PDA

View Full Version : Máy im lặng 1 cách đáng sợ

treyeuhoctap
28-02-2006, 10:28
Máy có hiện tượng như sau:
Ban đầu đang xài bình thường thì máy treo. Rồi mình tắt nguồn, sau đó bật lên thì không có 1 tín hiệu gì kể cả 1 tiếng bíp. Màn hình lặng thinh.
Mình mới kiểm tra thử.
- Ram vẫn Ok
- Bộ nguồn vẫn OK.

Nhưng rốt cuộc vẫn không ăn thua, không 1 tiếng bíp như chúng ta thường nghe khi khởi động máy, hoặc không có bất kì 1 tiếng bip nào như lỗi thường xảy ra.
VGA onboard mình kiểm tra không được.
Sound onboard lúc chưa xảy ra sự cố vẫn bình thường.
Mình sợ hư cái mainboard lắm, vì máy đời cũ nên huhu hổng có tiền mua máy mới đâu.
Và mọi ngày lúc chưa xảy ra sự cố vẫn nghe tiếng bíp bình thường.
Huhu. Lỗi là như thế, các bạn nào đã từng gặp và từng có kinh nghiệm giải quyết mong được chỉ bảo và giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

tuanth2005
14-03-2006, 19:29
Bạn thử nhấn xem CDROM còn đẩy ra đẩy vào được ko? Nếu ko thì là do nguồn đó bạn.

Còn lại bạn thử kiểm tra và cắm lại tất cả các thiết bị xem. Rất có thể là bị lỏng hoặc rơ, bụi..... Nếu mà vẫn ko được thì đành nhờ người xem giúp chứ ở đây tớ cũng ko biết chình xác bệnh gì.

vamicom0910
14-03-2006, 21:21
Nếu nguồn vẫn OK thì có khả năng nhẹ là Mainboard bị mát, nặng là do mainboard bị hư. Bây giờ you tháo mainboard ra khỏi cáe, lau chùi kỹ 1 chút rùi ráp lại, nếu k dc nữa thì đem bảo trì dc rùi :D. Tui cũng bị trường hợp này, đem ra bảo trì thì tụi nó k tìm dc nguyên nhân, tụi nó tháo banh ra hết ra, rùi ráp lại thế là OK

potterviet
15-03-2006, 00:54
_ Hư main, bạn tui mới bị cách đây 2 tuần, tình trạng y vậy.

ITSMLo
15-03-2006, 11:01
Tìm một bác thợ điện tử nhờ bác ấy xem có bị xì tụ không, thay tụ không mất nhiều tiền đâu

datcnth
15-03-2006, 11:25
mình nghĩ la hư main , nếu nguồn và ram vẫn ổn định . bạn thử thóa máy ra làm vệ sinh va lắp lại coi
ok thử coi nha

potterviet
16-03-2006, 01:09
_ Mở mà ko lên, chờ 1 tí rồi rời mấy con chipset coi có nóng bất thường ko, nếu có là die chipset

flux_aeon
16-03-2006, 09:53
nếu muốn diagnose chính xác thì bạn phải xem khi khởi động thì load được những gì rồi.Có thể tại ổ cứng,Ram,main,nguồn,..Màn hình không hiện gì thì cũng có thể là do lỏng RAM, cái này rất nhiều máy bị.Bạn thử đổi khe cắm RAM xem.Bạn có thể kiểm tra cả màn của mình nữa,mang màn sang máy khác cắm thử xem,thử mang cả màn máy khác cắm vào case của mình xem có nhận không.Chúc may mắn

duy007vn
16-03-2006, 20:20
Hồi trước mình cũng có lần ráp lại cái máy cho nhỏ bạn. Mới lần ráp xong, nhấn nút khởi động thì cũng ko nghe thấy gì cả. Nói chung là ko có gì xuất hiện (mặc dù đèn Power vẫn sáng - giống TH của bro lắm). Sau đó mình tháo HSF & CPU (sk775) ra lắp lại thì khởi động máy được... Bro thử cách này xem sao. Chúc thành công!

SyphonFighter
16-03-2006, 21:41
Máy có hiện tượng như sau:
Ban đầu đang xài bình thường thì máy treo. Rồi mình tắt nguồn, sau đó bật lên thì không có 1 tín hiệu gì kể cả 1 tiếng bíp. Màn hình lặng thinh.
Mình mới kiểm tra thử.
- Ram vẫn Ok
- Bộ nguồn vẫn OK.

