PDA

View Full Version : Hỏi về Linux 8?

ktcatson84
24-12-2002, 17:17
Tôi thấy trong cú pháp lệnh mount có hỗ trợ NTFS nhưng ko biết làm cách nào để mount được partition NTFS (/dev/hda1), trong khi đó tôi lại mount được phân vùng FAT32 dễ dàng (/dev/hda5)

Trình Media player XMMS (bắt chước WinAmp) có chơi được MP3 ko? Sao tui thấy nó đọc được file M3U, chơi được WAV, MID, nhưng ko chơi được các file MP3 (nó ko chịu thêm MP3 vào playlist)

Tôi nên dùng chương trình nào trong Linux 8 để xem đĩa VCD?

Tôi dùng modem Motorola SM56, trong Preferences/Information/PCI (KDE) có nhận biết một thiết bị là Analog SM56 Modem PCI Device, nhưng trong phần Internet Configuration Wizard, tôi chọn Modem thì trình Auto-detect báo rằng không có modem nào trong máy (modem gắn ở COM3). Tôi phải làm thế nào?

Mong các cao thủ chỉ gíup vì tui chỉ là newbie trong Linux thui.

chuotluoi
25-12-2002, 00:18
Cho tới giờ thì linux vẫn chưa mount được ntfs đâu mặc dù nghe nói là kernel mới nhất có hỗ trợ fs này!
có 1 chương trình cũng là winamp nhưng chạy trên linux, u dùng thử xem!!!
Xem VCD thì trong phần entertainment cũng có nếu u không muốn dùng của hãng thứ 2
Có lẽ u config modem chưa đúng cách rồi, u đã cài nó trong win chưa ?!?!?!:-/

ktcatson84
25-12-2002, 11:37
dĩ nhiên là tui đã config trong winxp rùi mới biết nó nối với com3 chứ. tui xài modem trong win từ xưa đến nay đâu có hề gì, chỉ có ko thể config trong linux thui.

ktcatson84
25-12-2002, 11:40
còn u nói mấy chương trình media đó thì làm ơn nói rõ tên ra giùm, tui đã kiếm tùm lum hết trơn nhưng vẫn ko thấy chương trình nào chơi mp3 với vcd (mặc dù có chương trình chơi mpeg2).

qua_sa_dep_trai
29-12-2002, 01:12
a tui co mot cai de tui gui cho u ha

ktcatson84
29-12-2002, 15:21
Ok, thanks. Gửi cho tui nha.

ktcatson84@yahoo.com

chuotluoi
03-01-2003, 10:17
trong
linuxapps.com

linuxfundamental cũng có nhiều lắm mà...........:-/

Debian
08-01-2003, 19:43
Nhàm!

Linux mount được hầu hết và tất cả các partition, xmms trong các phiên bản trước thì ok, nhưng không hiểu sao trong version 8 (Pysche) không chơi được mp3, (bạn có thể cài phần mpg123 vào chơi đỡ), chắc là lỗi, bạn muốn xem vcd, trong 7.3 trở lên, bạn dùng chương trình Everlution thì phải.

ktcatson84
11-01-2003, 11:43
Vậy u có thể chỉ cho me cách mount partition NTFS (/dev/hda1) không?

thitluoc
13-01-2003, 15:06
Lệnh mount của RedHat thì không khác lệnh mount của FAT là bao nhiêu, chỉ thay vfat bằng ntfs là được, song vấn đề ở đây là redhat không hỗ trợ mount NTFS, để mount được NTFS, cậu phải compile lại kernel một tí

psychotic
13-01-2003, 20:53
Bài viết được gửi bởi ktcatson84
Tôi thấy trong cú pháp lệnh mount có hỗ trợ NTFS nhưng ko biết làm cách nào để mount được partition NTFS (/dev/hda1), trong khi đó tôi lại mount được phân vùng FAT32 dễ dàng (/dev/hda5)

Trình Media player XMMS (bắt chước WinAmp) có chơi được MP3 ko? Sao tui thấy nó đọc được file M3U, chơi được WAV, MID, nhưng ko chơi được các file MP3 (nó ko chịu thêm MP3 vào playlist)

Tôi nên dùng chương trình nào trong Linux 8 để xem đĩa VCD?

Tôi dùng modem Motorola SM56, trong Preferences/Information/PCI (KDE) có nhận biết một thiết bị là Analog SM56 Modem PCI Device, nhưng trong phần Internet Configuration Wizard, tôi chọn Modem thì trình Auto-detect báo rằng không có modem nào trong máy (modem gắn ở COM3). Tôi phải làm thế nào?

Mong các cao thủ chỉ gíup vì tui chỉ là newbie trong Linux thui.
Ma(.c di.nh Linux kernel khi install la` ko support NTFS ,de^? support NTFS ban can pha?i recompiler la.i kernel.Tuy nhien la` newbie thi` van de^` na`y kha' rac ro^'i .Ba.n co' the^? le^n da^y de^? ta?i package rpm ve^` ma` cha.y .
http://linux-ntfs.sourceforge.net/info/redhat.html#downindex.html

Ve^` va^'n de^` modem thi` ba.n thu?
du`ng
#minicom
detect la.i xem sao
Chu'c may ma('n.

ntrhieu
13-01-2003, 22:29
Chào các bạn,
Ở đây mọi người nói đến Linux 8, tớ giả định là các bạn đang nói về Redhat 8.0. Có rất nhiều cách đọc NTFS, căn bản là phải load module NTFS. Cách đơn giản nhất tớ biết là:
1. Từ Shell, go~ uname -r. Ghi nhớ thông tin về kernel version.
2. Vào đây
http://linux-ntfs.sourceforge.net/info/redhat.html#down
Download module ntfs tuơng thích với version+ CPU của bạn.
3. login vào root (at shell terminal). Gõ vào:
modprobe ntfs
mkdir /mnt/win (hoặc tên gì cũng được)
mount /dev/hda1 mnt/win -vtntfs -r
cd /mnt/win
ls

Cách này đơn giản, nhưng hạn chế ở chỗ chỉ có root mới đọc được, muốn cho user khác sử dụng, bản phải copy bằng root các files cần dùng vào ổ dĩa của Linux và chown/chmod các files đấy.

Về việc ko đọc được xmms vì Redhat ko hộ trỡ MP3 ở version 8.0, do lo ngại vấn đề bản quyền. Bạn có thể tự download lấy bằng cách search offical website của xmms, trong đấy sẽ có cho download rpm để nghe mp3 trong Redhat 8.0. Install là xong.
(tớ quên mất website rồi, các bạn có thể tự tìm lấy dễ dàng)

NguyenThanhPhat
13-02-2003, 12:46
Các bạn nên nhớ là XMMs không thể chơi mp3 tử Linux 8 vì người ta sợ đụng chạm đến bản quyền