PDA

View Full Version : Tư vấn mua PC cho công việc xử lý phim.

adn
21-02-2006, 08:45
Chào mọi người,

Tôi muốn mua thêm một PC để xử lý phim. Cho công việc mưu sinh.
Nhưng đang do dự không biết mua dòng sản phẩm nào: Intel hay ADM; 32 bit, 64 bit, Dual Core (2 nhân), hay xeon.

Loại nào thì thích hợp với công việc và giá cả hợp lý không phí phạm.

Mời mọi người tư vấn giúp.

Xin cảm ơn.

dly
21-02-2006, 15:43
Chào mọi người,

Tôi muốn mua thêm một PC để xử lý phim. Cho công việc mưu sinh.
Nhưng đang do dự không biết mua dòng sản phẩm nào: Intel hay ADM; 32 bit, 64 bit, Dual Core (2 nhân), hay xeon.

Loại nào thì thích hợp với công việc và giá cả hợp lý không phí phạm.

Mời mọi người tư vấn giúp.

Xin cảm ơn.

Cho công việc sử lý film convert, capture bạn nên chọn giòng intel, có điều kiện thì cứ chơi 64, có điều trở ngại nhỏ là các main cho giòng 64 này chỉ hỗ trợ card PCIe mà các card này lại không chơi với các soft cho phân plugin có thông số của 16bit mầu. Nên một sồ kỹ xảo cho làm film sẽ không sử dụng được nữa

adn
27-02-2006, 14:00
Cho công việc sử lý film convert, capture bạn nên chọn giòng intel, có điều kiện thì cứ chơi 64, có điều trở ngại nhỏ là các main cho giòng 64 này chỉ hỗ trợ card PCIe mà các card này lại không chơi với các soft cho phân plugin có thông số của 16bit mầu. Nên một sồ kỹ xảo cho làm film sẽ không sử dụng được nữa

Cảm ơn bạn đã có ý kiến.

Mình đã mua một con CPU Intel Dual Core 2.8 GHz.

Thời gian xử lý phim và hoạt động nhanh. Giảm thời gian xuống còn phân nữa so với hệ thống trước đây của mình.

Nhưng nó tỏa nhiệt quá lớn, với 78-110 độ C. Mình sử dụng case có quạt hút gió bên hông. Nhưng nhiệt độ tăng lên 110 rồi đột ngột hạ xuống 78 độ C. Cứ như vậy trong lúc mình Rendering phim và xuất phim. Không biết nhiệt độ như vậy có ổn lắm không? Mình hoạt động suốt, vì làm ăn mà. Không biết như vậy có làm giảm tuổi thọ nhanh chóng CPU không?

Có quạt hay giải pháp nào tốt hơn quạt đi kèm theo CPU của chính hãng không?

Xin góp ý cho mình.

Cảm ơn trước nhé.

Chúc một ngày vui vẻ.

dly
27-02-2006, 15:19
Bạn cần thay bộ giải nhiệt của CPU, bộ giải nhiệt kèm theo của Intel không ổn đâu. Hầu như các máy của tôi không dám sử dụng phần giải nhiệt này.

adn
27-02-2006, 18:12
Bạn cần thay bộ giải nhiệt của CPU, bộ giải nhiệt kèm theo của Intel không ổn đâu. Hầu như các máy của tôi không dám sử dụng phần giải nhiệt này.

Vậy theo bạn, tôi nên sử dụng quạt hoặc thiết bị nào giải nhiệt tốt cho CPU của tôi đây?

Nhờ bạn góp ý giúp. Tôi không biết lựa chọn loại nào. Và có thể mua nó ở đâu?

Cảm ơn nhé.

Chúc vui.

#duc_it#
27-02-2006, 18:13
Theo toi ban nen giu nguyen moi thu nhung thay bo nguon bang thang nay la khoi lo :CoolerMaster Power Supply (Nguồn) 450W Bảo hành: 36 tháng Giá bán(VND): 1 117 200VND

Toi cung co mot cau hinh may nhu ban vay nhung CPU 3.0 Dou, Main ASUS P5WD2 Premium, dung bo nguon nhu tren nhiet do khong bao gio qua 36. Hic!

dly
28-02-2006, 06:22
Nếu bạn ở SG bạn có thể tìm fan này ở Trường Thịnh nằm trên đường Công Quỳnh, Thắng Phát trên đường Nguyễn Tri Phương+Bà Hạt, đầu tư cho một cái fan đạt yêu cầu bạn mất khoảng 23 đến 50US tùy loại

adn
28-02-2006, 09:43
Nếu bạn ở SG bạn có thể tìm fan này ở Trường Thịnh nằm trên đường Công Quỳnh, Thắng Phát trên đường Nguyễn Tri Phương+Bà Hạt, đầu tư cho một cái fan đạt yêu cầu bạn mất khoảng 23 đến 50US tùy loại

Theo toi ban nen giu nguyen moi thu nhung thay bo nguon bang thang nay la khoi lo :CoolerMaster Power Supply (Nguồn) 450W Bảo hành: 36 tháng Giá bán(VND): 1 117 200VND

Toi cung co mot cau hinh may nhu ban vay nhung CPU 3.0 Dou, Main ASUS P5WD2 Premium, dung bo nguon nhu tren nhiet do khong bao gio qua 36. Hic!

Tôi sử dụng case có quạt bên hông, bộ nguồn 450w rồi. Nhiệt độ case 31-33 độ C. Nhưng nhiệt độ CPU thì lớn quá.

Vậy, tôi nên mua quạt giải nhiệt cho CPU đúng không?

Nên mua quạt hiệu gì? Mua quạt hay mua bộ giải nhiệt bằng chất lỏng. Tôi nghe có người nói đã có sản phẩm này tại Việt Nam. Nhưng tôi hoàn toàn không biết gì về những sản phẩm giải nhiệt cho CPU (quạt và bộ giải nhiệt bằng chất lỏng).

Mong được tư vấn, giúp đỡ.

Cảm ơn.

Chúc vui.

dly
28-02-2006, 13:35
Bạn cứ đến địa chỉ mình kể trên sẽ thấy có fan và heatsink cho CPU hệ thống giải nhiệt bằng chất lỏng giá khoảng 50US giải nhiệt nước mắc hơn

adn
28-02-2006, 16:59
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ, góp ý.
Mong rằng hệ thống của tôi sẽ giải nhiệt tốt hơn với thiết bị giải nhiệt mới.
Chúc vui.

dly
28-02-2006, 19:52
Có gì đâu bạn, giúp được một người cùng đam mê va yêu thích công việc là mình vui rồi. mong hệ thống của bạn ổn định và hiệu quả. À bạn cũng đừng tiếc tiền đầu tư cho bộ nguồn nha. Vì làmfilm bạn cần tới ổ cứng dung lượng lớn nó cũng nuốt nguồn đáng kể chưa tính tới thiết bị ngoại vi kèm theo như cổng 1394, Scan, đầu DVD, Tape những cái của nợ này cũng góp phần làm sụp nguồn đó.

Chúc vui

adn
01-03-2006, 08:32
À mình có cả 2 hệ thống phục vụ cho công việc. Cả 2 đều là P4, cái mới là Dual Core phục vụ dựng phim cho nhanh. Cái còn lại phục vụ cho mọi công đoạn khác trong lúc cái kia dựng phim. Cho nên, việc bộ nguồn cũng không thành vấn đề. Mà mình cũng đã sử dụng bộ nguồn 450w rồi.

Cảm ơn đã nhắc nhở.

hunghoai
05-03-2006, 00:06
Xin hỏi bạn adn, bạn có thể post cấu hình máy dựng của bạn lên được không, mình cũng đang tính lắp 1 case dựng tầm 1000$, nhưng chưa biết nên chọn cấu hình như thế nào .

adn
08-03-2006, 14:38
Xin hỏi bạn adn, bạn có thể post cấu hình máy dựng của bạn lên được không, mình cũng đang tính lắp 1 case dựng tầm 1000$, nhưng chưa biết nên chọn cấu hình như thế nào .

Cấu hình PC mình mới setup đây:

P4 2.8 GHz Dual Core (2 nhân)
Main Asus (Asus gì, quên mất rồi, chết không, bất ngờ quá không nhớ :d).
RAM 1GB DDR2 (2 thanh 512MB)
Card màn hình PCI Express ATi Radeon X1300 Pro 256MB (128 bits)
Harddisk 160GB SATA của Seagate.
Cái case 450W, có quạt hút gió bên hông.

Chưa có card dựng/xử lý phim đó nhe.
Ông anh quen biết, mua cái card Matrox không có bảo hành mất hết 1000 USD. Nếu có bảo hành là 1200 USD.

combustions
09-03-2006, 14:02
Bạn có thể mua hệ thống case làm mát của Cooler Master nếu có điều kiện, hoặc có thể mua hệ thống làm mát bằng nước... Tham khảo tại địa chỉ www.coolgearvn.com hoặc wwww.gamebuyvn.com để biết thêm nhé.

tuyphong
11-03-2006, 19:17
Tôi đã từng dựng 1 máy tính và order 1 laptop. Có 1 kinh nghiệm nhỏ nhưng hy vọng nó cũng hữu ích với các bạn đang dựng máy. Có câu " 1 lần chẳng tốn, 4 lần chẳng xong". Nếu bạn đầu tư thì nên đầu tư cố lên 1 tý. Ví dụ: Bạn dựng phim nên cố thêm RAM 2GB thay vì 1GB. Nếu bạn sắm được card màn hình chip 6800 thì nên cố lên 6800 Ultra...Trong vòng vài năm tiền ta còn kiếm được, nhưng máy chỉ dựng 1 lần. Hiệu năng công việc là cái chúng ta cần

adn
12-03-2006, 15:07
Tôi đã từng dựng 1 máy tính và order 1 laptop. Có 1 kinh nghiệm nhỏ nhưng hy vọng nó cũng hữu ích với các bạn đang dựng máy. Có câu " 1 lần chẳng tốn, 4 lần chẳng xong". Nếu bạn đầu tư thì nên đầu tư cố lên 1 tý. Ví dụ: Bạn dựng phim nên cố thêm RAM 2GB thay vì 1GB. Nếu bạn sắm được card màn hình chip 6800 thì nên cố lên 6800 Ultra...Trong vòng vài năm tiền ta còn kiếm được, nhưng máy chỉ dựng 1 lần. Hiệu năng công việc là cái chúng ta cần

Với công việc tôi làm bấy lâu nay 1GB RAM đã đủ đáp ứng. 2GB RAM thì quá tốt nhưng chưa thật sự cần thiết, có lẽ với tôi, vào lúc này 2GB là phí tiền quá (còn phải lo thứ khác).

Về vấn đề card màn hình, đối với nghề dựng phim thì card dựng phim sẽ giải quyết tốt hơn card màn hình chứ. Nên tôi nghĩ, card màn hình quá mạnh cũng chưa chắc đã "tối ưu" cho túi tiền.

Nhưng mọi việc đã muộn màng rồi. Cấu hình máy của tôi đã được setup. Và tôi hài lòng với nó.

Chúc vui.

locbungbu
13-03-2006, 16:30
cho mình hỏi là mình muốn mua 1 con Dell precision 420( workstation ) cấu hình chạy 2 con P3 1G , RAM RD 512 bus 800 , ổ cứng SCSI 18.2G ( 2 ổ )
cái này có hỗ trợ làm đồ họa ( photoshop , corel , auto CAD ) tốt không ?

dly
13-03-2006, 16:50
Cón chờ gì nữa. Chơi đi. Có chút thay đổi, thay vì SCSI cái bạn cần là Raid, Thêm được Ram thì tuyệt

Kiểm tra kỹ xem có chắc là workstation không hay là server

halo
19-03-2006, 10:25
Kiểm tra kỹ xem có chắc là workstation không hay là server
bạn dly chỉ giúp mình xem điểm khác biệt giữa workstation với server là gì vậy ? một bên là tốc độ còn một bên là độ an toàn phải không ?

dly
19-03-2006, 13:39
Điều dễ nhận ra nhất là các server hầu như không có slot VGA (vga on board)
Workstastion bắt buộc phải có.
Câu hỏi của bạn đúng

thaychuastudio
19-03-2006, 16:34
Và một khác biệt đôi khi cực kỳ quan trọng giữa Server và Workstastion . Mà việc đó ảnh hưởng trực tiếp đến mục đích sử dụng .
Có những Server đời cũ ( ví dụ con Dual PIII ) . nó chỉ desgn cho Windown Server mà thôi. Đặc biệt hơn, có COn Server chỉ setup được Win Server 2000, hoặc NT ... (dĩ nhiên đôi khi có trường hợp ngoại lệ)

Đến đây chắc bạn hiểu lý do tại sao rồi nhỉ !
Dual PIII là bạn có thể chạy phim phà phà mà không phải ngán bất cứ điều gì. Ram 1G or 2G là Render thoải mái. Thậm chí còn nhanh hơn mấy cái PIV hàng Tàu đang bán đầy ngoài Phong Vũ , TiTan ...

Theo lão , Nên sài con Xeon 3G ( Dual) . Sẽ tiết kiệm khối thời gian. Mà giá cả cũng chẵng mắc hơn là bao ( Khoảng 1500$ cho một bộ hoàn chỉnh)

dly
19-03-2006, 20:28
Đồng ý với thaychuastudio Người đã từng sử dụng không ngán máy workstastion secon Nhưng những ngưỡi mới làm quen thì ngại lắm. thậm chí những con P4 HT 2.8 chạy cũng không lại mấy thằng PIII 933x2 chứ đừng nói tới dòng Xeon. Chơi dòng này thì tuyệt

locbungbu
19-03-2006, 22:33
e]mình thấy cái dell precision mình mua về chạy 2 con p3 1G , Ram 512 RD RAm card AGP 64 Mb rời ( 4x ) , HDD 80G seagate baracuda , chạy phà phà lắm , mỗi tội là nó nhiều quạt quá nên ồn , với lại hình như nó ngốn điện thì phải , vì nguồn nó tới 450W lận .mình cũng lo là lở RAM hay card AGP hỏng thì toi , vì rd ram và AGP 4x hình như hổng còn sản xuất nữa .

dly
20-03-2006, 08:19
Tới: Locbungbu

Máy bạn còn bao nhiêu slot ram? Mua cho mỗi slot mot thanh 512 cắm vô. Bao giờ hư hết số ram trên quăng cái máy đi được rồi. Dòng ram này TP vẫn còn nhiều (Hàng mới)

thaychuastudio
21-03-2006, 19:53
Nếu RAM , CPU hay Card màn hình hư . Có thể liên lạc với lão để tìm cái mới.
Tóm lại . ANh em nhà nghèo mình làm phim nên dùng mấy cái Dual PIII được rồi. Tiết kiệm được khối tiền mà lại được việc
ai ngán tiền trả tiền điện thì mua cục giảm điện về mà gắn vào nguồn chính. Hình như một cục có 200k thôi. Bán đầy ngoài chợ nhật Tảo

tuyphong
26-03-2006, 20:54
Tôi cũng nghèo, nhưng quan điểm của tôi (Không chỉ riêng mua máy tính) là càng nghèo càng phải dùng đồ tốt, như vậy mới tiết kiệm. Mua máy làm mà may rủi như chơi xổ số thì sợ lắm. Tôi cũng đã vay tiền ngân hàng mua máy cách đây 6 năm. Bây giờ hết khấu hao nhưng nó vẫn chạy ngon lành, và quan trọng rất ổn định dù rằng cấu hình bây giờ đã cổ lỗ sĩ. Cũng mong các bạn tham khảo ý kiến người đi trước để tránh đầu tư không kinh tế.

dly
26-03-2006, 21:24
Tôi cũng nghèo, nhưng quan điểm của tôi (Không chỉ riêng mua máy tính) là càng nghèo càng phải dùng đồ tốt, như vậy mới tiết kiệm. Mua máy làm mà may rủi như chơi xổ số thì sợ lắm. Tôi cũng đã vay tiền ngân hàng mua máy cách đây 6 năm. Bây giờ hết khấu hao nhưng nó vẫn chạy ngon lành, và quan trọng rất ổn định dù rằng cấu hình bây giờ đã cổ lỗ sĩ. Cũng mong các bạn tham khảo ý kiến người đi trước để tránh đầu tư không kinh tế.

Cái lão này giống tui :D

vikhoa
29-03-2006, 11:50

Đúng vậy :) Lần đầu tiên bỏ hơn 90USD ra mua bộ case+PSU Cooler Master tôi cũng tiếc lắm, trước giờ toàn mua case+PSU 17USD thôi :D Nhưng cũng biết câu tiền nào của nấy.

Thêm cái main DFI Nforce 4 Ultra nữa :( Mất toi nửa tháng lương. Hồi trước thì toàn mua main tầm 45-60USD là nhiều, thậm chí càng rẻ càng tốt. Bay giờ thì hết muốn dùng các loại đó nữa rồi.

Máy tôi chạy ngon lành, bật suốt 3 tháng không shutdown cũng chẳng có vấn đề gì. Chơi game hay chạy ứng dụng nhiều/nặng vẫn tốt.

Có điều cái ổ cứng SATA mua 2nd hand giờ đang có vẻ bị trục trặc, chỉ dám chứa mấy thứ linh tinh vì có thể ra đi bất cứ lúc nào.

Với công việc tôi làm bấy lâu nay 1GB RAM đã đủ đáp ứng. 2GB RAM thì quá tốt nhưng chưa thật sự cần thiết, có lẽ với tôi, vào lúc này 2GB là phí tiền quá (còn phải lo thứ khác).

Về vấn đề card màn hình, đối với nghề dựng phim thì card dựng phim sẽ giải quyết tốt hơn card màn hình chứ. Nên tôi nghĩ, card màn hình quá mạnh cũng chưa chắc đã "tối ưu" cho túi tiền.

Nhưng mọi việc đã muộn màng rồi. Cấu hình máy của tôi đã được setup. Và tôi hài lòng với nó.

Chúc vui.

Tôi cũng nghĩ VGA không ảnh hưởng gì nhiều đến việc dựng phim. Quan trọng là CPU, Card dựng, RAM, tốc độ HDD.

Việc ít ai để ý là tốc độ HDD cũng ảnh hưởng khá nhiều đến việc Render. Nếu SATA có thể đáp ứng được thì SCSI khó mà bán cho mấy workstation chuyên để dựng phim :) Mà đã dùng SCSI thì chạy RAID luôn cho sướng. -> Lại phải tốn tiền nữa. Tuy nhiên, ít tiền thì chạy RAID SATA cũng được, vì dù sao HDD SCSI dung lượng lớn (72GB chẳng hạn) cũng đắt gấp mấy lần SATA (hoặc SATA-II)

darkangel2006
30-03-2006, 13:45
ai ngán tiền trả tiền điện thì mua cục giảm điện về mà gắn vào nguồn chính. Hình như một cục có 200k thôi. Bán đầy ngoài chợ nhật Tảo
cái này chả giảm điện dc đâu, nó chỉ làm đồng hồ điện chạy chậm lại thôi. Ai từng học định luật bảo toàn năng lượng cũng biết, bác nào xài nó bị điện lực phát hiện là è cổ nộp phạt đó. Nghe nói tụi điện lực đã có máy cầm tay ngửi dc thứ này.

tran_phong
30-03-2006, 21:19
Đúng vậy :) Lần đầu tiên bỏ hơn 90USD ra mua bộ case+PSU Cooler Master tôi cũng tiếc lắm, trước giờ toàn mua case+PSU 17USD thôi :D Nhưng cũng biết câu tiền nào của nấy.

Thêm cái main DFI Nforce 4 Ultra nữa :( Mất toi nửa tháng lương. Hồi trước thì toàn mua main tầm 45-60USD là nhiều, thậm chí càng rẻ càng tốt. Bay giờ thì hết muốn dùng các loại đó nữa rồi.

Máy tôi chạy ngon lành, bật suốt 3 tháng không shutdown cũng chẳng có vấn đề gì. Chơi game hay chạy ứng dụng nhiều/nặng vẫn tốt.

Có điều cái ổ cứng SATA mua 2nd hand giờ đang có vẻ bị trục trặc, chỉ dám chứa mấy thứ linh tinh vì có thể ra đi bất cứ lúc nào.

Tôi cũng nghĩ VGA không ảnh hưởng gì nhiều đến việc dựng phim. Quan trọng là CPU, Card dựng, RAM, tốc độ HDD.

