PDA

View Full Version : Màn hình bị cong ở hai bên.

TungHai
09-02-2006, 12:30
Các bạn giúp mình với:
Lúc đầu khởi động, màn hình vẫn bình thường, sau khi sử dụng khoảng 3 giờ, tự nhiên nghe một tiếng "tách" màn hình đen thui, sau đó hiển thị bình thường nhưng bị cong vào hai bên (giống hình đồng hồ cát - Nói cách khác:" Màn hình ban đầu như trái táo, sau khi bị sự cố chỉ còn bằng cái lõi của quả táo vậy!!!)
Sau đó, mình tắt máy, cắm monitor vào TV box Gaomei, cũng bị tương tự.
Các nút điều chỉnh trên màn hình không sử dụng được, chỉ trừ hai nút chỉnh sáng/tối.
Mình nghĩ monitor có vấn đề rồi. Mong các bạn giúp đỡ dùm.
Màn hình Philips 105ES 15", mới hết thời gian bảo hành.

duy007vn
09-02-2006, 12:50
Có lẽ bro chỉnh refresh rate cao quá so với thông số default của cái MO nên sử dụng một hồi là chịu ko nổi --> trả các thông số về default thử xem sao.

TungHai
09-02-2006, 13:08
refresh rate thấp nhất 60Hertz(3 mức: 60, 75, 85). Lâu nay vẫn sử dụng bình thường, bây giờ tự nhiên nó bị vậy.

duy007vn
09-02-2006, 14:12
Nghe tiếng "tách", mình nghĩ là cái MO nóng quá ko chịu nổi rồi. