PDA

View Full Version : Ổ DVD-Rom biến mất 1 cách khó hiểu

anti_intermilan
16-02-2006, 21:06
Mấy ngày nay ổ DVD-rom hiệu LG ko hiện thị trong MyComputer... dùng Device manager thì có 1 dấu chấm than xuất hiện bên cạnh ký hiệu ổ đĩa, đã Uninstall và cài đặt lại bằng cách update diver nhưng vẫn ko có biễu hiện gì...Cả ổ đĩa ảo cũng chung số phận như thế
Trong BIOS vẫn nhận ra được ổ DVD.
Hình như bị từ lúc cài DivX Creat 6.01 thì phải...
Xin hướng dẫn cách sửa chữa dùm mình

U.N.I.X
16-02-2006, 22:32
Thử cách này xem sao:
Thử thay 1 cái Cable khác cho nó xem sao? Rồi Remove cái Soft đĩa ảo đi xem nó có khả quang hơn không?

Polly
16-02-2006, 23:01
vào Device manager rồi scan for new hard ware change xem. Đôi khi, gặp phải đĩa CD cùi quá, máy nó tự động treo cái CD rom luôn, làm như vậy ko được thì restart lại xem.

quycntt
17-02-2006, 16:06
Máy của tôi đang copy thì bị mất ổ CD khởi động lại thì dùng được. Hay bị khi đọc CD hoặc copy dữ liệu. Ai có cách gì xin chỉ giáo. Thank

U.N.I.X
17-02-2006, 16:15
Máy của tôi đang copy thì bị mất ổ CD khởi động lại thì dùng được. Hay bị khi đọc CD hoặc copy dữ liệu. Ai có cách gì xin chỉ giáo. Thank
Bạn coi kĩ lại Cable của CD-Room,thử thay cái Cable khác xem thế nào

tran_phong
17-02-2006, 16:24

cái này do CD lâu quá già rồi, đem ra ngoài cho người ta làm lại bớt kén dĩa là xong thôi.

Polly
17-02-2006, 18:55
Má ơi, vừa nói ở trên xong, chưa gì đã hỏi ngay ở dưới rồi. 90% là scan for new hadware xong là OK.

quycntt
18-02-2006, 12:04
Thay cable rồi không được, máy mình mới mua, ổ CD mới tinh.

boy_them_yeu
19-03-2011, 09:24
Mình chỉ cho các bạn dùng win 7 mà gặp trường hợp này thêm 1 mẹo nhỏ để xử lý khi gặp tình huống mất ổ DVD-Rom nè. Mình đã gặp phải và mò ra cách khắc phục thành công rồi. Các bạn nhớ test kỹ giùm mình ít nhất những điều sau để chắc chắn phần cứng không có vấn đề nha: đầu tiên vào BIOS check nếu vẫn thấy xuất hiện ổ DVD tức là thiết bị phần cứng của bạn không bị hư hỏng, có thể vào Win chỉnh được rồi đó (nếu hỏng thì thay linh kiện đi nha ^_^). Sau đó chắc chắn rằng bạn đã gỡ bỏ hết các phần mềm ổ đĩa ảo v.v.. Khởi động lại máy. Ok. Phải chuột My computer -> Properties -> Device Manager -> vào ổ DVD-CDRom -> phải chuột chọn ENABLE. Done !! Check lại thử xem được chưa nhé (có thể 1 số máy yêu cầu restart lại).

Have fun !! ♥

nino
19-03-2011, 10:35
ờ sau 4 năm giờ mới tới được bác hướng dẫn cách mần lol