Việc ít ai để ý là tốc độ HDD cũng ảnh hưởng khá nhiều đến việc Render. Nếu SATA có thể đáp ứng được thì SCSI khó mà bán cho mấy workstation chuyên để dựng phim :) Mà đã dùng SCSI thì chạy RAID luôn cho sướng. -> Lại phải tốn tiền nữa. Tuy nhiên, ít tiền thì chạy RAID SATA cũng được, vì dù sao HDD SCSI dung lượng lớn (72GB chẳng hạn) cũng đắt gấp mấy lần SATA (hoặc SATA-II)
tùy thôi bác Khoa ơi. Có những người quan điểm khác nhau. Chỉ cần đáp ứng được nhu cầu và hợp túi tiền thôi là được (mà đa số là quan điểm của nhiều người. Bởi như vậy hàng trôi nổi mới sống được. Cái nào cũng có cái giá của nó hết. Mình ở đây không phải bênh vực khía cạnh nào cả. Chỉ vài dòng góp ý thôi.
Đúng nếu có tiền thì chơi đồ xịn, đồ mới là sướng nhất ( cái này áp dụng cho những cái gì mà mua được bằng tiền, không chỉ riêng là đồ vi tính)

thaychuastudio
01-04-2006, 14:33
To Tuyphong: Thật ra thì không phải "tiền nào của đó" đâu bác. Nếu bác có tiền, thì thà sắm cái vài chục ngàn dựng cho nó sướng. Hơi đâu mà phải nghĩ ngợi cho nó mệt
Tuy nhiên, Mình phải tính ra sản phẩm và mục đích sử dụng
Mặc dù bây giờ chúng ta coi Dual PIII là đồ ...cổ lỗ xỉ
nhưng xin thưa với bác : Dual PIII 1G, Ram ECC 4G chạy ngon lành gấp cả mấy lần mấy con PIV tàu đang bán đầy ngoài cửa hàng
GIá của một bộ PIII vào năm 1999 như vậy khoảng 10.000$ đó bác

Il_VK
02-04-2006, 02:04
To Tuyphong: Dual PIII 1G, Ram ECC 4G chạy ngon lành gấp cả mấy lần mấy con PIV tàu đang bán đầy ngoài cửa hàng
GIá của một bộ PIII vào năm 1999 như vậy khoảng 10.000$ đó bác
Mấy bác nầy chơi Computer thấy ớn thật !

ham_Dzui
07-04-2006, 20:22
Nếu làm Film Edit, với Ổ cứng SATA2 thiết lập chế độ RAID 0, thì máy sẽ chạy rất tuyệt, khi render sẽ nhanh hơn hiện tại nhưng đòi hỏi phải biết cài đặt.

abcslayer
07-04-2006, 21:46
Theo tôi thì bạn nên chọn MacbookPro hoặc iMac 20" chạy Intel Core Duo (Yonah). Đây là một trong những dòng máy có CPU PC mạnh nhất hiện nay mà bạn có thể mua được. Hơn nữa hai máy này đều rất tiết kiệm điện và không ồn (như vậy bạn sẽ được làm việc trong môi trường yên tĩnh và mát mẻ ;-)) ).
Cả hai đều dùng ATI x1600 thuộc x1k series hỗ trợ HD resolution.
Điểm yếu khi chọn loại này là khả năng upgrade hạn chế, bạn chỉ có thể upgrade RAM và HDD thôi.
Hiện tại thì bạn có thể cài Windows XP SP2 rồi với ATI driver nữa (điểm bench khá ấn tượng đấy) nên nếu bạn xài Liquid hay Xpress HD đều OK. Còn nếu bạn dùng Final Cut Pro thì khỏi nói rồi đúng không?!
Chúc bạn chọn được cỗ máy ưng ý.
Tôi prefer Macbook Pro. Hãy dùng cái này kiếm thêm $ chờ sắp tới Merom ra thì sẽ có thêm PowerMac mới.
(Tôi là người dùng AMD nhưng hiện tại chưa thấy động tĩnh thực sự từ AMD để đáp trả với Yonah, Merom)

thaychuastudio
12-04-2006, 18:01
ném mấy cái máy MAC ra ngoài đường .
Làm dịch vụ mà mua MAC thì bao giờ lấy lại vốn hở bác.mà lỡ nó nhức đầu xổ mũi thì đứng nhìn nó à
đề nghị mua PIII sài. 5 triệu là làm được khối việc

tuyphong
14-04-2006, 13:24
To Tuyphong: Thật ra thì không phải "tiền nào của đó" đâu bác. Nếu bác có tiền, thì thà sắm cái vài chục ngàn dựng cho nó sướng. Hơi đâu mà phải nghĩ ngợi cho nó mệt
Tuy nhiên, Mình phải tính ra sản phẩm và mục đích sử dụng
Mặc dù bây giờ chúng ta coi Dual PIII là đồ ...cổ lỗ xỉ
nhưng xin thưa với bác : Dual PIII 1G, Ram ECC 4G chạy ngon lành gấp cả mấy lần mấy con PIV tàu đang bán đầy ngoài cửa hàng

Để so sánh giữa PIII với P4 thì phải xét đến công nghệ chế tạo trước tiên. Sự tích hợp nhiều bán dẫn hơn. Nguyên lí làm việc đối với các thuật toán tinh vi hơn... Không thể nói 1 con PIII 1,5GHz mạnh hơn được 1 con P4 1GHz. 1 số công việc đòi hỏi tính toán nhanh (Render Raytrace trong 3Ds max chẳng hạn) mà bắt PIII làm thì khác gì bắt thằng học trò cấp 2 làm toán tích phân. Chúng ta là dân kĩ thuật, mua cái gì "nghĩ ngợi mệt" 1 tí mới thích. Bạn sài dual PIII cũng là Pro, nhưng "nói dại" nó có sao thì lấy đâu thay thế. Tính tương thích cũng là điều kiện quan trọng để ta cân nhắc.

hunghoai
14-04-2006, 21:22
Thấy các anh ở đây bàn nhiều quá về vấn đề dựng case làm phim, em xin kể 1 câu chuyện mà em biết.
Đó là anh bên cty Hoàng gia Media, đi Mỹ về mua 1 case IBM dualcore 2,8. Ram 1G ECC, card Quadro, HDD SCSI ( Case cũ nha).
Về dựng Le7, đi cài Le7 thì cái card màn hình đó ko hỗ trợ DX9 nên ko cài được, lại mất gần 600$ mua cái card mới thay thế ( May mà có hàng), sau đó về dựng Uncompress, máy chạy ì ạch, drop frame liên tục. Nhiệt độ Main và CPU quá cao. Bây giờ nghe đâu đang tính lắp case mới dùng dual chip Opteron.
Thực sự, trước kia em cũng thích máy bộ lắm vì nghe nói tính ổn định cao ( nghe nói vì chưa sài bao giờ), nhưng qua trường hợp trên thấy cũng ớn, ngộ nhỡ, mình mua máy bộ,nó có hỏng gì thay làm sao được. Mà có thay cũng toàn thứ đắt, ram thì ECC, HDD thì SCSI.
P/s: Em viết lủng củng, các anh thông cảm.

thagnv
15-04-2006, 10:13
Cám ơn bác hunghoai đã chia sẻ kinh nghiệm xương máu này!
Sẵn đây em muốn hỏi về giải pháp lưu điện (UPS) cho bộ dựng. Vì máy chỗ em dùng một lúc 2 cái UPS 500KVA mà khi cúp điện thì máy tự khởi động lại, cú thật!!!
Vậy cho em hỏi làm sao để tính tổng công suất của bộ dựng để mua nguồn cho phù hợp, ko thừa, mà cũng ko thiếu???
Cụ thể là máy em ngoài cái CPU và cái card dựng, còn có 3 ổ SCSI, mỗi ổ 1000GB, 2 cái monitor 21 inch. Thế cho nên em nghĩ 2 cái UPS 500KVA ko xi nhê gì phải ko các bác. Hoặc có công ty nào đến đo tổng công suất, rồi tư vấn bộ lưu điện phù hợp, bác biết chỉ giúp em vì em ko rành về hardware lắm!!!
Cám ơn trc ạ!

hunghoai
15-04-2006, 13:34
[QUOTE=thagnv]Vậy cho em hỏi làm sao để tính tổng công suất của bộ dựng để mua nguồn cho phù hợp, ko thừa, mà cũng ko thiếu???
QUOTE]
http://www.extreme.outervision.com/psucalculator.jsp
bác thangvn vào đây xem nhé.

tuyphong
16-04-2006, 21:47
Cái con máy dual xeon tôi dã từng sở hữu ( Cũng hàng từ USA về nhưng của HP)Hàng đặt mua online ( Tigerdirect.com) và mang xách tay về. Giá cả thì khỏi phải nói, rẻ = 2/3 ở nhà. Nói chung cũng OK lắm. Nhưng có lãi là tôi bán luôn, vì rằng nó đi ngược phương châm của tôi : dầu tư tối hiểu-hiệu quả tối đa. Tôi đang sài 2 máy: Desktop: mainBoard: ASUS P5WD2-E Premium . Chip Intel Pentium D 840 - DualCore 3.2GHz 64Bit 2MB_L2 LGA 775 , RAM 2GHz. VideoCarrd ASUS EN7800GT/2DHTV...( Giá gần 1.500USD)và 1 máy laptop Compaq X6000 : PIV 630 3.0GHz HT. 2GHz 3200 RAM. Radeon X6000 256MB. 17" W.screem. 40GHz HDD 4200RPM for system + ExternalHDD G_tech G-RAID 320GB FWb 800 (Mua bên Mỹ). Công việc rất OK, mọi lúc - mọi nơi, tương thích giữa ở nhà và ngoài đường vì dùng chung dữ liệu là ổ External

abcslayer
17-04-2006, 17:41
ném mấy cái máy MAC ra ngoài đường .
Làm dịch vụ mà mua MAC thì bao giờ lấy lại vốn hở bác.mà lỡ nó nhức đầu xổ mũi thì đứng nhìn nó à
đề nghị mua PIII sài. 5 triệu là làm được khối việc

Vậy đó bạn. Nói chung là tùy mọi người thôi. Còn về Dual P3 thì.... Bạn cứ xài Liquid hay XPress dựng HD với cái này kèm theo Quadro4 (có lẽ cái này là kịch kim với P3 nhỉ???!!) và so với Yonah + x1600 nhé. Trong lĩnh vực này thì $ nào của ấy là tương đối chính xác đó bạn. Nếu bạn không muốn lâu lâu lại tự config lại máy của mình + tự sửa chữa thì P3 dual chip chắc no1 (Thực ra P3 đến giờ chỉ có Tualatin là đáng giá còn mấy dòng trước đó chỉ là crappy so với AMD Thunderbird.)

vn.disable
17-04-2006, 22:03
Thử thế này nhé !

Cấu hình máy dùng để dựng phim, xử lý đồ họa dĩ nhiên là nặng toàn bộ cấu trúc máy ( í nói cấu hình CPU, Ram... )
Xem xét túi tiền của bạn ! công việc của bạn và lợi nhuận mà nó mang lại để quyết định. Thời đại CNTT Rocket ! 3 tháng là lỗi thời do đó quan tâm đến cái mainboard tí nhé !

Cấu hình đề nghị :
CPU : 3 ( 2 nhân lõi kép 64 bit )
Ram : 512 MB x 2 chạy dual.
Mainboard : 965 Giga có hỗ trợ dual Ram, dual VGA
VGA : Giga 256 x 2 chạy dual
HDD : Sata 120 ( hết thì mua thêm )
Monitor : 21 in CRT ( chọn LCD chỉ nó nước bán thóc giống )

còn các thiết bị khác chỉ ảnh hưởng đến tính năng công việc.
Muốn tốt hơn thì bạn thay cái VGA = những loại card chuyên về đồ họa như Quadro, XPress rất mạnh ( rất mắc :D)

hunghoai
17-04-2006, 22:45
Sao ko thấy bác nào tư vấn dùng AMD vậy.

dly
18-04-2006, 13:46
Sao ko thấy bác nào tư vấn dùng AMD vậy.

Bị AMD trong việc xử lý film hơi bị.........

hunghoai
18-04-2006, 16:19
Bị AMD trong việc xử lý film hơi bị.........
Nhờ bạn chỉ rõ giùm mình, AMD tại sao lại ko thích hợp trong việc xử lý phim.
Thanks.

dly
18-04-2006, 17:14
To Hunghoai: Bạn chịu khó đọc ở đây

http://www.ddth.com/showthread.php?t=83530&page=4

hunghoai
18-04-2006, 22:55
To Hunghoai: Bạn chịu khó đọc ở đây

http://www.ddth.com/showthread.php?t=83530&page=4
Thanks Bro. Nhưng đọc mãi cũng ko thấy ai nói là AMD thì ko tốt cho dựng phim.

dly
19-04-2006, 00:37
Không phải là không tốt cho việc dựng film mà chạy ì ạch lắm bạn ạ. Có thể là bạn không muốn chấp nhận đó thôi. Còn riêng tôi sợ AMD lắm rồi

abcslayer
24-04-2006, 15:20
Tình hình là Mr. dly có vẻ có ấn tượng không tốt với AMD rồi. Không hiểu bạn đã làm những gì với máy AMD mà bạn chể vậy. Tôi cũng đã cố gắng đọc thread mà bạn đưa nhưng kết luận lại bạn chỉ có ấn tượng xấu với AMD Athlon XP và từ đó đưa ra kết luận cho tất cả SP của AMD.
Theo như bạn nói thì bạn gặp 2 rắc rối:
- Chất lượng máy tồi => cái này do nhiều thứ chứ không chỉ do CPU. Lúc có XP thì P4 cũng có rồi và thực sự P4 ngốn điện + tỏa nhiệt rất kinh khủng.
- Encode film chậm: cái này do XP hỗ trợ tập lệnh SSE, trong khi P4 lúc đó đưa ra SSE2 mạnh hơn và Intel đã kéo được các nhà phát triển đưa ra software hỗ trợ SSE2. Còn nếu và FPU thì AMD lại khá hơn, đặc biệt là do P4 dùng pipeline quá dài khiến cho hiệu suất giảm (do khả năng dự đoán nhánh hạn chế)
Còn nếu so sánh bây giờ ư: AMD Palermo hay Venice đều hỗ trợ SSE, SSE2, SSE3, độ trễ trong truy xuất RAM cực thấp, CPU dualcore được implement 2 core trên cùng 1 die nên Cpu liên lạc với nhau qua HyperTransport cực kỳ hiệu quả.
Nói chung còn nhiều thứ để nói, bạn nên tìm hiểu kỹ về cả Intel và AMD, điểm mạnh và điểm yếu rồi mới nên phát biểu một cách chung chung và có tính chụp mũ như vậy, nhất là khi giúp đỡ những người không biết nhiều về phần cứng.

dly
24-04-2006, 15:45
Cho phép mình paste lại vài giòng lúc trước mình có viết

Gửi bạn athlon26

Mấy chú AMD sau này thì mình không chơi nữa nên không biết rõ, với bước phát triển của ngày hôm nay mọi thứ đều vượt trội so với trước kia đó là điều hiển nhiên và bắt buộc phải vậy.

Trong mục trước tôi có xác nhận là AMD chạy nhanh hơn Itel mà nhưng nếu máy bạn phải làm việc liên tục, chạy nhiều chức năng và công đoạn cùng lúc thì AMD thua Itel. Bạn hiểu không tôi đầu tư máy là để kiếm tiền và kiếm kiến thức. Bạn thử nhìn đi anh em chơi AMD được bao lâu cho một chú CPU, 1 năm, 2 năm hay chỉ vài tháng rồi nâng cấp rồi thay đổi vì chơi AMD là chơi tốc độ . Đã chơi tốc độ thì chẳng bao lâu là bạn lại không hài lòng với cái mà mấy tháng trước bạn hãnh diện vì nó. Chính vì bạn vô đồ chơi liên tục nên bạn không theo dõi được đó thôi.

Hai năm trước trên máy đó. cũng câu hình đó không thay đổi bạn ben bằng soft đó, số điểm của 2 năm trước và hiện tại của con AMD thay đổi đáng kể trong khi Intel gần như bằng không (Xin lỗi khoản này nói hơi quá chỉ vì nó gân như không đáng để ý). Với chức năng đa nhiệm thì AMD làm phiên lòng người sử dụng. Intel tuy chậm nhưng kết quả là kết quả..........

Chính vì vậy sau này tôi không còn tha thiết với AMD nữa.

Vài dòng trao đổi với anh em chơi cho vui, không có chủ đích gây ra cuộc chiến trên diễn đàn đâu nhá.

Chào

Còn về phân tích chi tiết thì trên diễn đàn này có nhiều anh em phân tích rạch ròi rồi bạn ạ.

Lúc này mình chủ yếu là ăn chắc mặc bền thêm nữa là các suy nghĩ của mình hình như không phù hợp với các bạn trẻ ngày hôm nay nên từ vài tháng nay mình không tham gia vào chuyện tư vấn về máy tinh như là nên mua cấu hình ra sao, thiết bị nào mà chỉ còn hướng dẫn anh em gỡ các vân đề họ đang gặp thôi. Cho mình xin hai chữ chụp mũ nha. Cảm ơn. Ngưng nha bà xã đang nhắc nhà chưa lau kìa.

hunghoai
24-04-2006, 16:48
Thanks bro Dly, những thông tin thật hữu ích cho quá trình lựa chọn máy.

tuyphong
26-04-2006, 22:04
Tôi thấy dạo này trên thị trường (Cũng như trên báo chí) AMD đang khẳng định tên tuổi của mình. Có nhiều bài viết, ý kiến chuyên môn, một số distributor... xuất hiện với cái tên AMD. Tôi cũng đã tham khảo trên 1 số trang web kĩ thuật nước ngoài những bài viết so sánh tính năng giữa intel và AMD. Tôi cũng đã đọc sự thách đố của AMD với intel. Và cả thị phần lớn mạnh, lần đầu tiên vượt intel. Khách quan tất cả những điều đó đang có lợi cho AMD
Tuy nhiên tôi luôn đặt tôi vào vị trí người tiêu dùng. Bỏ đồng tiền ra xót ruột khi không hiệu quả. Nếu đang cần mua 1 chip Intel tôi sẽ đợi thêm vài tháng nữa đợi dòng 9xx. Còn AMD thì phải cần thêm thời gian lâu hơn, để thực tế chứng minh những ưu việt về lí thuyết của AMD. Mà để "thí nghiệm" thì không phải là những đồng tiền túi của tôi

addme
27-04-2006, 03:04
Cho phép mình paste lại vài giòng lúc trước mình có viết

Còn về phân tích chi tiết thì trên diễn đàn này có nhiều anh em phân tích rạch ròi rồi bạn ạ.

Lúc này mình chủ yếu là ăn chắc mặc bền thêm nữa là các suy nghĩ của mình hình như không phù hợp với các bạn trẻ ngày hôm nay nên từ vài tháng nay mình không tham gia vào chuyện tư vấn về máy tinh như là nên mua cấu hình ra sao, thiết bị nào mà chỉ còn hướng dẫn anh em gỡ các vân đề họ đang gặp thôi. Cho mình xin hai chữ chụp mũ nha. Cảm ơn. Ngưng nha bà xã đang nhắc nhà chưa lau kìa.

Trước đây có vài đợt báo chí đăng cái studio gì đó bên Hollywood dùng AMD làm Efect thì sao nhẩy ?
Bác dly có thành kiến với AMD quá rồi
Bác thử search các bài review về X2, Opteron ... của AMD xem, nó encode tốt hơn P4,xeon rất nhiều
Nếu xét về hiệu suất/giá thành thì tôi chọn AMD
Hiện tại AMD chỉ mắc con CPU, ram thì chỉ DDR rẻ hơn so với DDR2 nếu dùng intel 955,945... nhưng hiệu suất vẫn ngang nhau,ít nóng hơn (chỉ có intel mới đề ra cái chiến dịch case 38°C :emlaugh:)

Tuy nhiên tôi luôn đặt tôi vào vị trí người tiêu dùng. Bỏ đồng tiền ra xót ruột khi không hiệu quả. Nếu đang cần mua 1 chip Intel tôi sẽ đợi thêm vài tháng nữa đợi dòng 9xx. Còn AMD thì phải cần thêm thời gian lâu hơn, để thực tế chứng minh những ưu việt về lí thuyết của AMD. Mà để "thí nghiệm" thì không phải là những đồng tiền túi của tôi

Nếu bắt buộc phải mua ngay thì tuyphong sẽ chọn con nào ?
Việc thí nghiệm thì đã có rất nhiều trang báo làm rồi, không cần bạn phải làm đâu :D

Nói chung thì tiền nào của đó, và CPU nhanh nhất hiện tại vẫn thuộc về AMD :whistling

hunghoai
27-04-2006, 09:10
AMDX2 3800+ giá gần 375$
Dualcore 820 giá tầm 240$.
Do vậy dẫu có biết AMD X2 mạnh hơn Intel rất nhiều, nhưng cũng khó có thể mua được.

def
27-04-2006, 14:42
AMD x2 thì chưa được thử.

