PDA

View Full Version : [Q] DevC++

thitchomamtom
25-12-2002, 20:15
Chào các bạn, mình bắt đầu tự học C++ từ beginning và dùng Dev C++ để compile nhưng gặp trục trặc sau.

Mình down file swengbookrevised...pdf về C++ đã được giới thiệu trong room e-book để thực hành theo đó, nhưng compile cái basic program thì gặp lỗi.

Basic program như sau:

-----
// first.cpp
// My first C++ program
// A. Student
// 27/09/99
#include<iostream>
int main( void )
{
cout << “Hello World” << endl;
return 0;
}
-----

Theo đó thì lỗi do lệnh #include<iostream> gây ra, lỗi không phải không có file đó mà là lỗi khi compile file đó, mình không hiểu tại sao lại vậy.

Mong các bạn giúp đỡ.

nmd
25-12-2002, 23:04
#include<iostream.h> chứ bạn ơi.

thitchomamtom
26-12-2002, 06:55
À, mình cũng nghĩ là iostream.h nhưng khi để .h thì DevC++ báo lỗi không tìm thấy file iostream.h. Mình đã tìm trong lib của Dev C++ thì chỉ thấy file iostream. thôi, chứ không có iostream.h.

Và Dev C++ báo lỗi không compile được iostream chứ không phải không tìm thấy iostream.

Mình thực sự chẳng hiểu sao.

TinyToon
28-12-2002, 20:57
Bài viết được gửi bởi thitchomamtom
À, mình cũng nghĩ là iostream.h nhưng khi để .h thì DevC++ báo lỗi không tìm thấy file iostream.h. Mình đã tìm trong lib của Dev C++ thì chỉ thấy file iostream. thôi, chứ không có iostream.h.

Và Dev C++ báo lỗi không compile được iostream chứ không phải không tìm thấy iostream.

Mình thực sự chẳng hiểu sao.
Chào bạn,
Mình không biết cái compiler của bạn là gì nhưng mà bạn muốn dùng hàm trong <iostream.h> thì bạn phải link đến thư viện và file đó chứ. Nếu đảm bảo được chuyện đó thì không bao giờ có lỗi cả. Nếu mà compiler không có file đó thì chịu rồi.

tinystar
04-01-2003, 15:51
Khi tạo 1 Project mới bạn nên chọn loại Project là conslo application

khỉ gió
04-01-2003, 17:24
Bạn thử đổi tên tập tin đó thành iostream.h

ntrhieu
08-01-2003, 03:30
chào bạn
mình nghĩ dùng <iostream> hay <iostream.h> đều được cả.
cách khai báo như sau:
#include <iostream>
using namespace std;
-----
hoặc
#include <iostream.h>
Theo tôi biết thì các thư viện ko co' ".h" đều của STL (Standard Template Library) ví dụ:
<iostream>, <vector>, <algorithm>, etc.
còn với ".h" trong '<>' thì là standard library.
Về việc DevC++ ko tìm thấy file, có thể vì bạn cài đặc ko đúng hoặc chỉ rõ đường dẫn đến file thư viện chuẩn của compiler.

monixinhtuoi
22-05-2009, 06:09
Một điều chú ý nhỏ với ai dùng Dev C++ là phải đánh thêm một dòng lệnh nữa.
Đó là :
using namespace std;
Có thể bạn sai là vì chưa thêm dòng lệnh đó thôi .còn lài thì vẫn bình thường như các chương trình khác .Nhưng nó cũng có một số thay đổi ko đáng kể .Mình cũng mới dùng Dev C++ 4.9.9.2 nên cũng đang tìm hiểu đần .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

a mà bạn nhớ thêm dòng
system("pause"); để tạm dừng hệ thống lại để còn nhìn.
và đây là đoạn khai báo của bạn .

#include<iostream>
using namespace std;
int main( void )
{
cout << "Hello World" << endl;
system ("pause");
return 0;
}

TongNghien
22-05-2009, 06:43
Các bạn ơi, mình có một nhận xét cá nhân như vầy nè:

- Dev-C++ 4.9.9.2 (tức Dev-C++ 5.0 beta) có kích thước 8,90 MB khi chưa cài đặt, và sau khi cài đặt thì có màn hình khá đơn giản, phù hợp cho những ai mới làm quen với C/C++. Tuy nhiên, cách bố trí và tính năng của nó chưa được "hiện đại" như một phần mềm khác là Code::Blocks 8.02.

- Code::Blocks 8.02 có kích thước 19,3 MB khi chưa cài đặt, và sau khi cài vô máy thì chiếm không gian đến ~115 MB lận. Tuy nhiên, giao diện của nó "bóng bẩy" và hỗ trợ nhiều chức năng hơn so với Dev-C++. Đặc biệt là nó hỗ trợ nhiều trình biên dịch khác nhau cho coder (coder có thể tùy chọn compiler GNU GCC, Microsoft Visual C++ 2003, Microsoft Visual C++ 2005/2008, Borland C++ 5.5/5.82, Intel C/C++, Tiny C, hoặc SDCC compiler, v.v...).

Mình hồi trước có cài Dev-C++ rồi, nhưng xài mới vài bữa thì chuyển qua Code::Blocks tới giờ luôn, vì nó vừa là open-source (mặc dù cũng như Dev-C++), vừa có giao diện đẹp và nhiều chức năng hỗ trợ coder.

À, trong Code:Blocks 8.02 có hỗ trợ load mấy project được tạo bằng Dev-C++ nữa đó !

Mà các bạn khi download bản cài đặt về, nhớ là phải download bản 'codeblocks-8.02mingw-setup.exe' nha !!! (tức là có MingW đó)

Khi build một file C++, nó cho phép bạn khai báo <iostream> hay <iostream.h> đều được.

fnc
22-05-2009, 07:29
Code::Blocks dùng được cho cả Linux và Mac ^^.

thuongshoo
22-05-2009, 13:05
chắc là do chưa cấu hình đó!
mấy phần mềm này thường chỉ là ide thôi! tức chỉ là cái giao diện, soạn thảo, còn muốn dịch thì nó nhờ chương trình dịch. Coi chừng chưa cấu hình chương trình dịch đó!