PDA

View Full Version : Máy liên tục khởi động lại?

thangrau
13-02-2006, 12:30
Tình hình hết sức nguy cập, không hiểu cái máy tính của mình nó bị làm sao?
Bình thường thì nó chới rất tốt, nhưng dạo gần đây, mình cứ sử dụng một chương trình, trò chơi nào đó thì hoặc là nó khởi động lại, hoặc là nó lên cái màn hình xanh trông hơi bị đẹp.
Mình đã thử thay một số thiết bị nhưng tình trang vẫn thế( đã thử với RAM mới, cad mạng mới, nguồn mới), nếu thay tiếp có lẽ thành một cái cây mới mất...
Ai đã từng gặp tình huống này có thể cho tơi một lới khuyên ko?

simivn
13-02-2006, 13:27
Đang xài bỗng nhiên Restart máy lại hay đang trong quá trình Boot cũng restart lại ?
Nếu đang trong trạng thái không sử dụng (ko bị sao hết) , mà chuyển sang sử dụng (mở 1 số chương trình nào đó như GAMES 3D chẳng hạn) xuất hiện màn hình xanh dương . Thì có 2 trường hợp :
1 : RAM
2 : CPU
Nếu bạn đã thay RAM thì chỉ còn trường hợp còn lại là CPU.

Nếu đang khởi động (cái thanh chạy chạy dưới biểu tượng Windows Xp Professional) , chạy chạy một hồi xong Restart lại thì đó là do lỗi của Mainboard . Có một số tụ điện trên Main bị xì hoặc hỏng nên Windows không thể load được driver của các thiết bị trên main nên sẽ báo lỗi và tự động Restart lại (quá trình này đc tự động lập đi lập lại vô hạn). Bạn nên đem ra tiệm cho người ta thay , hoặc còn trong thời gian thì bảo hành.
Good luck

U.N.I.X
13-02-2006, 14:40
kiểm tra lại nhiệt độ CPU xem thế nào!Có nóng quá không?tản nhiệt cho hắn đi ! :)
Chúc may mắn.

thangrau
13-02-2006, 15:24
nói như thế có vẻ là tại CPU rồi, để xem lại xem.
cảm ơn!
Cái màn hình xanh đó đẹp thì đẹp thật nhưng nhìn nó mãi chán lắm.

thangrau
15-02-2006, 13:03
tình hình càng ngày càng có vẻ phức tạp rồi đây, mình đã thay quạt chíp nhưng tình hình vẫn thế, hay là tại RAM?

Pagan
15-02-2006, 16:35
Có thể là bác bị lỗi do phần mềm, mà cái màn hình xanh đấy thì nó có báo lỗi gì không vậy bác?

dly
15-02-2006, 16:47
tình hình càng ngày càng có vẻ phức tạp rồi đây, mình đã thay quạt chíp nhưng tình hình vẫn thế, hay là tại RAM?

Tại nguồn đó bạn. bạn đọc các bài về PSU thì biết liền. Triệu chứng này post đầy trên diễn đàn mà.

comos
15-02-2006, 17:34
Tại nguồn. Cách đây ít ngày máy tôi cũng vậy, khởi động lại liên tục. Kiểm tra tất cả: RAM, MAIN, CHIP, CARD màn hình.... thấy mọi cái đều tốt. Kiểm tra nguồn cũng tốt luôn thế mà vẫn bị reset mới khó hiểu chứ. Cuối cùng biết sao không??? Là do cái ổ cắm nó bị lỏng, gây đánh tia lửa điện cháy nên thấy mùi khét, từ đó mới phát hiện ra nguyên nhân gây reset là cái này đó là lỏng ổ cắm. Pó tay thật. Đúng là đôi khi nó không phải quá cao siêu làm gì, phải kiểm tra cái ổ cắm trước đã. Kinh nghiệm xương máu :D

htpm_gen
15-02-2006, 22:26
Các anh cho em hỏi chút với,máy của em khi shutdown thì máy cứ khởi động lại mà không shutdown đc.Em cài lại win rồi mà vẫn bị tình trạng trên.Giúp em với!!!

tran_phong
15-02-2006, 22:36
nguồn gì vậy? có phải nguồn AT không ?

htpm_gen
15-02-2006, 23:21
nguồn gì vậy? có phải nguồn AT không ?
nguồn của em là ATX.Mong các bác júp đỡ với ạh

tran_phong
16-02-2006, 08:45
Chắc có thể là bạn không cài lại win mà ghost phải không.
Mình bị 2 cái rồi là do ghost mới bị, phải cài lại cho win xác nhận phần cứng kỹ hơn.
Good luck

simivn
16-02-2006, 14:37

Trời ơi ! Pó tay ông này luôn . Đã nói là con CPU bị lỗi chứ không phải cái quạt CPU . CPU ông bị lỗi ông thay cái quạt vô làm chi trời ? Ặc ặc..
Good luck

Các anh cho em hỏi chút với,máy của em khi shutdown thì máy cứ khởi động lại mà không shutdown đc.Em cài lại win rồi mà vẫn bị tình trạng trên.Giúp em với!!!

Rất đơn giản . Bạn Restart máy lại , nhấn DEL liên tục để vào CMOS , Vào tất cả các mục , tìm cho ra những cái dòng bắt đầu bằng chữ Wake up....... Rồi Disable nó đi , xong rồi Save And Exit .Vấn đề đã được giải quyết
Good luck !

Pagan
16-02-2006, 15:10
Chắc bác dùng Bkav2006 à? :)

htpm_gen
16-02-2006, 19:45
Chắc bác dùng Bkav2006 à? :)
Chính xác! em đã gỡ bkav2006 ra,bây giờ thì không bị khởi động lại nữa rồi.Cám ơn mọi người nhiều :D

quycntt
17-02-2006, 16:02
Máy của tôi cũng bị hiện tượng khởi động lại liên tục nhưng không phải lần nào cũng vậy. Nhưng đã bị thì phải tắt máy khoảng 30p mới khởi động và sử dụng được. Nhưng tôi bị nhiều khi là vào được Win rồi nhưng bấm login là Restart. Bạn có cách gì chỉ giáo với (liệu có phải do nguồn không - nhiệt độ chíp bình thường không có ổ CD. Cám ơn trước nhé.

simivn
17-02-2006, 16:18
Máy của tôi cũng bị hiện tượng khởi động lại liên tục nhưng không phải lần nào cũng vậy. Nhưng đã bị thì phải tắt máy khoảng 30p mới khởi động và sử dụng được. Nhưng tôi bị nhiều khi là vào được Win rồi nhưng bấm login là Restart. Bạn có cách gì chỉ giáo với (liệu có phải do nguồn không - nhiệt độ chíp bình thường không có ổ CD. Cám ơn trước nhé.

RAM của bạn có vấn đề rồi đấy , đi bảo hành hoặc thay RAM mới . Good luck !

quycntt
18-02-2006, 11:56
Cám on bạn nhé, mình sẽ thử. Nhưng cho hỏi chút là khi đầu giờ buổi sáng bật lên mà bị thì cũng do Ram à?.