PDA

View Full Version : BIOS báo lỗi ????

nguyentheloi
19-02-2006, 23:35
Nhiều lúc ở màn hình khởi động có thông báo là "BIOS error,...", nói mình phải bấm F2 để Load default lại. Như vậy thì có phải là hết pin CMOS hay bị hư CMOS ??? Bạn nào biết chỉ mình với ?

Polly
20-02-2006, 00:03
Lôi dạo này phá máy vui ghê :D. Thỉnh thoảng lại lên diễn đàn nhờ sửa chữa. Cố lên!

simivn
21-02-2006, 09:21
Hết PIN CMOS . Mua cục khác thay vào , vào CMOS Load Default 1 lần nữa , xong SAVE lại , Boot máy cái nữa là xong .

duy007vn
21-02-2006, 13:25
Bro update BIOS xem sao. Nếu vẫn còn báo lỗi thì thay pin CMOS

computer_codon
21-02-2006, 13:32
Nhiều lúc ở màn hình khởi động có thông báo là "BIOS error,...", nói mình phải bấm F2 để Load default lại. Như vậy thì có phải là hết pin CMOS hay bị hư CMOS ??? Bạn nào biết chỉ mình với ?

Lỗi này chưa hẳn là do hết PIN CMOS. Nhiều khi máy bạn không có ổ đĩa mềm nhưng không tắt chức năng dành cho ổ đĩa mềm đi. Khi BIOS test sẽ không tìm thấy ổ đĩa mềm và báo lỗi, bắt bạn phải nhấn F2 để tiếp tục hoặc nhấn Del để thiết lập lại. Bạn hãy kiểm tra lại các thiết lập trong BIOS xem đã đúng chưa. Hoặc thử tắt chức năng báo lỗi trong BIOS.

duy007vn
21-02-2006, 13:51
Thấy các máy ở tiệm NET cũng ko có ổ đĩa mềm, BIOS để default (tức là khởi động từ ổ mềm) mà mỗi lần khởi động có báo lỗi gì đâu bro...

nguyentheloi
06-03-2006, 18:18
Lỗi này chưa hẳn là do hết PIN CMOS. Nhiều khi máy bạn không có ổ đĩa mềm nhưng không tắt chức năng dành cho ổ đĩa mềm đi. Khi BIOS test sẽ không tìm thấy ổ đĩa mềm và báo lỗi, bắt bạn phải nhấn F2 để tiếp tục hoặc nhấn Del để thiết lập lại. Bạn hãy kiểm tra lại các thiết lập trong BIOS xem đã đúng chưa. Hoặc thử tắt chức năng báo lỗi trong BIOS.

Mình coi lại rồi, nó báo là " wrong CMOS setup " ! Mình đã chọn Laod dèault, rồi Load BEst perfomance nhưng 1,2 ngày sau lại bị tiếp ! Chắc phải update BIOS hoặc thay pin nhỉ. Mà cho mình hỏi là thay pin CMOS vào là xong hay có cần chỉnh gì nữa k ?

SyphonFighter
07-03-2006, 01:00
Mình coi lại rồi, nó báo là " wrong CMOS setup " ! Mình đã chọn Laod dèault, rồi Load BEst perfomance nhưng 1,2 ngày sau lại bị tiếp ! Chắc phải update BIOS hoặc thay pin nhỉ. Mà cho mình hỏi là thay pin CMOS vào là xong hay có cần chỉnh gì nữa k ?

Xau khi load lại BEST PERFORMANCE thì phải chọn F10 để SAVE lại setting nếu không thì lần sau nó củng bị y chang vậy thôi.

nguyentheloi
07-03-2006, 11:20
Xau khi load lại BEST PERFORMANCE thì phải chọn F10 để SAVE lại setting nếu không thì lần sau nó củng bị y chang vậy thôi.
nhưng vẫn không được !