-----------------------------------------------------------------
chứ cái thằng 8xx (dual core) của Intel chạy chán phèo. (cực rởm)
-----------------------------------------------------------------

abcslayer
27-04-2006, 15:38
Tôi cũng không có ý định khơi mào cho khẩu chiến bênh vực AMD và Intel đâu nhé.
Nói chung các bạn có thể tham khảo trên diễn đàn hay trên các tạp chí, nhưng tất cả phụ thuộc vào quyết định cuối cùng của bạn thôi. Có điều khi quyết định một cái gì thì nên cố gắng xem xét kỹ mọi khía cạnh của vấn đề (vì thực ra kết quả của quyết định đó ảnh hưởng đến bạn chứ có phải tôi đâu???!!!!), vậy thôi. Chúc bạn nào cần mua máy thì chọn được hệ thống ưng ý. Tôi xin dừng ở đây. Câu trả lời là: U n' Google.com

dly
27-04-2006, 16:26
Bác dly có thành kiến với AMD quá rồi

Bạn viết đúng. Tôi đã đi và tôi đã té. Và tôi trong tâm trạng "Chim sợ cành cong". Không còn sự mạnh dạn của thời hai mấy ba mươi nữa mong hiểu. Chỉ mong nhất là tính ổn định.

Chào thân ái

tuyphong
28-04-2006, 20:40
Hiện nay Intel Dualcore 940 2M đã có trên thị trường. Giá tại Mỹ là $445 (Tigerdirect.com)

denise
28-04-2006, 20:53
Nếu mua ở Newegg thì lời to, bởi con này vẫn còn khuyến mại đến hết 30 tháng 4 với giá ... 258 $
Tiền nào của ấy... thấy thích con nào thì mua chứ không phụ thuộc AMD - Intel , vì chip của 2 hãng này đều tốt kể cả trong việc xử lý phim.

Batigol_vn
02-05-2006, 00:47

Omg, thay PSU để giảm t° của CPU thì chắc là cái này mới có quá. Hình như bác đo cái gì chứ kô phải là temp của CPU đâu ạ.

333
03-05-2006, 22:43
Main: ASUS P5WD2-E-Premium
CPU: Intel 830 Dual Core 3.0GHz (with CoolerMaster Aqua mini)
RAM: DDR2-800 Corsair 4GB
VGA: ASUS EAX1800XL (ati1800) 256MB DDR3
HDD: Seagate 160GB x 5
Case: Server Super Power 480W (3 Sys fan)
DVD-RW: Plextor Dual Layer
Mon: LCD ViewSonic 19'

Running: "Avid Liquid 7, 3DMax 8, Photoshop CS2, Adobe DVD Encore 2.0, Adobe Audition 2.0.

Chạy cùng lúc AL7, 3DMax 8, Cool 3D Studio đã ngốn đến gần 3GB bộ nhớ.

Máy trên là mua cho Cty nhà nước, chứ tiền của tui mà bỏ ra những 3000$ thì có mà ăn cám. he he:D

Sắp tới tậu thêm 1 chú cấu hình tương tự để chạy Matrox. Nhưng lần này tôi chuyển sang dùng thử AMD (tiền nhà nước mà, tội chó gì phải tiết mới chả kiệm) nhỉ các pác nhỉ:D

addme
03-05-2006, 23:34
Sướng nhể ... đúng là cái PC trong mơ

AMD thì dùng mấy con opteron 2xx chạy dual cpu cho nó ngầu !
mà bác làm ở cty nào mà sướng vậy ?

333
09-05-2006, 21:08
Có pro nào đã dùng qua AMD Opteron cho công việc xử lý phim không vậy, vào trang chủ của AMD đọc chả hiểu gì cả:confused: Không biết TA.

tinchuot
09-05-2006, 22:01
ai cần hàng khủng CPU Intel Dualcore 950 2x3.4ghz (2x2MB cache) giá 490usd/1con; hàng new 100% fullbox; (con này Nova bán giá >700usd.) ;ai co nhu cầu thì liên hệ mình :0919.228779; mua nhanh sẽ có giá đặc biệt.
Và 1 con CPU Dualcore 830 2x3.0 (2x1mb cache) (còn BH 26 tháng tại Hợp Nhất) full box giá 250usd ( con này hiện giá 307 usd tại Hợp Nhất)

Batigol_vn
13-05-2006, 13:36
Nếu định mua cho công việc dựng phim thì mua AMD X2 đi bác. Con 3800+ là hợp lí,còn kô thì chơi hẳn 4800+ đi. Tiền ở đâu ra mà nhiều thế bác, cho em tiết kiệm với.

hunghoai
15-05-2006, 15:37
Có pro nào đã dùng qua AMD Opteron cho công việc xử lý phim không vậy, vào trang chủ của AMD đọc chả hiểu gì cả:confused: Không biết TA.
đạng chạy cái máy này ở cty:

Case: lian-ly hợp kim nhôm
PSU: CM Acly 500w
Main: asus K8n- DL Dual opteron
CPU: 2* opteron 248-HE
Ram: 1G Corsair ECC
VGA: Ati X850 Pro
HDD: 80G SYSTEM - 600G Raid 0
Mo: 2 * 19" widescreen CHIMEI.
DVD Rewirte Plextor.

thagnv
25-08-2006, 21:35
Có người chào cho em một cấu hình máy để dựng phim, sử dụng Edius Pro3 để dựng.

Cấu hình máy như sau:

Mainboard Intel Intel 775 S/P 3.8Ghz
CPU Intel P4 2.8Ghz D 2.2MK Bus 800 Duo
Ddram 1Gb Bus 400 Kingmax
HDD 760GB Seagate Baracuda
AGP 256MB Asus Radeon
Monitor 17' Viewsonic Flat (x2)
DVD Writer 16X 4KUS
Case ATX P4 Nguồn 560W
Keyboard + Mouse Optical Mitsumi

Card Edit Canopus - DV Storm XA

Chạy các chương trình:

Win XP
Edius Pro3
Adobe Premier Pro
Adobe Photoshop 8.0
Adobe After Effect 6.5
Sound Force 8.0

Xin nhờ các anh tư vấn giúp em cấu hình máy như thế đã ổn chưa, cần nâng cấp gì thêm nữa, hay cần bỏ bớt đi thứ gì...?
Giá tiền người ta báo giá em cũng đã biết rồi, nhưng ko post lên để nhờ các bác tư vấn rằng ngoại trừ cái card dựng ra, máy đó giá khoảng bao nhiêu?
Xin cám ơn các bác!
:wub:

ngoakilong
27-08-2006, 11:28
Có người chào cho em một cấu hình máy để dựng phim, sử dụng Edius Pro3 để dựng.

Cấu hình máy như sau:

Mainboard Intel Intel 775 S/P 3.8Ghz
CPU Intel P4 2.8Ghz D 2.2MK Bus 800 Duo
Ddram 1Gb Bus 400 Kingmax
HDD 760GB Seagate Baracuda
AGP 256MB Asus Radeon
Monitor 17' Viewsonic Flat (x2)
DVD Writer 16X 4KUS
Case ATX P4 Nguồn 560W
Keyboard + Mouse Optical Mitsumi

Card Edit Canopus - DV Storm XA

Chạy các chương trình:

Win XP
Edius Pro3
Adobe Premier Pro
Adobe Photoshop 8.0
Adobe After Effect 6.5
Sound Force 8.0

Xin nhờ các anh tư vấn giúp em cấu hình máy như thế đã ổn chưa, cần nâng cấp gì thêm nữa, hay cần bỏ bớt đi thứ gì...?
Giá tiền người ta báo giá em cũng đã biết rồi, nhưng ko post lên để nhờ các bác tư vấn rằng ngoại trừ cái card dựng ra, máy đó giá khoảng bao nhiêu?
Xin cám ơn các bác!
:wub:

Dựng phim yêu cầu CPU mạnh bạn ạ .
Cho bạn cấu hình sau.
ACBEL 300W 21 usd
athlon X2 3600+ 145 usd mạnh hơn P.D 945 3.4 ghz
bạn có thể mua cái main rẻ MSI K9NGM-L 83 usd có tích hợp chíp đồ họa khá mạnh GEFORCE 6100 mạnh hơn FX 5200 .
RAM DDR2 800 hay 667 TWINMOS.
Bạn tham khảo giá ở đây
www.nhatthanh.com.vn
www.allison.com.vn

bạn chiêm ngưỡng sức mạnh của AMD OPTERON tí nhé
Fastest Workstation Lightning R Max video- Với DUAL CPU Opteron - Tối đa sức mạnh cho dựng phim digital!

http://www.fastest.com.vn/?page=product&id=302

ngoakilong
27-08-2006, 11:32
à quen cái HDD hơi nhiều đó ,bạn lấy 200GB là được rồi .
Mà bạn cho tôi số tiền cụ thể ,trừ tiền cho card dựng ,tôi lên cấu hình máy cụ thể hơn.
mà bạn cần tới 2 cái monitor cơ à ,
sao bạn lại mua cái AGP này.AGP 256MB Asus Radeon ,mua PCl 16X chứ.

addme
27-08-2006, 21:28
Bro đã chạy thử chưa mà quảng cáo con này kinh vậy. So với Intel thì AMD còn thua xa về việc sử lý phim.

Hollywood đã từng sử dụng amd opeteron để làm kỹ xão trong phim đấy thôi !!!

hunghoai
27-08-2006, 21:42
Hollywood đã từng sử dụng amd opeteron để làm kỹ xão trong phim đấy thôi !!!
Hix, xin lỗi các bro, kiến thức nông cạn quá.
Thành thật xin lỗi.

phuchoang
01-09-2006, 14:49
công ty tôi mới mua một bộ máy làm phim chuyên dụng, đặt mua của TRINICOM, các huynh có thể vào địa chỉ này tham khảo nhé:
http://www.leitch.com/custserv/products.nsf/WP/PostProduction
dàn máy tuyệt vời. Có cả ổ raid gắn ngoài 1000GB
tổng cộng cả bộ là gần 20,500 Usd (chưa tính dàn máy Camera)
cấu hình như sau:
1-Bộ dựng phi tuyến tính dpsVelocicty 2x4 (bao gồm card, phần mềm Velocity...)
2-Bàn phím màu chuyên dụng
3-Hệ thống máy tính 2x Xeon 3.0Ghz CPU processor, Card màn hình 2 cổng ra, 1GB DDram, 80 GB HDD, DVD RW, 2 monitor LCD 19", Speaker, mouse
4- AVid Vidẻoaid RTR320 1.25Tera byte, 25GB ATA
5- Ổn áp

thagnv
01-09-2006, 14:57
công ty tôi mới mua một bộ máy làm phim chuyên dụng, đặt mua từ nước ngoài, các huynh có thể vào địa chỉ này tham khảo nhé:
http://www.leitch.com/custserv/products.nsf/WP/PostProduction
dàn máy tuyệt vời. Có cả ổ raid gắn ngoài 1000GB
Ôi trời... bác ko nói sớm... công ty em cũng xài cái đó... đang muốn bán... khuyến mãi cho bác cả ổ raid 1.600GB... hic hic...

phuchoang
01-09-2006, 15:41
Bác thangvn nói vậy là sao, công ty tui mới mua được một tháng, chạy thấy rất tuyệt. Tui thấy Sếp tui thật chịu chơi, nếu tính luôn cả dàn Camera thì bằng chiếc BMW đấy.

nino
04-09-2006, 18:37
Dựng phim yêu cầu CPU mạnh bạn ạ .

ACBEL 300W 21 usd

bạn chiêm ngưỡng sức mạnh của AMD OPTERON tí nhé
Fastest Workstation Lightning R Max video- Với DUAL CPU Opteron - Tối đa sức mạnh cho dựng phim digital!

http://www.fastest.com.vn/?page=product&id=302

sao đầu tư cho bộ nguồn bèo quá hỉ, em chơi tài tử main giga cùi chip 865, p4 3Ghz (nóng pà cố lun) vga cùi giga 9600pro mà chơi con PSU CM 450w tới gần 70 đồng rùi

nino
04-09-2006, 18:41
cái này chả giảm điện dc đâu, nó chỉ làm đồng hồ điện chạy chậm lại thôi. Ai từng học định luật bảo toàn năng lượng cũng biết, bác nào xài nó bị điện lực phát hiện là è cổ nộp phạt đó. Nghe nói tụi điện lực đã có máy cầm tay ngửi dc thứ này.

Bác có thể nói thêm về cục giảm điện mà làm đồng hồ điện ... không chạy được không?? nó có khác cái cục tiết kiệm điện không (thấy ở cần thơ có bán mấy cái cục tiết kiệm điện.. không biết có phải cục đó không, sao mà người ta bán công khai đó, giá 200.000đ)

dly
04-09-2006, 21:36
Bác có thể nói thêm về cục giảm điện mà làm đồng hồ điện ... không chạy được không?? nó có khác cái cục tiết kiệm điện không (thấy ở cần thơ có bán mấy cái cục tiết kiệm điện.. không biết có phải cục đó không, sao mà người ta bán công khai đó, giá 200.000đ)

Cái này bán công khai nhưng khi sài thì dấm dúi. Đội kiểm tra điện mà tóm được bạn đang sài thì ....

lee_huynh306
06-09-2006, 13:16
Cái này bán công khai nhưng khi sài thì dấm dúi. Đội kiểm tra điện mà tóm được bạn đang sài thì ....
Dzụ bị bắt hay không không quan trọng, quan trọng nó có tiết kiệm được không cơ!
Có được không anh Lý? Được là em ẵm 1 bé về xài vào ban đêm. Thèn nào đi kiểm tra giờ đó! Hí hí:boxing:

dly
06-09-2006, 17:59
Thường là những thiết bị này làm cho đồng hồ điện quay ngược. Sau này bên Điện Lực tìm cách khống chế bằng cách ráp thêm một hệ thống chống quay ngược. Nếu bạn sử dụng cái này mà đồng hồ Điện nhà bạn cũng là món phòng chống là bạn "ăn đòn" ngay. Triệu chứng: Đĩa không quay, đồng hồ không nhẩy số và kết quả "anh đã bị bắt"

lee_huynh306
06-09-2006, 19:34
Thường là những thiết bị này làm cho đồng hồ điện quay ngược. Sau này bên Điện Lực tìm cách khống chế bằng cách ráp thêm một hệ thống chống quay ngược. Nếu bạn sử dụng cái này mà đồng hồ Điện nhà bạn cũng là món phòng chống là bạn "ăn đòn" ngay. Triệu chứng: Đĩa không quay, đồng hồ không nhẩy số và kết quả "anh đã bị bắt"

À vậy thì mua được rồi. Chắc bọn nó dùng cảm ứng từ để xoay ngược đồng hồ đây mà.
Kakaka, đang ở nhà trọ mà bà chủ nhà keo wé, wái gì cũng tính, từng xu ấy. Phen này bà chết với tui:embarrass :evil:

kleine
10-09-2006, 04:23
Các bác làm ơn cho em hỏi ,cục giảm điện ấy sản xuất ở Vn hay ở nước ngoài vậy .nếu ở chỗ em mà có bán thì em cũng đầu tư 1 cái sài thử ,nghe các bác nói giảm được nhiều điện là sướng roài :d.ở bên này 1 năm tiền tính ra mua vài chục tấn thóc :d

heocon18
11-09-2006, 22:16
Em nghèo lắm.Gom góp mãi mới dc hơn 200$.Chẳng biết mua cái gì.Em cũng chẳng chơi game thời thượng,chỉ làm mấy cái 3DMax và Photoshop thôi.Lên diễn đàn nghe có pác nói đến dòng DELL PRE. 420 cũng hay hay.Đánh liều đi mua một cái, cấu hình cụ thể như thế này:P3 866x2.RDRAM 1Gb.SCSI 36,4Gb.AGP Pro Dell FireGL2 64Mb.DVD...Đem về nhà chạy thấy cũng ổn lắm,thấy xử lý ngọt lắm.Hơn hẳn cái máy P4 2.8Ghz của thằng bạn (chính nó cũng phải công nhận điều đó).Máy chạy cực kì êm và nhìn có vẻ rất an toàn(chỉ có điều nặng quá).Thấy các pác nói hư hỏng ko có linh kiện thay thế,em thấy đầy cả ra,ra chợ nhật tảo hỏi đâu cũng có.Thôi thì cũng an tâm xài cho qua kiếp nghèo(đợi đến lúc nó hư chắc lúc đó máy tính đến thế hệ nào rồi,có khi tới lúc đó P4 Duo core giống như P2 bây giờ cũng nên).

dly
11-09-2006, 23:27
Chúc mừng heocon@ bạn đã có chọn lựa đúng đắn. Những người đã từng sử dụng rồi thì không ngại những dòng dual CPU này. Đem những gì mình biết góp ý với anh em thì chẳng mấy ai tin :D

nino
14-09-2006, 15:58
Hic, sao tìm được con này mà rẻ vậy à anh dly??

dly
14-09-2006, 16:14
Giá mà bạn đó mua khá rẻ đó Nino ơi! máy hôm nay 2 CPU 800 vào khoảng $160 ram chỉ được từ 128 đến 256 thôi. Số Ram còn lại phải mua thêm. Với cấu hình trên mình cũng mất khoảng $350 dù là giới bán hàng 2nd khu TTT+BTX nhẵn mặt anh

khoabeo108
14-09-2006, 22:13
Giá mà bạn đó mua khá rẻ đó Nino ơi! máy hôm nay 2 CPU 800 vào khoảng $160 ram chỉ được từ 128 đến 256 thôi. Số Ram còn lại phải mua thêm. Với cấu hình trên mình cũng mất khoảng $350 dù là giới bán hàng 2nd khu TTT+BTX nhẵn mặt anh

Trước lúc mua con máy đang dùng (P4-630) em cũng tính mua con Dual CPU, mà lúc đó kiếm ko ra. Có mấy con cùi thì lại cùi quá, nên ko ưng. Được cái con này chạy cũng ổn

thagnv
14-09-2006, 22:28
Bác thangvn nói vậy là sao, công ty tui mới mua được một tháng, chạy thấy rất tuyệt. Tui thấy Sếp tui thật chịu chơi, nếu tính luôn cả dàn Camera thì bằng chiếc BMW đấy.
Ko... thật sự mà nói thì phải thừa nhận đó là một hệ thống Pro...
Các tuỳ chọn, các tính năng đều rất chuyên nghiệp...
Nhưng vì là hệ thống có thể nói là khép kín... bác chỉ có thể dựng với file dva mà thôi... tất cả đều phải import vào chuyển thành dva... điều này có lợi nhưng cũng hơi bất tiện...
Lúc trước em mua cũng khoảng hơn $20.000... chê tới chê lui nhưng sau khi mua thêm thằng Edius Pro 3 thì dựng rất ngon... nhưng về tính ổn định thì vẫn khoái thằng Velocity hơn...
Đúng là tiền nào của nấy...
Ngoài ra... Velocity support cho bộ kĩ xão DFX (em chỉ nhớ tên nó như thế)... ngang ngửa với combustion... giao diện và tính năng rất giống combustion...
Em rất thích thằng Velocity nếu dựng tin, phóng sự, hoặc ca nhạc cần thời gian nhanh và out BetaCam... nhưng cần kĩ xảo nhiều và out DVD thì em dựng bằng Edius...
Em kiến thức nông cạn... phát biểu linh tinh... các bác góp ý cho em nhé... :)

maih
16-09-2006, 20:13
hiện nay mình thấy rằng công việc làm mát PC là vô cùng quan trọng theo mình bạn có thể sủ dụng hệ thống làm mát bằng nước cái này còn tương đối mới ở VN nhưng rất ổn định

dly
16-09-2006, 20:43
hiện nay mình thấy rằng công việc làm mát PC là vô cùng quan trọng theo mình bạn có thể sủ dụng hệ thống làm mát bằng nước cái này còn tương đối mới ở VN nhưng rất ổn định

Mới gì nữa nó có mặt tại VN hơn 3 năm nay rồi. Thời gian đầu vì giá còn cao nên mọi người ít dám sử dụng. Hiện nay tại thị trường đã thấy giảm giá khá nhiều và mong rằng sẽ giảm thêm nữa. Hiện tại đã thấy có nơi bán với giá gần $70

nino
16-09-2006, 22:31
Mới gì nữa nó có mặt tại VN hơn 3 năm nay rồi. Thời gian đầu vì giá còn cao nên mọi người ít dám sử dụng. Hiện nay tại thị trường đã thấy giảm giá khá nhiều và mong rằng sẽ giảm thêm nữa. Hiện tại đã thấy có nơi bán với giá gần $70

Tùy loại thôi anh dly ơi, mấy cái nhập khẩu thì đắt chứ mấy cải VN sản xuất thì có phần rẻ hơn, nghe nói mấy cái của Quang Huy làm giá cũng khá mềm, giá hình như cỡ 600-700k đến trên triệu tùy cỡ lớn nhỏ... em cũng tính xài nhưng không biết chất lượng thế nào đây, con P4 nhà em chạy nóng quá... gắn thêm mấy cây quạt nó chạy kêu như xe tăng....

dly
16-09-2006, 22:51
Cái anh nói là hàng nhập đó Nino ơi! Quan trọng là bình nước kèm theo một dạng chất lỏng hơi nhớn, giống như dạng dung dịch dùng để bôi trơn và làm mát được sử dụng trong máy phay cơ khí. Không biết hàng VN sản xuất họ dùng nước gì cho việc giải nhiệt này.

