PDA

View Full Version : khởi động lâu

vomtrua
19-02-2006, 10:44
máy em dao này hay bị tình trạng đôi khi nhấn nút power ko lên, phải nhấn nút reset nó mới lên và khởi động rất lâu
lại hay bị khởi động lại khi đã vào trong win
các bác chỉ giúp em với

jollibee
19-02-2006, 11:22
nhấn nút power ko lên, phải nhấn nút reset nó mới lên
Có thể do MAIN bị khùng, hoặc do hệ thống bị chạm điện.

Vào WIN, đang xài bị khởi động lại Có thể nguồn không ổn định.

Chắc bạn phải đi bảo hành quá!

comos
19-02-2006, 18:15
Xem lai nguồn đi. Thay nguồn khác thử xem.

duy007vn
19-02-2006, 19:47
Bro xem lại dây nối giữa nút Power và Main.
Vào Win hay khởi động lại có nhiều nguyên nhân, có thể là hệ điều hành lỗi, xung đột phần cứng, PSU yếu...Cái này phải test từng phần mới phát hiện được.

vomtrua
19-02-2006, 20:27
thank các bác nhìu để tui test thử xem bị phần nào

tran_phong
19-02-2006, 23:08
máy em dao này hay bị tình trạng đôi khi nhấn nút power ko lên, phải nhấn nút reset nó mới lên và khởi động rất lâu
các bác chỉ giúp em với

hi hi tại bác gắn lộn vị trí của 2 dây đó thôi :D

treyeuhoctap
21-02-2006, 08:17
các bác chỉ giúp em với
Như Pác tran_phong đã nói thì xác xuất 99% là gắn lộn. Vào main gỡ ra và cắm lại cho đúng, các main hình như đều có ghi rõ cho Bro cả.
Máy khởi động rất lâu và thường reset lại khi vào win thì có thể win bị lỗi roài. Quét virut từ Dos xem sao, hoặc cài lại win có thể sẽ hết, trường hợp này ít khi bị nguồn lắm.
Mình thấy có rất nhiều bài viết nói về vấn đề này, bạn chịu khó search sẽ học hỏi được rất nhiều đó. Thân.

vomtrua
21-02-2006, 20:45
máy mình mua về chạy ngon lắm nó chỉ mới bị khoảng 1 tháng nay thui
tui cài win lại máy lần vẫn bị a`.Mình nói là nó thường hay bị như vậy chứ có khi nó vẫn chạy bình thường
Mong các bác chỉ giúp

treyeuhoctap
21-02-2006, 22:09
Mở máy ra xem lại các chuẩn cắm, cáp nó có hở không, gắn lại cho chắc. Sau đó vào bios load default lại, save và retart lại máy xem sao. Nhiều khi do lỏng hở chuẩn cắm, cáp gì đó khiến cho phần test máy khi khởi động khó khăc ==> lâu. Hoặc bạn cài nhiều chương trình quá khi khởi động nữa. Bạn có thể vào run, đánh dòng msconfig và bỏ bớt phần ứng dụng nào không quan trọng khi khởi động máy đi. Chúc bạn may mắn.

buithanhliem
22-02-2006, 09:23
Tôi nghĩ cái này là lỗi mainboard rồi, tự dưng reset lên mà power (cái loại softpower không lên) có thể chập trên mainboard là nhiều khả năng nhất. Cái này sửa bằng tay và hướng dẫn không ăn thua đâu, phải quẳng ra xưởng kỹ thuật bọn nó làm lại cho, nếu còn bảo hành đi đến cho chúng nó "hành".