PDA

View Full Version : mình thắc mắc nhỏ muốn hỏi

anhhuy99
28-09-2011, 00:10
2 bảng sinhvien và khoa
sinhvien:tensv,massv,lop,ngaysinh,quequan,makhoa
khoa:makhoa,tenkhoa,massv
khi viết truy vấn
xem thông tin 2 cột
select sv.massv,tensv,lop,tenkhoa
from sinhvien,khoa
where kh.makhoa=sv.makhoa

cái chữ sv có ý nghĩa gì vay mọi nguoi table là sinhviên sao lại là sv .masv đầu tiên mà ko phải là masv,tenlop,..
và tại sao ko phải là sv.masv,sv.tenlop...
mà chỉ sv.massv đầu tiên vậy
lâu chưa ôn csdl nen wen ai giai thich dùm nha thank nhiều
mot cau hỏi hoi ngớ ngẩn 1 chút
hihihi

megaownage
28-09-2011, 08:11
Viết nguyên câu truy vấn ra. Câu truy vấn cắt nửa chừng như vậy ai biết nổi sv ở đâu ra mà đoán.
Câu hỏi không ngớ ngẩn, chỉ có cách hỏi thậm thụt như vậy là ngớ ngẩn.

anhhuy99
28-09-2011, 16:37
sửa lại rùi xem giúp mình cái

Van8Hien62
29-09-2011, 16:23
Tôi kể bạn nghe chuyện của tôi chừng 30 năm trước. Tôi bày trò đố chữ để dạy em gái tôi học chữ cái. Rồi đến một lần, em tôi viết một ký tự lạ - một "chữ khoa đẩu", không hề có trong bộ chữ cái nào cho đến nay mà tôi biết - đố tôi : "đây là chữ gì ?"

Cái trò đố vui để học, thành bài học buồn.

lâu chưa ôn csdl nen wen - mình thắc mắc nhỏ muốn hỏi , gợi tôi nhớ lại chuyện xưa.

Khác với anh em tôi ngày xưa, cô bé ngày nào chưa biết chữ; bạn biết csdl - lâu chưa ôn - đem cái chẳng biết ở đâu ( ai nói, trong tài liệu nào ) - chữ "con nòng nọc" - ra hỏi; sao không hỏi người viết nó.

anhhuy99
29-09-2011, 20:27
cám ơn bạn g4pt3r nhiều

Van8Hien62
02-10-2011, 12:47
@g4pt3r
Trước MsSQL 08, IDE kém thông minh. cái dot của four-part name refers :
[ [ [ server. ] [ database ] . ] [ owner_name ] . ] object_name
ít hiệu quả, viết bằng tay dài thượt, người ta dùng viết tắt ( ánh xạ alias ) cho nhanh ?

Nay IDE thông minh hơn, các môi trường nhúng như VS, NetBeans, xu hướng kéo thả Query by Example => Structured English Query Language, tự sinh code trở nên phổ biến.

Cám ơn bạn gợi lại cách làm việc trong older IDE !