PDA

View Full Version : Giúp mình với, gấp gấp

nino
16-02-2006, 13:44
Ở nhà mình có HDD 40GB dư xài (do mới mua 2 HDD mới), cho ông anh rể gắn vô cái máy cùi của ông anh (P3 800 ram 256), của tội làm phước mà mắc oan.
Sau khi gắn vô... không khởi động được, ghost lại cũng không xong... đem đi tiệm... bảo lỗi 1 thanh ram. Thay xong (bỏ thêm tiền ra mua) cài win đâu đó đàng hoàn, tựu nhiên cái bụp... win cứ liên tục khởi động (có xuất hiện màn hình xanh, nhưng nhanh lắm không thấy được gì).
Lại cài lại win, office... xong kết nối internet... đúng được có 1 lần, rồi mỗi lần bắt đầu quay số (máy ông anh xài dailup, modem lắp trong) thì đứng máy, hỏi mấy thằng bạn nói modem hư (mua con khác 9 đồng) gắn vô, chạy rất tốt, kết nối internet được 4 lần... sau đó gắn vô thêm card mạng (trước đây vẫn có) thì khi bắt đầu quay số thì... đứng luôn.
Tháo card mạng và card TV ra thì mới quay số được... thằng bạn nói nguồn yếu.... phải thay nguồn.
Vậy có phải thay nguồn không (nguồn cũ AT trên có ghi 300w, chắc cũng là nguồn cùi do máy mua mấy năm rồi).
Tội quá làm phước cho ông anh cái HDD cũ, tốn tiền mua ram, faxmodem, rồi bây giờ cả nguồn nữa...
Có phải nguồn không xin các bạn giúp với.
Ghi chú:
Máy của ông anh P3 800, Ram 256, HDD hai cái, 1 cai 20GB, cái mình mới cho 40GB, 1 ổ DVD LG, VGA rời 64MB, có card mạng PCI, card TV PCI, nguồn cũ 300w.
TRước khi tháo card mạng và card TV rathì nút standby bị mờ, sau khi tháo các card đó tra thì nút standby đỏ lên.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài (hơi dài dòng) và xin giúp đỡ, cảm ơn rất rất nhiều.

darkangel2006
16-02-2006, 13:50
thử tháo cái ổ 20Gb ra xem.

simivn
16-02-2006, 14:10
Nguyên nhân treo máy ở đây là do VNN1269 hoặc 1280 . Khi bạn kết nối vào , chạy internet 1 hồi sẽ bị chậm lại , mở web ko đc và dẫn tới treo máy . Nhấn Disconnect thì 1 hồi lâu mới Dis , Dis xong thì máy cũng mát theo .
Máy hoàn toàn ko có lỗi gì cả . Không phải tại Modem cũng không phải tại nguồn .
Cách khắc phục rất đơn giản . Bạn ra ngoài mua 1 cái thẻ truy cập Internet 100 ngàn (thường thì là Netnam) sau đó về nhập Username và Password vào xài. Không nên xài 1269 hoặc 1280 . Good luck

nino
16-02-2006, 14:26
thử tháo cái ổ 20Gb ra xem.
nếu không vô nét thì không sao cả, hai cái ổ cứng chạy tốt

Nguyên nhân treo máy ở đây là do VNN1269 hoặc 1280 . Khi bạn kết nối vào , chạy internet 1 hồi sẽ bị chậm lại , mở web ko đc và dẫn tới treo máy . Nhấn Disconnect thì 1 hồi lâu mới Dis , Dis xong thì máy cũng mát theo .
Máy hoàn toàn ko có lỗi gì cả . Không phải tại Modem cũng không phải tại nguồn .
Cách khắc phục rất đơn giản . Bạn ra ngoài mua 1 cái thẻ truy cập Internet 100 ngàn (thường thì là Netnam) sau đó về nhập Username và Password vào xài. Không nên xài 1269 hoặc 1280 . Good luck
chưa vô được ban ơi, mới nhất connect là nó đứng luôn hà... chưa kịp có tín hiệu quay số nũa đó...

tran_phong
16-02-2006, 14:30
vẫn còn gắn chung với NET card chứ. Bạn có thể coi kỹ lại Driver modem, tạo 1 cái conection theo đúng hướng dẫn ( nếu như xìa win XP)
Nên vào BIOS Load setup default lại cho main nhận đúng hết các thiết bị. Chú ý không nên ghost nha. Chịu khó cài win từ đầu.
Modem là cái thằng hic cũng đau đầu lắm.

simivn
16-02-2006, 14:33
chưa vô được ban ơi, mới nhất connect là nó đứng luôn hà... chưa kịp có tín hiệu quay số nũa đó...

