PDA

View Full Version : [Q] Giúp mình share Internet trong mạng Local

ibtr1984
25-12-2002, 18:17
Mình có hai máy vi tính, máy chủ xài Win Xp, máy client xài Win 98, vì win XP có sẵn phần mềm nên khi ta thiết lập mạng Local thì win Xp sẽ tự động Share Internet nếu máy server có internet ra các máy con, tuy khi thử gửi tín hiệu đến máy chủ thì máy chủ vẫn nhận được nhưng không hề truy cập vào mạng được . Xin các bạn giúp đỡ

Bri-Dennis
26-12-2002, 16:45
Bạn không nói rõ bạn share như thế nào ? nếu bạn dùng software thì coi chừng bị hết hạn trial.

nbee
26-12-2002, 18:23
Bạn mô tả chung chung quá, hãy thử xem sao:
1. Check card mạng.
2. Check thông đường mạng giữa server và client.
3. Check các thông số về mạng.
4. Check software dùng để share internet.

Chúc thành công.

leftgame
01-01-2003, 17:02
Start
settings
Network and Dial-up connections
Chọn cái account bạn dùng để connect internet
right click
Properities
chọn Tab Sharing
check: Enable internet connect sharing for this connection

leftgame
01-01-2003, 17:03
Leftgame nghĩ bạn chưa share internet cho client
Thử coi, biết đâu được: :D
Start
settings
Network and Dial-up connections
Chọn cái account bạn dùng để connect internet
right click
Properities
chọn Tab Sharing
check: Enable internet connect sharing for this connection

infor
08-01-2003, 20:51
Sau khi da kiểm tra về phần cứng vật lí và các diều kiện đơn giản của LAN như commputer name, TCP/IP và các thứ khác , anh tải wingate về dùng thủ xem, hay hơn của win nhiều.
..................................
Thân

infor
21-01-2003, 17:54
Xin lỗi, đây là nói đến 2K.

DzoTinh
14-02-2003, 05:18
Nếu máy con nhận đươc máy chủ thì ok rồi, à trong winXP còn có file netsetup.exe , bạn thử cài file cho máy con thử xem .!!

nganld
17-02-2003, 10:57
Xem lại phần ICS của WINXP.

ktvnguyenchien
18-02-2003, 10:28
Mình có hai máy vi tính, máy chủ xài Win Xp, máy client xài Win 98, vì win XP có sẵn phần mềm nên khi ta thiết lập mạng Local thì win Xp sẽ tự động Share Internet nếu máy server có internet ra các máy con, tuy khi thử gửi tín hiệu đến máy chủ thì máy chủ vẫn nhận được nhưng không hề truy cập vào mạng được . Xin các bạn giúp đỡ

Bạn hãy connect, sau khi connect, nhấn chuột phải vào biểu tượng connect, chọn Properties, chọn thẻ Sharing. Đánh dấu mục: Enable Internet Connection Sharing.....

telecom_system
11-03-2003, 12:34
tại sao lại không share được chứ , ai mà chẳng biết WinXP có chức năng chia sẻ nhỉ , thế lúc nhận ra pc_master you đánh IP 192.168.0.1 , sau đó bạn vào run của máy slave ping thử xem sao , nếu time out thì chắc chắn pc đó không nối rồi .
chúc thành công nhé

Xbang2002
01-04-2003, 04:25
CHo mình hỏi với
Mình có cả 2 Computer dều dùng XP , Lúc dầu hoạt động bình thường nhưng từ khi format lại thì khọng Internet Connection Sharing , Mặc dù máy con vẫn vào dược máy chủ ở mạng Local nhung 7 ko sử dụng dươc Internet .