SyphonFighter
07-03-2006, 21:54
Thay PIN như các Bác bên trên đã khuyên đi, sau dó vào BIOS chỉnh lại thông số thích hợp với mình rồi Save lại sau đó REBOOT.

nguyentheloi
17-03-2006, 10:00
Thay PIN như các Bác bên trên đã khuyên đi, sau dó vào BIOS chỉnh lại thông số thích hợp với mình rồi Save lại sau đó REBOOT.
Thay xong, mình chỉnh lại giờ hệ thống rồi F10 để save, nhưng sau đó 2,3 ngày lại bị thông báo "Load default" tiếp tục và sai giờ hệ thống nữa ??? K hiểu là bị lỗi gì nữa ? Vậy có cần phải update BIOS không mấy bồ ? Main ECS P4IBMGL2, AMI BIOS ver 1.21.12. VẬy thì update BIOS như thế nào ? Trong DOS hay WIn ?? Nghe mấy bác "Ongtho" hù giữ quá nên mình hơi sợ, k biết làm sao đây ?

thuanhungtq
17-03-2006, 10:37
Main gì ? Bios ko lưu được, chép lại or thay con khác.

duy007vn
18-03-2006, 14:03
Theo mình thì BIOS của bro đã bị lỗi. Bro update BIOS version mới nhất xem sao, hoặc tìm xem có cái máy nào có BIOS giống mình thì có thể nhờ họ flash lại BIOS giùm...

nguyentheloi
08-05-2006, 08:01
Ủa mà Flash BIOS bằng cách nào vậy duy007vn ? Ruỉ update bị failed thì có phục hồi lại được như cũ k, làm như thế nào vậy ?

Il_VK
08-05-2006, 11:08
Main ECS hay bị lổi này lắm , nếu không thích mang đi bảo hành đi bạn . Tôi có người quen bị lổi này , đi bảo hành được đấy .

duy007vn
08-05-2006, 18:11
Để update BIOS thì trước hết bro phải vào trang chủ của hãng sản xuất MAIN rồi tải về version mới nhất cho BIOS (hoặc có thể vào các trang khác tìm driver, miễn sao có là được). Sau đó bro đọc cuốn manual đi kèm với MAIN để biết cách Flash cụ thể, vì mỗi loại MAIN có cách Flash BIOS khác nhau.

Chú ý:
- Bro cần đọc kỹ các thao tác để update BIOS, nói khó thì cũng ko phải là khó, mà nói dễ thì cũng chẳng dễ nếu như mình chưa làm qua bao giờ.
- Trong quá trình update BIOS mà bị "cúp điện" thì có thể cái PC cuả bro sẽ bị hư con BIOS, khi đó thì chỉ có nước mang ra tiệm để nhờ thợ Flash lại giúp thôi.

nguyentheloi
08-05-2006, 20:22
Chà, mà cái main này hồi trước mua nhưng bị mất hết manual và đĩa driver rồi, nhưng mình tìm ra trên tran web của ECS rồi ! Dùng cái AMI Windows Flash Utility để update thì chắc được nhỉ, trang web chi như vậy ! chắc phải "liều mạng" 1 phen thôi, vì khổ bnổi đây k phải là máy của mình, mà là của "sếp" nên lỡ "die" thì khổ ! vì vậy mình mới hỏi kỹ ! Cảm ơn Duy đã góp ý dùm mình, mà rủi hư thì chắc chắn là tìm ra được BIOS để flash lại k vậy bồ, nghe nói là mấy cái main cũ thì chưa chắc còn file để flash ???

duy007vn
08-05-2006, 21:50
MAIN cũ còn BIOS để Flash hay ko còn phụ thuộc vào khả năng tìm kiếm trên mạng của bro nữa...
Về khả năng BIOS bị hư khi đang Flash mà cúp điện rất ít xảy ra nên bro cứ mạnh tay mà làm.
Nếu ko tìm được BIOS để Flash cho cái MAIN cũ này thì bro có thể mang ra tiệm cho người ta làm --> vừa đỡ tốn công, vừa an toàn với "sếp" :-)

MAIN cũ còn BIOS để Flash hay ko còn phụ thuộc vào khả năng tìm kiếm trên mạng của bro nữa...
Về khả năng BIOS bị hư khi đang Flash mà cúp điện rất ít xảy ra nên bro cứ mạnh tay mà làm.
Nếu ko tìm được BIOS để Flash cho cái MAIN cũ này thì bro có thể mang ra tiệm cho người ta làm --> vừa đỡ tốn công, vừa an toàn với "sếp" :-)