Okay rất dễ , bạn lấy cái Modem này gắn qua máy bạn xem . Nếu vừa nhấn Connect mà treo nữa thì là MODEM bị lỗi (mặc dù mới mua). Còn nếu đã vào được mà xài 1 lúc thì treo là 1269 và 1280 (lỗi này đã TEST trên nhiều máy)

nino
16-02-2006, 14:40
vẫn còn gắn chung với NET card chứ. Bạn có thể coi kỹ lại Driver modem, tạo 1 cái conection theo đúng hướng dẫn ( nếu như xìa win XP)
Nên vào BIOS Load setup default lại cho main nhận đúng hết các thiết bị. Chú ý không nên ghost nha. Chịu khó cài win từ đầu.
Modem là cái thằng hic cũng đau đầu lắm.

Đã kiểm tra drive modem, tạo conection đúng cách luôn, đã load setup defaut, cài đặt win đàn hoàn, em sợ lắm nên mỗi lần cài xong là ghost lại ngay, sau đó cài tiếp, nếu bị kẹt chỗ nào là bung ghost chỗ đó.
Cái điên là nếu tháo card mạng và TV card ra thì nó chạy ầm ầm... hic hic hic, cứu em với

tran_phong
16-02-2006, 14:45
gỡ cái card mạng ra thôi. 2 thằng đó xung đột rồi. Nhưng trường hợp này rất hay gặp ở những máy đời cũ.
Mà modem chip gì vậy? Net card chip gì vậy?

simivn
16-02-2006, 14:46
Đã kiểm tra drive modem, tạo conection đúng cách luôn, đã load setup defaut, cài đặt win đàn hoàn, em sợ lắm nên mỗi lần cài xong là ghost lại ngay, sau đó cài tiếp, nếu bị kẹt chỗ nào là bung ghost chỗ đó.
Cái điên là nếu tháo card mạng và TV card ra thì nó chạy ầm ầm... hic hic hic, cứu em với

Đại ca làm ơn gắn cái Modem đó vào máy của đại ca(không phải máy của chú đại ca) . Đại ca cài đặt Driver xong rồi vào 1269 dùm em . Nếu vừa nhấn Connect mà máy của đại ca treo tòn ten thì cái MODEM của đại ca "đi" rồi đó . Còn nếu đại ca vào 1269 dễ dàng mà xài 1 lúc thì treo thì đại ca nghe lời em mua cái NetNam 100 ngàn về xài . Cám ơn sự hợp tác của đại ca . Good luck

nino
16-02-2006, 14:57
Đại ca làm ơn gắn cái Modem đó vào máy của đại ca(không phải máy của chú đại ca) . Đại ca cài đặt Driver xong rồi vào 1269 dùm em . Nếu vừa nhấn Connect mà máy của đại ca treo tòn ten thì cái MODEM của đại ca "đi" rồi đó . Còn nếu đại ca vào 1269 dễ dàng mà xài 1 lúc thì treo thì đại ca nghe lời em mua cái NetNam 100 ngàn về xài . Cám ơn sự hợp tác của đại ca . Good luck

Cái modem cũ motorola... bỏ rồi, cái mới acop hay gì đó (để ở nhà rồi không nhớ rõ) cho vô máy khác thì OK, hic... bó tay
Mình ở Cần Thơ... làm gì có NETNAM... hihi

gỡ cái card mạng ra thôi. 2 thằng đó xung đột rồi. Nhưng trường hợp này rất hay gặp ở những máy đời cũ.
Mà modem chip gì vậy? Net card chip gì vậy?

Main giga chip 815EP, card net hiệu ... không biết, để về xem lại (đang ở cơ quan), lúc trước vẫn xài card net này, chạy cũng ổn, có khi nào tại nguồn không?
cho hỏi còn cái vụ khu shutdown nút standby bị mờ, nếu tháo TV card và net card ra thì nó rõ lên thì... bị gì vạy tran_phong??

simivn
16-02-2006, 15:05
Cái modem cũ motorola... bỏ rồi, cái mới acop hay gì đó (để ở nhà rồi không nhớ rõ) cho vô máy khác thì OK, hic... bó tay
Mình ở Cần Thơ... làm gì có NETNAM... hihi

Vậy hiện tại bạn đang thắc mắc về cái Modem "Acop" phải ko ? Bỏ vào máy khác OK nghĩa là sao ? Nghĩa là bấm Connect xong ko bị treo đúng ko ? Okay , vậy lỗi ở đây hoàn toàn không phải của Modem . Bạn test 1269 hoặc 1280 bằng cách như sau (vẫn trên máy mà bạn cho là OK) :
Bạn kết nối 1269 sau đó ngồi truy cập website khoảng 5 phút,it nhất 5 phút hoặc hơn . Lúc đó bạn hãy Disconnect , sau khi dis xong bạn vui lòng Connect lại ngây lập tức , và truy cập thêm 5 phút nữa . Bạn nên test lâu lâu 1 chút , đừng thấy vừa connected xong , vừa mở được 1-2 trang web là vội Dis và cho kết luận . Ở đó ko có Netnam bạn có thể mua loại khác cũng đc , miễn sao là thẻ Internet trả trước . Good luck !

