PDA

View Full Version : Monitor cháy khét.

treyeuhoctap
02-03-2006, 23:31
Monitor mình đang xài, bỗng nhiên buồn buồn bốc khói cháy khét lẹt. Bây giờ thử cắm điện lại thì nó kêu xẹt xẹt rất ghê, nên không dám cắm vào nữa. Ai có thể giúp mình biết là nó bị gì không? Nếu đi sửa thì hết bao nhiêu tiền, vì mình ở vùng sâu nên khó khăn lắm. Nếu tự sửa thì sửa như thế nào. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

tran_phong
03-03-2006, 13:48
đem ra tiệm điện tử coi cứu được không chứ tự sữa nó giật chết á. Bạn có biết đuôi đèn hình nó tích 1 lượng điện rất lớn không, ngay sau khi tắt nó vẫn còn tích 1 khoảng thời gian đấy.

treyeuhoctap
04-03-2006, 08:06
Nơi khỉ ho cò gáy này kiếm 1 tiệm điện tử cũng muốn lòi cả con mắt. Không còn cách nào nữa sao. Mò hổng được sao tran_phong. Có thể giúp không nhỉ.????

babylearnit
04-03-2006, 13:49
Chắc là bị cháy main rồi, gặp phải main IBM, Mitubishi thì chia bùn, cháy main 2 hãng này thì vứt mẹ luôn cái Monitor!

Arkain
04-03-2006, 14:10
Thành thật chia buồn với bác, thà vứt nó đi chứ mở ra mó máy coi chừng uổng mạng à.

ktvnguyenchien
04-03-2006, 15:12
Của bạn bị "xì" cao áp rồi. Quả thật không biết mà sờ vào thì khá nguy hiểm đó. Rút điện, sau đó mở vỏ ra, rồi cắm điện, nhìn xem chỗ nào đánh lửa (đừng có ghé sát cái mặt vô đó và cũng đừng có chọc chạch vào, tô-vit cũng không cách điện nổi đâu)sau đó lại tắt máy,rút nguồn và để tối thiểu là 48h sau, lấy Eboxi (keo dán lá côn của xe máy)đổ vô chỗ đánh lửa đó. Đợi khô thì cắm nguồn thử lại.

treyeuhoctap
04-03-2006, 16:54
Trời ạ! Nghe nói mà rùng cả người, hôm qua mở ra, ghé mũi hửi mới ghê, mặc dù thấy nguyên dòng chữ DANGER. Cảm ơn mọi ngừoi nhé. Phù, may mà còn sống. Mình sẽ thử xem sao.

tran_phong
04-03-2006, 19:31
Trời ạ! Nghe nói mà rùng cả người, hôm qua mở ra, ghé mũi hửi mới ghê, mặc dù thấy nguyên dòng chữ DANGER. Cảm ơn mọi ngừoi nhé. Phù, may mà còn sống. Mình sẽ thử xem sao.

ặc tui lạy bác. Nhớ phải kỹ nha.

xpvuol
04-03-2006, 22:24
Cha nội làm ơn mới rút điện ra đừng có động vào, điện giựt có thể chết 1 con bò đấy (Cái con mà mới vừa bị giật chết vì thiếu hiểu biết đấy !!! ^_^)

Chắc là bị cháy main rồi, gặp phải main IBM, Mitubishi thì chia bùn, cháy main 2 hãng này thì vứt mẹ luôn cái Monitor!
~~~> Bộ Main mấy hãng này khó kiếm hay là không sửa được vậy !!! ???

Bác nào có kinh nghiệm có thể truyền đạt cho mọi người biết mấy hãng phần cứng nào nếu hư thì khó sửa được hông ??? VD như nhà tui đang xài HDD Sám-hồn cũng tương đối, nhưng tự nhiên nghĩ tới cảnh nó hư mà không thể kiếm ra Mờ để thay thế thì chít mất. Còn đem Bờ-hờ tới Hờ-Lờ hay Phờ-vờ nó tính tiền Mờ như đồ mới chắc tui bán nhà...

