngoài Interet được.
Bạn chỉ cần đổi lớp mạng của modem khác với lớp mạng của AP sau đó cắm dây từ Modem vào AP thông qua cổng WAN là chạy ok. (VD: Modem đặt địa chỉ IP là: 192.168.0.1; AP đặt IP là: 192.168.1.1)

net_net
28-06-2008, 21:22
cách nhanh nhất là để ip trùng nhau nhưng bạn tắt DHCP của con wifi đi(để cho con adsl cấp phát IP) rồi cắm nó vào cổng LAN của con wifi
chạy vi vu