nino
16-02-2006, 15:09
Vậy hiện tại bạn đang thắc mắc về cái Modem "Acop" phải ko ? Bỏ vào máy khác OK nghĩa là sao ? Nghĩa là bấm Connect xong ko bị treo đúng ko ? Okay , vậy lỗi ở đây hoàn toàn không phải của Modem . Bạn test 1269 hoặc 1280 bằng cách như sau (vẫn trên máy mà bạn cho là OK) :
Bạn kết nối 1269 sau đó ngồi truy cập website khoảng 5 phút,it nhất 5 phút hoặc hơn . Lúc đó bạn hãy Disconnect , sau khi dis xong bạn vui lòng Connect lại ngây lập tức , và truy cập thêm 5 phút nữa . Bạn nên test lâu lâu 1 chút , đừng thấy vừa connected xong , vừa mở được 1-2 trang web là vội Dis và cho kết luận . Ở đó ko có Netnam bạn có thể mua loại khác cũng đc , miễn sao là thẻ Internet trả trước . Good luck !

ừ, tối nay về kiểm tra lại, vụ này mình mới biết đó, cảm ơn bạn nhiều, ở nhà mình xài ADSL, nhưng cũng có account 1260 nữa (trước đây xài dailup), xài có được không vậy?

simivn
16-02-2006, 15:15
ừ, tối nay về kiểm tra lại, vụ này mình mới biết đó, cảm ơn bạn nhiều, ở nhà mình xài ADSL, nhưng cũng có account 1260 nữa (trước đây xài dailup), xài có được không vậy?

Mình chưa TEST trên 1260 nhưng nếu sử dụng account mà nhà cung cấp cho bạn (username và passwd riêng) thì có thể đc . Bạn cứ thử xem . Trường hợp treo máy do 1269 và 1280 mình đã TEST kĩ rồi , nên bạn yên tâm .

origin
16-02-2006, 22:42
Đó là do cái modem đó . Modem hiệu Acorp rất hay bị tình trạng này , nhất là mấy cái external usb modem hiệu Acorp , kén main dể sợ. Thay bằng modem hiệu khác đi .

nino
16-02-2006, 22:48
Đó là do cái modem đó . Modem hiệu Acorp rất hay bị tình trạng này , nhất là mấy cái external usb modem hiệu Acorp , kén main dể sợ. Thay bằng modem hiệu khác đi .
Máy chạy rồi bro ơi, nhưng phải tháo bỏ card TV, đã chạy tốt trên 1268, 1269 và 1260 từ hồi chiều đến giờ
Khe PCI gắn faxmodem cũ chắc có lẽ bị hư luôn, không gắn cái gì vô mà nó nhận được.
Cảm ơn các bạn đã trả lời.

SyphonFighter
17-02-2006, 01:50
Chưa chắc sẻ chạy tốt đâu. Thử bỏ cai CD hay DVD vao chạy thử coi, nếu nó bị RESTART lại là do nguồn bi yếu. 2 HDD, 1 DVD, 1 Video Card, 1 MEM, 1 TV PCI, 1 Modem, 1 NEC....cộng thêm ...QUẠT không biêt mấy cái....mà có 300Watts PSU thì phải xem lại...
Rỏ ràng là tháo bớt TV PCI thì OK....Nguồn Bị Yếu đó..

Chạy thử CD hoặc DVD biết liền.

nino
17-02-2006, 07:34
Chưa chắc sẻ chạy tốt đâu. Thử bỏ cai CD hay DVD vao chạy thử coi, nếu nó bị RESTART lại là do nguồn bi yếu. 2 HDD, 1 DVD, 1 Video Card, 1 MEM, 1 TV PCI, 1 Modem, 1 NEC....cộng thêm ...QUẠT không biêt mấy cái....mà có 300Watts PSU thì phải xem lại...
Rỏ ràng là tháo bớt TV PCI thì OK....Nguồn Bị Yếu đó..

Chạy thử CD hoặc DVD biết liền.

Ùa, trưa nay về sẽ thử lại, chiếu DVD xem sao,mà mình cũng thay cái nguồn cũ P3 của ổng bằng cái nguồn P4 cũ của mình (tren đó ghi 350w) hy vọng không thiếu nguồn.
Với lại ý mình nói tháo card TV ra thì chạy net được, nhấn connect nó không treo đó bạn ơi. Nhưng tiếc quá phải bỏ card TV ra rồi.
Cảm ơn các bạn