PDA

View Full Version : Có nên dùng chung ADSL với điện thoại

trungnduc
28-02-2006, 09:23
Mình định mở hàng NET và GAME và dùng MegaVNN.
Nhưng mình muốn hỏi là có nên dùng chung ADSL với điện thoại cố định không hay tách làm 2 đường riêng. Dùng chung có bị ảnh hưởng gì ko? Tốc độ có bị ảnh hưởng không?
Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp với.
Cám ơn nhiều!

Arkain
28-02-2006, 11:10
Ưu điểm mạnh nhất của DSL so sánh với Cable là có thể dùng dây điện thoại hiện có. Khi dùng chung thì voice và data dùng hai tần số (frequency) khác nhau trên cùng sợi dây nên không ảnh hưởng gì cả. Chỉ cần nhớ gắn filter cho mỗi điện thoại.

trungdau
03-03-2006, 17:39
Ủa, thật ko vậy, nhà bạn gái tôi dùng như thế, lắp spliter (chắc ko nhớ nhầm có 1 đầu vào 2 đầu ra cho modem và phone) gặp rắc rối đó. Tốc độ net thì ko biết vì lúc nhanh lúc chậm tùy theo giờ cao điểm và độ chuối của mạng. Nhưng ĐT thì bị ảnh hưởng rõ, nghe ĐT cứ bị kêu rẹt rẹt. Hay tại con spliter dỏm, để hôm sau thay spliter của con zoom vào xem thế nào.

vodanh1010
07-03-2006, 22:33
Ủa, thật ko vậy, nhà bạn gái tôi dùng như thế, lắp spliter (chắc ko nhớ nhầm có 1 đầu vào 2 đầu ra cho modem và phone) gặp rắc rối đó. Tốc độ net thì ko biết vì lúc nhanh lúc chậm tùy theo giờ cao điểm và độ chuối của mạng. Nhưng ĐT thì bị ảnh hưởng rõ, nghe ĐT cứ bị kêu rẹt rẹt. Hay tại con spliter dỏm, để hôm sau thay spliter của con zoom vào xem thế nào.

Hic!!tình trạng của ông bạn cũng y chang tui lúc trước. Tui nghĩ không phải tại cái spliter hư đâu mà là do đừơng dây điện thoại của ông bạn đó (nên gọi cho tụi kĩ thuật xuống hỗ trợ sửa dùm). Sau khi tui sửa xong thì mạng sử dụng ok luôn. Tốc độ tùy thời điểm thôi nhưng cũng tạm ổn. (a`h sau khi sửa xong điện thoại sẽ hết kêu rẹt và mạng không bị rớt khi nhấc đt nữa!! Yên tâm sử dụng đi)

cah2010
23-03-2006, 21:22
ban nao sai adsl co thoai ma nghe sè sè thì nên kiểm tra xem dườngline trước filter có nha1nh rẽ nào không

nguyenvuhoang
23-03-2006, 22:37
gần đây hoàng có đăng kí ADSL của VNN cho khách hàng. Dùng modem va spliter khuyến mãi cùa Netsoft. Khi lắp đặt cũng gặp trường hợp DT bị nhiễu như của bạn.Khắc phục bằng cách dùng spliter mua ở ngoài có chất lượng tốt hơn của Netsoft. Khi lắp đặt bạn nhớ lắp như sau:
line chính -->thiết bị chống sét--> spliter. Từ sliter cò 2 ngõ ra, 1 ngõ vào modem, 1 ngõ vào điện thoại. Bạn thử xem sao. Good luck

smartcard
28-03-2006, 15:12
Có cách nào kiểm tra splitter còn tốt hay bị hư hay ko ?. Tui cũng dùng điện thoại với ADSL chung 1 line của VNN. Nhiều lúc mạng chập chờn chẳng biết là do moderm router hay do mạng. Có cách nào kiểm tra ko vậy ?

kiwaluf
29-03-2006, 00:39
Bị rè rè còn do độ nhiễu nữa (âm tường chẳng hạn), kêu mấy anh VNN xuống KTra, mấy ảnh sẽ gọi lên tổng đài điều chỉnh độ nhiễu cho bạn, mình cũng đã từng gặp trường hợp này rùi, sau khi điều chỉnh thì tạm ổn, để bữa nào ra ngoài mua 1 cái Spliter chất lượng thử xem kết quả thế nào, hehe

thaidn
03-04-2006, 03:54
Nhà mình dùng VNN,tách rồi nhưng duy chỉ có đang chơi gameonline nào ngốn như Rakion thì lại bị rớt mạng,thay Spliter cũng vậy :D