~~~> Vậy rút ra kinh nghiệm xương máu là hạn chế sử dụng hàng mới ra, vì nếu hư thì pó tay hoặc linh kiệm chính hãng xài rất đau ruột ??? (Tui chạy con Jupiter, phụ tùng hư VD như cái bửng thì phải vào chính hãng, ngoài đường kiếm đỏ mắt cũng ko có... Ko như Wave hay Đờ-rờ, muốn nhiêu cũng có)

babylearnit
06-03-2006, 21:56
Quote:
~~~> Bộ Main mấy hãng này khó kiếm hay là không sửa được vậy !!! ???

Nó ko sản xuất nữa, lấy đâu ra đồ cũ mà thay cho pác, với lại hàng của nó chế khác mấy con còn lại, NEC SamSung Sony Pana...nên hư thì...pó chiếu!! Lúc trước hư 2 con này, ông thợ sửa Tivi, sửa monitor gần nhà đã phán vầy "mày nuôi cơm tao, tao đi kiếm, kiếm được thì tao chuẩn bị xuống lỗ"

SyphonFighter
07-03-2006, 00:48
Monitor mình đang xài, bỗng nhiên buồn buồn bốc khói cháy khét lẹt. Bây giờ thử cắm điện lại thì nó kêu xẹt xẹt rất ghê, nên không dám cắm vào nữa. Ai có thể giúp mình biết là nó bị gì không? Nếu đi sửa thì hết bao nhiêu tiền, vì mình ở vùng sâu nên khó khăn lắm. Nếu tự sửa thì sửa như thế nào. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

Nếu co thể cho Tui biết monitor cua bác là LCD hay là CRT thì Tui có thể hướng dẫn Bác cách Trouble Shooting it. Nếu là LCD thì quăng đi rồi đi mua cái mới. Vì mua mới rẻ hơn sửa chữa.
CRT thì còn hy vọng là Capacitor (tụ) bì lò rỉ, hoặc là resistor (Điện trở) bị cháy đôi khi transformer bị chập củng có thể thay đươc.

Lời khuyên cho tất cả Computer user ở Việt Nam là nên sài dây cắm cho Computer và Monitor có 3 chấu, đây là cách chánh cho computer và monitor những cái hư lặt vặt.

Peace

treyeuhoctap
07-03-2006, 08:07
Cảm ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ người nông dân này.

Nếu co thể cho Tui biết monitor cua bác là LCD hay là CRT thì Tui có thể hướng dẫn Bác cách Trouble Shooting it. Nếu là LCD thì quăng đi rồi đi mua cái mới. Vì mua mới rẻ hơn sửa chữa.
CRT thì còn hy vọng là Capacitor (tụ) bì lò rỉ, hoặc là resistor (Điện trở) bị cháy đôi khi transformer bị chập củng có thể thay đươc.

Lời khuyên cho tất cả Computer user ở Việt Nam là nên sài dây cắm cho Computer và Monitor có 3 chấu, đây là cách chánh cho computer và monitor những cái hư lặt vặt.

Peace

Monitor mình xài là CRT hiệu AMD của Japan. Mong được giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
Peace.

dly
07-03-2006, 08:19
Sửa chi nữa bạn ơi. Ít tiền ráng kiếm 600.000VN đồng tậu em 17" secon cho nhẹ đầu, như monitor của bạn tệ lắm cũng mất đứt 200.000 mà ba bữa nửa tháng cũng toi.
Hôm rồi mình có cái Dell phẳng chạy 1024x768 85Hz đang ngon lành tự nhiên cái nó gom hình vào giữa, đập mạnh nó một cái thì hình lại bung ra full. set 1024x768 75Hz thì không bị tình trạng này. Đem tặng con ông hàng xóm cho rảnh nợ, Hết bực mình

SyphonFighter
07-03-2006, 21:41
Cảm ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ người nông dân này.

Monitor mình xài là CRT hiệu AMD của Japan. Mong được giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
Peace.

Ok,
