PDA

View Full Version : [Q] Giúp tui với tui cần tẩy bad ổ cứng huuuu

NTHien
25-12-2002, 15:29
Tôi có một ổ cứng 2Gb nó bị bed rui nhưng tui không biết tẩy bed như thế nào ai biết giúp tôi với. xin cảm ơn nhiều nhiều

BHC
25-12-2002, 15:43
Bạn dùng thử định dạng ổ đĩa cấp thấp đi.
bạn vào Web nay kiếm thử đi nhé.

http://www.lehoanpc.net/andi/ndc.htm

ktvnguyenchien
26-12-2002, 16:28
Có thể Format cấp thấp, hoặc dùng DM của chính hãng để xử lý...

ngoccong2001
29-12-2002, 09:20
trời, tui cũng bị như thế, nhưng format cấp thấp xong rồi mình fdisk thì nó không chạy được luôn, hic.....................hic..............gần Tết rồi mà mua ổ mới thì hẻo quá, các bác nào giúp với.

minhbeo
29-12-2002, 09:26
Xin chào!
Ổ cứng như vậy là sắt tiêu rồi, mua ổ mới đi ...hi hi ... hi!

kittylove
29-12-2002, 10:25
cho tui hỏi định dạng đĩa cấp thấp là gì và làm sao định dạng đĩa cấp thấp, tui phải dùng lệnh nào.

HIDOKAI
08-01-2003, 21:09
Chòi
Ra ngoài tiệm bán CD hỏi mua cái đĩa CD có chương trình format cấp thấp thì người ta đưa liền à
Ra tiệm THIÊn ÂN trên đường Bùi Thị Xuân đó.

nobitavietnam
10-01-2003, 10:44
Bài viết được gửi bởi kittylove
cho tui hỏi định dạng đĩa cấp thấp là gì và làm sao định dạng đĩa cấp thấp, tui phải dùng lệnh nào.

:arrow: Format cấp thấp là dùng một chương trình Disk Manager của nhà sàn xuất ổ đĩa để đưa đĩa cứng về tình trạng ban đầu khi xuất xưởng.
Vậy thôi đó. Nhưng nếu khi đang format cấp thấp mà bị mất điện hay bị bất cứ sự cố gì về nguồn thì chắc chắn ổ cứng đó sẽ bị đi đời nhà ma đó.
Chúc may mắn!!!

XP Virus
10-01-2003, 15:05
hoặc là đẩy phần bad xuống dưới đáy sử dụng bằng disk data không làm ổ C ! thì cũng xái được !

HIDOKAI
10-01-2003, 22:01
Format cấp thấp là dùng trình format của nhà sàn xuất ổ cứng để mà định dạng lại ổ cứng như mới sàn xuất đó mà .
Nó có khả năng dấu những bad sector đi để không có chương trình nào có thể thấy mà chép dữ liệu vào đó .
Nói chung là ổ cứng hiệu gì thì dùng trình format của hiệu đó mà sài , cung khá là don giản khi bạn đọc phần hướng dẫn của nó
Tại vì không có chương trình ở đây nên tui không thể chỉ cách xài được , các bác cứ tìm hiểu nheen
Nếu ổ cứng của bác khi format cấp thấp xong rùi mà còn bad nữa thì chỉ có cách là mua ổ mới . Có thể thử lại lần nữa xem coi còn xài được không nếu không thì tốn tiền rùi

thaitoan2411
12-01-2003, 11:12
Trước đây tôi cũng gặp tình trạng tồi tệ hơn thế này .
nên tôi thành thật chia buồn cùng bạn.Xin lỗi vì tôi chỉ chia buồn thôi chứ không gíup đỡ gì được.Tôi nghĩ chắc bạn phải mua ổ cứng khác(nhưng nhớ đừng mua đồ cũ)
Anhtuankb

ktvnguyenchien
12-01-2003, 11:51
Bad thế nào rồi, khoảng bao nhiêu Block rồi? Nếu quá nhiều thì chịu.
Tốt nhất là đừng dùng để chứa Data. Còn khắc phục thì dùng DM của hãng tương ứng.