Mic
02-04-2003, 05:05
có những điều nên lưu ý.
1/ bạn dùng 2 máy thì ko cần server và client mà chỉ connect peer to peer ( 2 máy ngang hàng).
2/ Cable của bạn phải là cross-over(dùng cho peer to peer với 2 pc) , cùng là UTP nhưng màu ở 2 đầu cáp khác nhau so với cáp straight- through dùng nối pc với hub và router hay switch.
3/ bạn nhấp phím phải vào biểu tượng My Network hay vào Network trong Control Panel trong windows 98 sau đó chọn TCP/IP rồi chọn Properties. Nếu không có TCP/IP bạn phải add vào.
Nếu bạn muốn setup IP theo dạng dynamic thì bạn nhập vào IP mình thích Vd: 192.23.25.1, mask: 255.255.255.0, còn ko thì chọn Automatic.

Trong windows XP bạn vao control panel , chọn My connections, rồi bấm phím phải vào biểu tượng LAN ở trong đó, nếu ko có thì xem lại setup của NIC bạn. Sau đó làm tương tự để setup IP.
Lưu ý : Kiểm tra Workgroup name đảm bảo rằng nó cùng tên vì nếu khác tên thì bạn ko bao giờ chia sẻ gì được giữa 2 máy cả. Và dùng cùng 1 kiểu khi setup IP, vd: cả 2 máy IP đều do bạn nhập hoặc cả 2 máy đều auto do máy nhập.

4/Sau khi setup xong hết bạn vào Windows Explorer hay My Computer. Muốn chia sẻ cái gì thì bấm phím chuột phải, chọn Sharing files and priters ...

Vậy là xong.
Nếu bạn dùng client-server thì đó là dạng Novell, dùng IPX, nhưng trừ khi cần thiết chứ nếu dưới 10 máy thì dùng peer to peer dễ hơn.
Nhớ kiểm tra cable để đảm bảo đó là Cross over. nếu ko biết thì bạn vào cửa hàng nhờ người ta làm dùm.
Chúc thành công!

nganld
02-04-2003, 18:03
To Mic:
Nên xem lại cái này :
-------------------------------------------------------------------
Nếu bạn muốn setup IP theo dạng dynamic thì bạn nhập vào IP mình thích Vd: 192.23.25.1, mask: 255.255.255.0, còn ko thì chọn Automatic.
-------------------------------------------------------------------
dynamic=automatic=IP động.

- Nếu sử dụng ICS thì IP NIC máy đó sẽ tự được gán 192.168.0.1/24
- Có thể khác workgroup nhưng phải cùng Network ID (cùng subnet).
-

Mic
04-04-2003, 05:19
sorry, phải là static mới đúng, Mic gõ nhầm,

Network ID (cùng subnet). <--- sai rui. Nếu ko mượn bit nào thì mask là 255.255.255.0 tức ko có subnet, nếu ko cùng workgroup thì ko hiển thị được á. Mask address chỉ cho biết cùng network hay ko thôi, còn Network ID là khác á, nó gồm username+password cho phép người sử dụng nằm trong user policy (khả năng sử dụng user trong mạng).
1 network cho phép nhiều workgroup nhưng 1 workgroup chỉ có 1 network.

Network có 2 phần chính là:
Network : Mask Address, Subnet (nếu có mượn ở Mask Address).
Workgroup : tên nhóm sử dụng.

IP có 2 phần là:
Network và host : Ví dụ class C IP : 192.23.25.1, 192.23.25.x là Network portion còn x.x.x.1 là host portion.

Đừng lẫn lộn Network ID với Mask nghen, Mask cho bạn biết có chia subnet hay ko thôi, và Mask còn dùng trong ACL (Access Control List) dùng tính toán khi dùng Wildmask Address.

binhthedang
06-05-2003, 15:27
Mic nói hay wá quả đúng là như vậy huh

dark_empiers
23-05-2003, 21:43
bác Ngandl nói đúng rùi ! nếu đã chọn share từ winxp nên coi lại phẩn DHCP thui , mặc định là Dynamic đó . nói chung theo kinh nghiệm thì nên dùng Win2k là ok , phần shareinternet khá tốt !
chuc thành công