Bác rút điện ra để khoảng 10 phút cho điện nó nhả hết. Bác mở cái thùng đàng sau ra, Bác sẻ thấy một ống kính hình PHỂU, miệng là màn hình, đuôi có nhiều cụm dây đồng, đừng đụng vào hoặc chỉnh sữa gì. Nếu thấy cái đuôi này bi cháy thì không sữa chữa được nữa mà phải thay cái mới (Mua cái màn hình khác tiết kiệm hơn). Bên dưới, hoặc bên hông cái trục phểu này, Bác sẻ thấy một mạch điện tử. Dây cắm điện gắn vào đây, sau dây cắm điện là cầu chì (Con FUSE, nhiêm. vụ là bảo vệ màn hình phòng khi điên lưc. và điện áp quá cao) có bị cháy không? nếu cháy thì may mắn, chỉ cấn thay cầu chì là OK. Nếu cầu chì không cháy thì tìm coi có Capacitor hoặc là Resister nào bị cháy không, nếu có thì tìm trong mấy cái máy củ, Radio hay đầu VCR hỏng mấy vậy này thay vào, hàn lai như củ hy vọng là có thể sửa được. Nếu là Transformer (cục biến thế) thì gởi lên Thành Phố mua cái mới về thay vô.

Đơn giản như Đang dỡn vậy thôi. Chúc Bác may mắn. Nếu tìm đươc nguyên nhân cho tui và các Bác trong này hay.

Peace

treyeuhoctap
08-03-2006, 08:51
Mình đã thử cắm điện và thấy nó bốc khói ngay cái main ngoài cùng có ghi chữ "high volt caution" (có 2 tụ màu đỏ và 1 tụ màu đen [Do ko biết nói sao, vì quên rùi]). Vậy có cách nào khắc phục không nhỉ. Xin mọi người tận tình giúp đỡ. Xin cảm ơn.

SyphonFighter
09-03-2006, 00:18
Mình đã thử cắm điện và thấy nó bốc khói ngay cái main ngoài cùng có ghi chữ "high volt caution" (có 2 tụ màu đỏ và 1 tụ màu đen [Do ko biết nói sao, vì quên rùi]). Vậy có cách nào khắc phục không nhỉ. Xin mọi người tận tình giúp đỡ. Xin cảm ơn.

Nếu có thể thì chụp hình và post lên đây coi tui có thể hướng dẩn cách sửa không.

treyeuhoctap
09-03-2006, 11:48
Chân thành cảm ơn tất cả mọi người. treyeuhoctap xin post 3 cái hình mới chụp, mong mọi người giải quyết dùm.
Chỗ có 2 tụ màu đỏ là nó bốc khói đó. Syphon xem có cách giải quyết được không?. Cảm ơn tất cả mọi người.

SyphonFighter
09-03-2006, 22:13
Nhìn theo hình bên trên thì lổi chưa chắc là hai cài tụ đỏ này vì loại tụ này làm bằng sứ (Gốm) nên không thể bị xì, nguyên nhân có thể bị chặp mạch do bụi bặm lâu ngày và do ẩm ướt. Nếu có thể thì thổi sạch hoặc dùng bàn trải đánh răng khô trà sạch chổ này (KHÔNG ĐƯỢC CẮM ĐIỆN KHI SỮA CHỮA). Tốt nhất là làm sạch tất cả bụi bặm.
Xau khi quan sát kỷ, bên trên và dưới, Nếu tụ đã cháy thì phải thay tụ mới, nhưng trước khi thay phải tìm rỏ nguyên nhân, chứ không thay vào sẻ lại cháy như củ.
Còn nếu mạch cháy, mạch đơn giản sẻ bong lên và đức cái này thì nối lại bằng dây đồng nhỏ (Dây đồng nhỏ có thể rút từ dây điện ra)..Còn nếu mạch phức tạp, bị cháy lủng lổ thì phải thay. Tìm đồ củ hay mua lai ở nhửng nơi sửa chửa điện tử.

Hy vong có thể giúp bác chút đỉnh.
Cho Tui biết thêm chi tiết how is everything go!!!.

Peace

Nếu cần gỉ thêm Tui sẳn sàng giúp

Nếu có thể cho tui biết tên và thông số của hai cái tụ (ceramic capacitors)màu đỏ ở trên.

treyeuhoctap
11-03-2006, 07:45
2 cái tụ màu đỏ tên lần lượt như sau:
- 224B; 250G (dưới main có ghi chữ số C587)
- 274K; 250G (dưới main có ghi chữ số C588)
Mình đã làm thử như sự chỉ dạy của các bạn, đã lấy bàn chải chùi sạch sẽ và cắm điện thử lại thì nó vẫn kêu xẹt xẹt, bốc tia lửa điện sáng chói ngay 2 cái tụ màu đỏ, và main thì đen sì ngay chỗ 2 cái tụ đỏ đó (Hình trên). Mong được giúp đỡ, nếu không được thì đành mua monitor mới vậy. Chân thành cảm ơn đến các bạn, nhất là bạn Syphon đã hết sức giúp đỡ.

SyphonFighter
14-03-2006, 02:50
Thay hai cái Tụ đó đi. Nếu được thì gở cái Circuit Board đó ra coi bên dưới có chạm cái gì không>

Peace