PDA

View Full Version : Ai giúp tui cài modem Zoom X5 với FPT Xì tin

galzo
11-02-2006, 17:41
Đăng ký có đường dây rồi, cài modem với các thông số sau :
PPP Interface: ppp-0
ATM VC: aal5-7
Protocol: PPPoE
Service Name: MegaXitin
Default Route: Enable
Status: Start
Actual MTU: 1500
Inactivity TimeOut(mins): 10000
Security Protocol: PAP

Login Name: Dsl-****-**
Pass : *****************

VPI : 0
VCI : 33
Mà vào mãi không được, có ai bít tại sao không ?
Chạy Diag thì :

Testing Ethernet connection PASS
Testing ADSL line for sync PASS
Testing Ethernet connection to ATM PASS

Testing Telco Connectivity
Testing ATM OAM segment ping PASS
Testing ATM OAM end to end ping PASS

Testing ISP Connectivity
Testing PPPoE server connectivity PASS
Testing PPPoE server session PASS
Testing authentication with server FAIL
Validating assigned IP address 0.0.0.0 FAIL

Testing Internet Connectivity
Ping default gateway 0.0.0.0 FAIL Help
Ping Primary Domain Name Server FAIL Help

Nó báo authentication fail - pass và tên truy cập đúng rùi.
Không biết nguyên nhân làm sao nữa. Có ai biết chỉ giùm.

Thấy các thông số thì có vẻ ổn ổn rồi, nhưng phần authentication thì luôn fail. Gọi hỗ trợ kỹ thuật FPT, bảo là mình dùng modem X5 thì anh ý bảo là sao lại tự ý đổi modem - ? hơi lạ. Trước thì dùng cái modem Zyxel vào vẫn ổn, nhưng sau thời gian tạm ngưng (trả lại modem zyxel kia roài) thì giờ muốn nối cho 2 máy trong nhà nên mua modem ngoài vì modem Zyxel chỉ có mỗi một cổng. Thông số thì mình thấy giống y như hồi trước cài (ghi lại rồi), vậy mà nhất định là không được.
Thấy có nhiều ngừoi bảo là dùng modem X5 với FPT vẫn ổn - vậy chắc không phải là mạng FPT không tương thích (không tương thích thì hơi bị lạ nhỉ ?)
Thay modem với các chuẩn tương tự thì chỉ có cái MAC add thay đổi, không biết có phải FPT dùng cơ chế quản lý gì đó với địa chỉ MAC nên khi đổi modem gây ra vấn đề vậy không ?
Bác nào biết về vấn đề này, tư vấn giúp tui nhé.

quanlq
19-02-2006, 05:54
hôm nay 18 rồi , ko hiểu cái auth của bác đã pass chưa.
Ai dùng FPT mà bị thì ở HN gọi 7601060 rồi ấn số 2, bảo họ reset MAC cho modem của mình, đọc cho họ tên truy cập (cái DSL-... ấy) và tên chủ tài khoản (người ký HĐ). Thế thôi, xong.

Tớ cũng dùng FPTstyle với zoomX5 (2 con, 5554 và 5554A). Trước có 1 con Jetcom bèo bèo, tớ nghịch hỏng nên chuyển sang dùng zoom, sắp tới dự định kiếm 1 con CNET dùng thử. Đến giờ vẫn chẳng thấy có cái vấn đề về Zyxel gì cả, FPT họ bảo mình có modem rồi thì thôi. Còn về cái "chính sách" Zyxel tớ ko rõ lắm vì tớ vẫn đổi modem ầm ầm có sao đâu (không nhớ nổi là bao nhiêu lần nữa). MAC addr thì change liên tục, có khi còn ko phải của modem mình dùng.

galzo
03-03-2006, 13:19
Okie rồi, gọi điện đến số đó, bảo họ cái MAC addr, 5' sau là chạy, thanks.