Nhưng rốt cuộc vẫn không ăn thua, không 1 tiếng bíp như chúng ta thường nghe khi khởi động máy, hoặc không có bất kì 1 tiếng bip nào như lỗi thường xảy ra.
VGA onboard mình kiểm tra không được.
Sound onboard lúc chưa xảy ra sự cố vẫn bình thường.
Mình sợ hư cái mainboard lắm, vì máy đời cũ nên huhu hổng có tiền mua máy mới đâu.
Và mọi ngày lúc chưa xảy ra sự cố vẫn nghe tiếng bíp bình thường.
Huhu. Lỗi là như thế, các bạn nào đã từng gặp và từng có kinh nghiệm giải quyết mong được chỉ bảo và giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Làm sao biết được RAM OK, Nguồn OK...Bác Không khởi động được Computer làm sao mà test nó...
làm thế này:
1-Sau khi bấm nut POWER thì coi xem tất cả các quat có chay không.
2-Nếu tất cả quạt chạy coi dây cắm màn hình có lỏng không?
3-Coi CMOS jumper có còn dó không?.

Peace

luckyq
16-03-2006, 22:59
trời ơi! cái này 100% là hư main rùi. tui mới bị đây, xót ơi là xót

vuduybinh
17-03-2006, 19:50
Cũng có thể là do main đó bạn à
Nhưng mà tốt hơn hết là bạn hãy kiểm tra một cách kỹ càng nhé
Bạn lấy lý do gì mà bạn bảo Ram OK vậy
trừ phi là Ram bạn mới mua thôi mà
nếu nó vẫn không nên bạn hãy quan tâm đến chíp của bạn đi
Nếu chíp không chạy được thì bạn không thể test Ram được dúng không
Bạn hãy chú ý đến nó đi nhaaa
Trường hợp không đước cách giải quyết tốt nhất nên cho main của bạn vào kho chúa dũ liệu đi bạn à
hiiiiiiiiiii
Cố gắng mà thay cái khác bạn nhé
Main của bạn là đời cũ đúng không
Bây giò nó cũng đã đến lúc đòi tiền bạn roài đó
hiiiiiiiiiiii

xhd
17-03-2006, 20:18
Nếu do RAM thì loa sẽ phát tiếng kêu đều đều: bíp bíp...
Lỗi này chắc chắn là MAIN vì trước khi chết nó còn kêu cứu cứu... (treo).
Rốt cuộc thay main mới đi bạn !

treyeuhoctap
17-03-2006, 23:57
Làm sao biết được RAM OK, Nguồn OK...Bác Không khởi động được Computer làm sao mà test nó...
làm thế này:
1-Sau khi bấm nut POWER thì coi xem tất cả các quat có chay không.
2-Nếu tất cả quạt chạy coi dây cắm màn hình có lỏng không?
3-Coi CMOS jumper có còn dó không?.

Peace
1/Ok bởi vì đã test rồi.
2/Tất cả quạt đều chạy, dây màn hình không lỏng.
3/ Vẫn còn mà.

Hiện tượng máy là như thế. Mình cũng nghĩ có thể do main roài. Không biết là xì tụ hay là đòi main mới đây nữa.

Il_VK
18-03-2006, 07:22
Bị xì tụ nhìn vào main dể biết lắm , bây giờ bạn cứ tháo rả ra hết rồi để đó , đi làm chuyện khác hay đi chơi đâu dó thư giản thoải mái , rồi về lôi chúng ra ráp lại cẩn thân coi sao .

Batigol_vn
19-03-2006, 08:47
kô phải nghĩ nữa mà hiện tượng này 100% là do main rồi. Đem bảo hành đi thôi.

febrari
21-03-2006, 16:31
toi cung roi vao tinh trang giong vay do

toi cung roi vao tinh trang giong vay do,lấmo biet no bi xi tu,vay neu nhu bam power ma quat ko quay thi thi nguon co van de ha

duy007vn
21-03-2006, 19:48
Chưa chắc nguồn đã có vấn đề --> có thể là do Main

Đưcasia
22-03-2006, 14:06
cung co the la do loi chip,ban co the muon ai mot con chip khac thay vao(nhung chip cua ban cam vao main khac van chay)va ngo xem main co bi phong tu hay khong kiem tra cac con den ban dan co bi nong khong neu nong la main bi chap ok