Anh thường ráp cho khách bộ deepcool hàng TQ cũng khá hiệu quả, không ồn giá $36, hệ thống giải nhiệt này tương tư bộ giải nhiệt dùng trong Laptop

bighead
21-09-2006, 20:10
Anh dly cho em xin cái link về bọ deepcool nhé ! Thank !

lee_huynh306
22-09-2006, 09:08
Cái anh nói là hàng nhập đó Nino ơi! Quan trọng là bình nước kèm theo một dạng chất lỏng hơi nhớn, giống như dạng dung dịch dùng để bôi trơn và làm mát được sử dụng trong máy phay cơ khí. Không biết hàng VN sản xuất họ dùng nước gì cho việc giải nhiệt này.

Chắc là đổ cái nước gì đó để giải nhiệt trong xe tay ga:w00t: Tui nghe nhiều người nói đã làm vậy và kết quả khá tốt:bb:

nino
24-09-2006, 12:35
Chắc là đổ cái nước gì đó để giải nhiệt trong xe tay ga:w00t: Tui nghe nhiều người nói đã làm vậy và kết quả khá tốt:bb:

đúng rồi, cho vô nhưng phải pha thêm nước nữa, chủ yếu để không đóng cặn trong rad, có người cho nước thường vô cũng rất ok

thagnv
02-11-2006, 12:43
Có bạn nào xài qua DPS Velocity 8.2 chưa? Cho mình tham khảo cái cấu hình máy tí nhé!
Cám ơn.

abcslayer
03-11-2006, 11:42
Chất lỏng được pha mà các bạn nói chủ yếu có tác dụng làm hạ nhiệt độ đông của nước (dùng cho các nước xứ lạnh) còn tác dụng chống cặn thì tôi không tin lắm (vì phương pháp lọc cặn hiệu quả là làm đóng cặn tại một chỗ chỉ định trước (bầu lọc chẳng hạn)sau đó cho nước "sạch" tiếp tục tuần hoàn; trong khi đó trong bộ WC không có vùng nào thế này)

thagnv
28-11-2006, 09:53
Mấy bác ơi, ở SG nhưng em cần mua Workstation, máy Pention Xeon Dual Qua HT thì liên hệ chỗ nào ạ?

Em nghe ông thầy của em, ổng bảo máy đó của hãng Supermicro, em search rồi mà ko thấy... có nơi nào nhận tư vấn dịch vụ và bán máy luôn thì tuyệt, thú thật với mấy bác là về phần cứng thì em bị đui! :(

Em chưa biết mặt mũi cái con ở trên ra sao cả, nhưng em đang dự định chọn con này (http://www.fastest.com.vn/?page=product&id=323), bên chỗ Anh Duc JSC có nhận tư vấn giúp ko vậy mấy bác???

VietDuc
28-11-2006, 10:52
SuperMicro nó chuyên dòng Server chứ đâu chuyện WorkStation. Tuy nhiên phía công ty Anh Đức JSC họ chuyên cung cấp các hệ thống Workstation lớn để làm phim chuyên nghiệp. Em call anh Linh (giám đốc) bên cty Anh Đức 0904800886 nhờ tư vấn trực tiếp nhé. Anh Linh và anh cùng học ĐD ở SKDA HN nên anh Linh rất giỏi về tư vấn hệ thống Video Editing. Cứ nói anh Đức DigiPower giới thiệu.

thagnv
28-11-2006, 11:30
Cám ơn anh Đức nhiều!!!

nino
30-11-2006, 13:53
Chất lỏng được pha mà các bạn nói chủ yếu có tác dụng làm hạ nhiệt độ đông của nước (dùng cho các nước xứ lạnh) còn tác dụng chống cặn thì tôi không tin lắm (vì phương pháp lọc cặn hiệu quả là làm đóng cặn tại một chỗ chỉ định trước (bầu lọc chẳng hạn)sau đó cho nước "sạch" tiếp tục tuần hoàn; trong khi đó trong bộ WC không có vùng nào thế này)

cũng nghe nói như vậy, nhưng cho hỏi, nếu là nước cất thì làm sao có cặn mà chống nhỉ??

slammer6184
26-12-2006, 10:48
nếu cần máy hiệu DELL lên hệ Lac việt 191A hoàng văn thụ Q PN
optiplex core 2 duo 520;620;745.... bảo hành 3 năm 1 đổi 1 theo DELL

mtmt
06-03-2007, 16:02
Tôi lắp một máy PC để làm phim ngót 10 triệu nhưng không dựng được. Cấu hình như sau:
Main Giga 945
Ram 512 x 2
Vga Express gigabyte 256
CPU Duocore 2,8 GHZ
Card kỹ xảo matrox

Mong các bác tư vấn giùm . Xin đa tạ.

dly
06-03-2007, 16:40
So với máy tôi ráp giúp bạn bè (cách đây 2 năm) thì máy bạn có phần nhỉnh hơn do có card Matrox :D

Bạn cần viết rõ hơn nhựng lỗi xẩy ra khi capture, render hay những gì bạn đang vướng phải anh em mới có thể góp ý được.

Bạn cũng nên gắn thêm cho máy ít nhất 1GB ram nữa

roy1936
10-03-2007, 03:22
Thấy các anh ở đây bàn nhiều quá về vấn đề dựng case làm phim, em xin kể 1 câu chuyện mà em biết.
Đó là anh bên cty Hoàng gia Media, đi Mỹ về mua 1 case IBM dualcore 2,8. Ram 1G ECC, card Quadro, HDD SCSI ( Case cũ nha).
Về dựng Le7, đi cài Le7 thì cái card màn hình đó ko hỗ trợ DX9 nên ko cài được, lại mất gần 600$ mua cái card mới thay thế ( May mà có hàng), sau đó về dựng Uncompress, máy chạy ì ạch, drop frame liên tục. Nhiệt độ Main và CPU quá cao. Bây giờ nghe đâu đang tính lắp case mới dùng dual chip Opteron.
Thực sự, trước kia em cũng thích máy bộ lắm vì nghe nói tính ổn định cao ( nghe nói vì chưa sài bao giờ), nhưng qua trường hợp trên thấy cũng ớn, ngộ nhỡ, mình mua máy bộ,nó có hỏng gì thay làm sao được. Mà có thay cũng toàn thứ đắt, ram thì ECC, HDD thì SCSI.
P/s: Em viết lủng củng, các anh thông cảm.

Nói vậy mà nói được. Tôi làm ờ IBM hơn 2 năm, chưa bao giờ thấy hiện tượng này. Họ mua đồ dzỏm ở đâu rồi đó. IBM IntelliStation danh tiếng từ trước đến giờ. Qui trình developemen/Quality Assurance/Product Verification cực kỳ khắc khe

timedy
10-03-2007, 18:23
Các bác có thể dụng dùm em 1 cấu hình cho máy tính trong việc làm phim gia đình được không. Em có trong tay khoang 1000USD. Thanks

Dragon_son
14-03-2007, 06:16
Sao giờ này mọi người còn dùng dual core nhỉ, trong khi core2duo đã ra rồi. Thêm 1 chút tiền để lên core2duo sẽ có nhiều lợi thế.
Chỉ cần con E6300 thôi cũng đủ đè bẹp dí mấy con dual core rồi. Và đỡ nóng hơn, đỡ tốn điện hơn nhiều.
Theo em biết Máy làm phim chủ yếu sử dụng chip và ram (card màn hình thì phải loại chuyên dụng, còn loại bình thường dành cho chơi game thì ko tham gia vào việc render phim) Nếu ít tiền thì đầu tư RAID thôi, ram thì có điều kiện cũng nên chơi 2gb là vừa.

minhkhoaswru
22-03-2007, 15:22
Mình la sv ngành xây dựng,xin hỏi laptop cho kĩ sư xây dựng có cần card màn hình rời không.Ai đã và đang làm xây dưng cho mình biết ý kiến với,mình định mua cái máy khác nhưng đang phân vân,là sv mà chưa thực tế nhiều nên chưa biết.Cảm ơn

dly
22-03-2007, 15:55
Cần chứ bạn. Riêng về Acad ngày hôm nay đã có tích hơp 3D trong đó khiến cho bạn phài có card graphic rồi, chưa kể là khi cần vẽ phối cảnh bằng Photo Shop, 3DMax. Với các software ngày càng nặng thì tôi nghĩ tối thiểu bạn cũng nên có card 128Mb

softforpc
25-03-2007, 15:51
Mình có câu hỏi:
Làm thế nào để phân biệt đc dòng Pentium 4 và dòng Pentium D khi vào Win?
Cái máy tính ở chổ mình khi kiểm tra dxdiag thì nó báo là " PROCESSOR : pentium 4 3.00GHz(2 CPUs)" cái này thì ko biết là con CPU của mình là p4 hay p.D nữa.
À nhân tiện có ai biết con P4 với con core duo khác nhau chổ nào ko?
Cấu hình máy mình như thế này:
Main : ASUS P5LD2 DELUXE
CPU : P4 3.00GHZ (con này đang thắc mắc ko biết phải duo ko,mà chắc là ko rồi)
RAM : ddr2 2GB twin
VGA : ASUS GEFORCE 6600 256MB
HDD : 200x2 GB
Cho mình hỏi với cấu hình máy vậy dựng phim đã ổn chưa? Nếu con CPU của mình là p4 thì có nên nâng lên là duo core ko?
À quên nữa đang xài card dựng matrox RTX 100,card này dựng phim ok chứ mấy bạn?
Mình còn kém lắm xin các bạn chỉ giáo!

sir_dzo
26-03-2007, 14:57
Mình có câu hỏi:
Cái máy tính ở chổ mình khi kiểm tra dxdiag thì nó báo là " PROCESSOR : pentium 4 3.00GHz(2 CPUs)" cái này thì ko biết là con CPU của mình là p4 hay p.D nữa.
Cho mình hỏi với cấu hình máy vậy dựng phim đã ổn chưa? Nếu con CPU của mình là p4 thì có nên nâng lên là duo core ko?

p4 có 1 core thôi (có thể có HT = 2 cpu logic)
Cấu hình máy của bác dựng với matrox cũng ổn rồi, Ram đỉnh quá còng gì, tuy nhiên cái con matrox dựng chán phè, chậm như rùa. Bác nên đổi qua LE 7 or8. Trước em cũng xài con này, bây h nghĩ lại thấy sợ. Em nghĩ, nếu bác thay đc con chip core2duo nưã thì vô địch. Để nâng lên thì chắc là bác phải nâng cấp MB.

nart3d
05-04-2007, 13:57
Mình có câu hỏi:

Bạn dùng thử CPUZ để kiểm tra lại chính xác là processor gì:
www.cpuid.com/cpuz.php

occutit
29-05-2007, 08:55
chưa kể là khi cần vẽ phối cảnh bằng Photo Shop, 3DMax. Với các software ngày càng nặng thì tôi nghĩ tối thiểu bạn cũng nên có card 128Mb

:buck::bawling:, vẽ phối cảnh = photoshop thì cũng giống như vẽ tay thôi chứ có khác gì đâu hả bác :w00t:, nó đâu có gì phải sử lý nặng nhọc :D. Trừ khi bác làm việc với những file lớn, khoảng >500 Mb :boxing:. Ngay kể cả 3d max, tớ nghe rất nhiều thông tin từ người dùng, 3dmax không coi mấy con card Quadro ra cái gì cả, vậy thì không cần phải đầu tư quá nhiều tiền cho con vga, chơi onboard được rồi. Nếu bác nào xài maya, chủ yếu là dynamics effect, muốn show hết hiệu ứng ra.. thì hãy dùng quadro :bb:. con không thì có tiền cứ 8800 GTS/X mà phang.

