PDA

View Full Version : lỗi hdd , ai biết cách khắc phục chỉ mình với

duongvanlong
18-02-2006, 20:32
mình có 1 ổ maxtor 80g diamond 7200rpm , dùng partition magic phân vùng được , format được , scandisk ko báo lỗi gì hết , ko bad , nói chung là ko bị lỗi gì hết , nhưng khi cài win sau phần copy file dến 100% thì nó sẽ khởi động lại để hoàn tất việc tiếp theo thì nó lại ko boot từ ổ cứng được (win xp sp 1)để vào màn hình xanh để cài win tiếp , nó báo lỗi là disk error , press any key to restart , mình đã thữ đủ mọi cách nhưng vẫn ko đươc , lấy 1 ổ khác cài thử thì cài ngon lành .
Có ai chỉ mình cách khắc phục ko ?cái ổ này lúc trước ngon lành , hôm qua vác nó đến nhà thằng bạn làm nó hơi bị va chạm một chút , ko biết có phải vì vậy nó mới dơ chứng ko ?
cám ơn nhiều !

jollibee
18-02-2006, 21:09
Cho mình hỏi bạn có gắn ổ " maxtor 80 g diamond 7200 rpm " chung cáp IDE với CD / DVD ?

hunghoai
18-02-2006, 21:32
nhân tiện đây cho mình hỏi 1 câu, liệu có trường hợp nào main làm hỏng ổ cứng ko. Vì mình có 1 chú HDD seagate 80G, mới mua được 1 tháng thì bị bad, mang đi đổi cái mới dùng 2 ngày lại bị bad, lại đổi cái nữa dùng lại bị bad. Mình ko biết có phải lô hàng 80G đợt này bị lỗi ko hay là do main của mình làm hỏng ổ.

Polly
18-02-2006, 22:35
Main chẳng ảnh hưởng gì cả.
Có 2 khả năng:
1. Cả lô HDD đấy bị lỗi.
2. PSU cũng đóng góp nhiều đấy. Cách đây tầm 1 năm,mình đã thấy có chú 1 tuần thay 3 con HDD ở Trần Anh vì PSU Poca cùi.

duongvanlong
19-02-2006, 00:18
hic , có ai giúp mình ko ? mình gắn 2 cáp khác nhau , 1 cho hdd và 1 cho cd, đã thử nhiều rồi chắc 100% là lỗi ổ cứng nhưng ko biết cách khắc phục, hdd đã hết bh ,

nino
19-02-2006, 11:00
hic , có ai giúp mình ko ? mình gắn 2 cáp khác nhau , 1 cho hdd và 1 cho cd, đã thử nhiều rồi chắc 100% là lỗi ổ cứng nhưng ko biết cách khắc phục, hdd đã hết bh ,
có chon phân vùng của win là acive và các phân vùng còn lai la primary chưa? kiểm tra lại nhé, chúc ổ cứng của bạn còn xài tốt.

duongvanlong
19-02-2006, 13:23
cám ơn bạn nino nhiều , mình đã vào partition magic , chia lam 2 ổ c và d , ổ c thì mình chon là primary partition và chọn mark active , ổ d thì mình chọn la logical partition .và kết quả là đã cài win bình thường được rồi .cảm ơn các ban nhiều!

duy007vn
19-02-2006, 20:09
Cái này là do bro khi dùng PQM đã cho 2 partition đều là primary nên khi cài Win, nó sẽ "bối rối" ko biết nên cài vào đâu --> ko thể cài được.

hunghoai
19-02-2006, 21:47
Main chẳng ảnh hưởng gì cả.
Có 2 khả năng:
1. Cả lô HDD đấy bị lỗi.
2. PSU cũng đóng góp nhiều đấy. Cách đây tầm 1 năm,mình đã thấy có chú 1 tuần thay 3 con HDD ở Trần Anh vì PSU Poca cùi.
Cảm ơn bạn, mình dùng PSU Codegen ko biết có ổn ko.

vuduybinh
26-03-2006, 10:59
bạn ơi....
hầu như la` ổ tốt y' gắn với nhiều dung lượng thì tốt hơn hết bạn phải dùng cáp lụa bạn à
cũng có thể là do cáp hoạc cũng có thể là do bản cài của bạn lỗi
bạn co' thẻ cài từ dĩa cd xem thế nào nhé.....