PDA

View Full Version : tự nhiên HDD bị mã hóa hết tất cả các dữ liệu

A_ZIZOU
16-02-2006, 15:48
máy đang dùng tự nhiên nó dở dói các bác ạ
hiện tượng thế này , mong các bác tháo gỡ giúp, toàn dữ liệu quan trọng mà lại là dữ liệu thư viện
1.máy đang dùng bình thường bỗng nhiên các thư mục cứ dần dần tự động chuyển tên các thư mục và các file sang các ký tự loàng ngoàng .
2.tưởng hiện tưởng bị virus nhưng một người bảo là nó bị lỗi fat gì gì đó,và dữ liệu sẽ bị hỏng , o tìm được file vì đổi tên, o dùng được file nữa vì nó sẽ bị hỏng
3. sợ quá rút ngay cap ổ cứng ra và vào ddth để cầu cứu các bác
các bác giúp em cái. em phải làm gì bây giờ để cứu dữ liệu của em bây giờ bác ơi

giúp em với . o em khóc bây giờ

giúp đỡ đi mà các bác ơi

assasin
17-02-2006, 09:03
Lỗi Fat thì sẽ không phải chỉ là " dần dần " mà sẽ là cắc bụp tiêu luôn cả. Tốt nhất bạn sử dụng 1 PC khác để sao lưu toàn bộ HDD Image ra CD hoặc DVD . Sau đó khắc phục nếu dữ liệu quan trọng thì HDD nên để NTFS chứ đừng để FAT , và nên có backup.

simivn
17-02-2006, 09:25
Bạn đang xài WIN gì ? Nếu là XP thì vào Start -Program -Accessories - System Tools - Disk Defragmenter.
Bạn chịu khó bỏ ra 2-3 tiếng để Analyze và Defragment . Có thể sẽ khắc phục được lỗi của bạn đấy .

ttpvn2006
17-02-2006, 09:46
Co the "Run/cmd/chkdsk [Drive]:/f". Neu day la loi Shutdown, v.v...

U.N.I.X
17-02-2006, 10:36
Bạn cứ kiểm tra lại xem có bị virus gì không?

Amen_anh_yeu_em
17-02-2006, 10:39
em nghĩ chắc chắn là virus rồi. Lỗi file sys thì dù là FAT hay NTFS sẽ ko thể nào vào WIN dễ dàng như thế đc. Nên coi lại xem antivirus soft đi.

Il_VK
18-02-2006, 06:30
Gắn vào computer khác làm HDD Slave , vào windows coi còn đọc đươc không , nếu còn đọc được thì cài lại windows là được . Nếu không đọc được thì MỆT RỒI ĐÓ....

duy007vn
18-02-2006, 20:17
Trước hết bro nên cập nhật bản virus mới nhất cho CT diệt virus, sau đó quét toàn bộ đĩa. Nếu ko phát hiện thấy virus thì nên backup dữ liệu sang 1 ổ cứng mới rồi có thể tiến hành format cấp thấp xem sao...