Hiện nay, cái comp cũ của tớ, CPU usage cứ 99, 100% hoài ( AMD 939, 3000+, 1 Gb Ram ) đang tính nâng cấp.

Hiện nay thì có 2 sự lựa chọn
1 là Quadcore 6600 ~ 260$ ( tháng 7 )
4G Ram
Với cấu hình này thì hết khoảng 700$

2 là 2 x xeon 5120 ( 220$ / 1 con ) mỗi con 65W
1 cái main cho 2 con này về VN tầm 400$ ( kiếm cái nào có PCI-E 16x cũng khổ )
2G ECC ~ 300$ ( có tiền up sau )
1 cái nguồn tầm 130$
~ 1300$
Q6600 oc thì Xeon 5120 cũng oc
Đang tự hỏi là hiệu năng khi render nó như thế nào :wub:

Bác nào đang xài Q6600 hoặc 2 con xeon thì tư vấn giúp em với, khó nghĩ quá

Dragon_son
30-05-2007, 03:35
[quote]Ngay kể cả 3d max, tớ nghe rất nhiều thông tin từ người dùng, 3dmax không coi mấy con card Quadro ra cái gì cả, vậy thì không cần phải đầu tư quá nhiều tiền cho con vga, chơi onboard được rồi[quote]
3d max mà chơi card on thì giật tưng tưng.

tqminh07
30-05-2007, 05:33
Các bạn trên đã nói rất nhiều rồi mình chỉ xin lưu ý như sau:
chọn card màn hình thông số kỹ thuật số khung hình trên giây phải lớn hơn 35 với độ phân giải cao ,chíp chọn card màn lón hơn 1Ghz ram chọn card màn DDR3 ,bus >=128 bits
Hiện nay cũng khá nhiều PM sử lý phim ảnh hỗ tra đa nhân là su hướng của ngày mai nhưng hỗ trỡ CPU đa nhân winxp không tốt

dly
30-05-2007, 13:56
:buck::bawling:, vẽ phối cảnh = photoshop thì cũng giống như vẽ tay thôi chứ có khác gì đâu hả bác :w00t:, nó đâu có gì phải sử lý nặng nhọc :D. Trừ khi bác làm việc với những file lớn, khoảng >500 Mb :boxing:. Ngay kể cả 3d max, tớ nghe rất nhiều thông tin từ người dùng, 3dmax không coi mấy con card Quadro ra cái gì cả, vậy thì không cần phải đầu tư quá nhiều tiền cho con vga, chơi onboard được rồi. Nếu bác nào xài maya, chủ yếu là dynamics effect, muốn show hết hiệu ứng ra.. thì hãy dùng quadro :bb:. con không thì có tiền cứ 8800 GTS/X mà phang.

Cấu hình máy tháng 10 năm 2006 tôi lên chỉ để chạy vài cái soft mà bạn nói ở trên. Đang tạm hài lòng khi render với 3DMax

Main: P5N32-SLI SE Deluxe SLI (16x + 16x)
Core 2 Duo-Core 2 EE"

CPU C2D: E6700 (2.67Ghz)

Card Graphic: GF7950GT - DDR3 - 512MB - 256bit - S/p VGA + DVI +2ndDVI / TV out/ HDTV / HDCP

DDR2 Corsai 667 1Gb x 2

occutit
30-05-2007, 16:07
cấu hình của bác thì không có gì để bàn, em cũng đang thèm nhỏ dãi đây lol :embarrass ( thời điểm này ở Đàlạt chạy ra cửa hàng hỏi C2D , E 6700 sợ không biết là cái gì nữa :angry:
Đang nói tới Autocad mà :wub:
Em cũng không xài 3D max nên không biết, ngay từ đầu em đã quyết tâm là, khi đụng tới 3d, nhất quyết không chọn 3d max :wacko:
Em chọn maya vì thế mạnh của nó trong animation, giao diện cũng hợp lý, dễ xử dụng cho người mới bắt đầu học ( như em :drool::wub: )
Còn PS thì em chỉ dùng nó đễ vẽ thôi, zoom rất nhiều, cái cấu hình máy hiện tại của em :bawling: chịu hông nổi, treo hoài, rất bực mình :boxing:
Vga thì hiện tại em đang dùng là Quado fx 4500 :(

dly
31-05-2007, 03:20
Occutit@ không để ý đến phần 3D trong Acad rồi từ phiên bản 2005 trở về sau này, nếu anh em dùng để dựng sườn luôn thì khá là mệt cho các card graphic chỉ có 64Mb. Gặp mấy card graphic onboard thì chỉ có nước ngồi ngáp, chưa kể kết hợp Photoshop để đi mầu

khoabeo108
31-05-2007, 03:52
Nếu làm đồ họa thì phải chấp nhận đầu tư nhiều hơn cho VGA một chút. Vừa tăng khả năng xử lí hình ảnh, lại vừa giảm tải cho CPU

occutit
31-05-2007, 08:58
Occutit@ không để ý đến phần 3D trong Acad rồi từ phiên bản 2005 trở về sau này, nếu anh em dùng để dựng sườn luôn thì khá là mệt cho các card graphic chỉ có 64Mb. Gặp mấy card graphic onboard thì chỉ có nước ngồi ngáp, chưa kể kết hợp Photoshop để đi mầu

Ý bác nói texture :w00t:lol...chứ em không hiểu dùng photoshop để đi màu là như thế nào. Em nhớ lần đầu tiên em học maya, em xài con vga Geforce 2 MX vẫn tốt chán :w00t:. Và xin nhắc lại là Vga chỉ giúp ích cho viewpoint không bị giật, nếu giật thì bác có thể nâng cấp Vga, nhưng xài autocad là chủ yếu thì đâu cần phải mua vga làm gì, onboard là đủ :detective.
Bác nói ngồi áp í là sao ạ :buck::helpsmili, nghĩa là ngồi chờ ấy ạ lol. Không đến nỗi như vậy chứ, onboard cỡ 6100 được đánh giá ~ geforce fx 5200, không đến nỗi tệ vậy đâu :evil: ( giật thì chỉ gây cảm giác khó chịu chứ không gây cảm giác buồn ngủ đâu bác )

dly
31-05-2007, 09:25
Đi mầu: ý mình là dán vật liệu đó :D khi sử dụng 3D trong acad nội ngồi chờ hiển thị dần những gì mình thiết kế với card graphic yếu. Giật mình dậy thấy đầu u mấy cục mà cái cột nhà vẫn chưa xong là nản rồi :D

occutit
31-05-2007, 21:31
Đi mầu: ý mình là dán vật liệu đó :D khi sử dụng 3D trong acad nội ngồi chờ hiển thị dần những gì mình thiết kế với card graphic yếu. Giật mình dậy thấy đầu u mấy cục mà cái cột nhà vẫn chưa xong là nản rồi :D

em vẫn bị dị ứng bác ạ, " dán vật liệu " em nghe mà chẳng hiểu gì cả :lol: lol:evil:. Em không xài cad nên không hiểu rõ lắm, nhưng nếu model thì liệu auto cad là sự lựa chọn tốt nhất :wacko::bored::crying:

DOREAMON
19-09-2007, 14:15
Cám ơn bác hunghoai đã chia sẻ kinh nghiệm xương máu này!
Sẵn đây em muốn hỏi về giải pháp lưu điện (UPS) cho bộ dựng. Vì máy chỗ em dùng một lúc 2 cái UPS 500KVA mà khi cúp điện thì máy tự khởi động lại, cú thật!!!
Vậy cho em hỏi làm sao để tính tổng công suất của bộ dựng để mua nguồn cho phù hợp, ko thừa, mà cũng ko thiếu???
Cụ thể là máy em ngoài cái CPU và cái card dựng, còn có 3 ổ SCSI, mỗi ổ 1000GB, 2 cái monitor 21 inch. Thế cho nên em nghĩ 2 cái UPS 500KVA ko xi nhê gì phải ko các bác. Hoặc có công ty nào đến đo tổng công suất, rồi tư vấn bộ lưu điện phù hợp, bác biết chỉ giúp em vì em ko rành về hardware lắm!!!
Cám ơn trc ạ!

Oái, bạn xài 2 cái UPS 500KVA à. Hai cái 500KVA là có thể xài cho cả nhà máy lớn đấy.

Nếu bạn đang xài loại 500VA thì không được, vì đây là loại offline, khi mất điện, điện áp backup chỉ còn khoảng 185VAC thôi, với những thiết bị nhạy cảm thì điện áp này là không sử dụng được. Bạn có thể đổi thành UPS loại ONLINE, với công suất khoảng 3KVA là đủ dùng cho hệ thống của bạn đang có.

Thân.

Cara77
07-12-2007, 18:51
em vẫn bị dị ứng bác ạ, " dán vật liệu " em nghe mà chẳng hiểu gì cả :lol: lol:evil:. Em không xài cad nên không hiểu rõ lắm, nhưng nếu model thì liệu auto cad là sự lựa chọn tốt nhất :wacko::bored::crying:

Theo mình hiểu ý anh Dly thì dán vật liệu là map texture. Bác hông hỉu thiệt hay cố tình vậy ta ? Ngây thơ đáng iu thế :))
Hic ... mình lại đào mộ gòi ...