PDA

View Full Version : Chuyển hệ thế nào?

thagnv
14-02-2006, 09:55
Xin nhờ các bác tư vấn giúp em phương pháp để chuyển hệ tối ưu (tốn ít thời gian và đảm bảo chất lượng).
Ku em vẫn đang xài Procoder để chuyển hệ, nhưng như thế mất thời gian quá vì chuyển xong rồi lại phải import vào để dựng nữa.
Không biết có hardware nào hỗ trợ việc chuyển hệ này ko nhỉ?
Xin nhờ các bác! Cám ơn rất nhiều!

Co Loa
14-02-2006, 14:48
Chú là thành viên tích cực mà cũng không biết dùng chức năng tìm kiếm trước khi hỏi hay sao? Bệnh lười không bao giờ giúp cậu vươn lên tầm cao được ;-)

Xem đây nhé! http://ddth.com/showthread.php?t=33938&highlight=NTSC

Update:
Về software hay hardware thì thượng vàng hạ cám vài trăm cũng có mà nửa triệu đô cũng có, nhưng hiện nay khác với thời Analog sản phẩm cuối cùng là VCD, DVD, MPEG-4 thì chẳng có lý do gì mà phải convert Pal <-> NTSC cả.
Tại sao chú không edit như thường lệ và lúc export mới chọn hệ mình muốn.

thagnv
15-02-2006, 12:27
Hic hic, bác CoLoa nói làm em xí hổ quá.
Lần trước cũng có lần bác cũng đã khuyên em như thế ở cái vụ em hỏi interlace nghĩa là gì ấy, lời bác nói em vẫn nhớ để tránh tình trạng quá nhiều thread nhưng không có chất lượng.
Trở lại vấn đề này, em chỉ muốn mở cái thread này để tìm giải pháp chuyển hệ tối ưu, thì mỗi nhà mỗi cảnh, nên tình trạng của em sẽ khác tình trạng của bạn. Em thì đang dựng bằng hardware của Leitch, soft DPS, nỗi khổ của em là các chương trình phát sóng thì toàn chơi hệ PAL, dĩ nhiên là đa phần máy quay phục vụ cũng đều toàn hệ PAL, nhưng có những phim tư liệu quý và cũ lũ xĩ toàn chơi NTSC.
Mà em thì không thể dựng PAL và NTSC chung với nhau đc!
Em phải chuyển từ NTSC -> PAL, mà soft của em ko support cho avi, hay mpeg, mà chỉ độc nhất *.dva. Sở dĩ mà em còn mặn nồng với Procoder từ ngày mới rờ vào cái máy đến tận bây giờ là chỉ có mình nó mới support cho cái file dva đó!
Em nghe nói có một cái "cục" gì đó, trung gian giữa đầu máy và cái box để capture, mà cái "cục" đó có thể chuyển hệ qua lại giữa NTSC và PAL.
Em cũng chẳng biết diễn giải thế nào?
Mong bác đọc những dòng trên và thông cảm dùm em...

nguyencaotai
15-02-2006, 17:12
>>>>nỗi khổ của em là các chương trình phát sóng thì toàn chơi hệ PAL, dĩ nhiên là đa phần máy quay phục vụ cũng đều toàn hệ PAL....<<<<

>> Bác thagnv đang làm ở Đài truyền hình nào vậy? Có thể nói cho anh em biết được không? Vì mình cũng mới xin vào làm ở Đài TH..

>>>>Em thì đang dựng bằng hardware của Leitch, soft DPS..<<<

>> Bác đang sài soft gì thế, có phải là soft này tự động định dạng luôn cả ổ đĩa cứng không?

thagnv
15-02-2006, 18:01
>>>>nỗi khổ của em là các chương trình phát sóng thì toàn chơi hệ PAL, dĩ nhiên là đa phần máy quay phục vụ cũng đều toàn hệ PAL....<<<<

>> Bác thagnv đang làm ở Đài truyền hình nào vậy? Có thể nói cho anh em biết được không? Vì mình cũng mới xin vào làm ở Đài TH..

>>>>Em thì đang dựng bằng hardware của Leitch, soft DPS..<<<

>> Bác đang sài soft gì thế, có phải là soft này tự động định dạng luôn cả ổ đĩa cứng không?
Em đang xài soft Velocity, em hiểu thế nào là định dạng ổ cứng như bác nói rồi... Thật sự em phải thế đâu, cũng chẳng biết giải thích như thế nào? Bác để hôm nào em rỗi rồi em ngâm cú cái guide book!
Hì hì, ku em chẳng có đài điếc gì đâu, chỉ là một hình thức gia công thôi, đợi vài tháng nữa, ku em hết bệnh rồi anh em mình gặp nhau nhé bác!

hongngocfan
16-02-2006, 23:22
Bỏ đỉa hệ NTSC vào đầu phát DVD Player, dùng AP capture đoạn phim vào AP để dựng bằng hệ Pal bằng Analog giao tiếp RCA(bông sen)

thagnv
17-02-2006, 11:31
Ừ đúng rồi đó, nếu thì đĩa thì không lo cái vụ hệ hiếc đó, đi mua cái đầu Tiến Đạt 800k về, đút đĩa vô, muốn phát hệ gì thì chỉnh trên cái player Tiến Đạt đó...
Nhưng thường thì không phải lúc nào cũng "hên" như thế :D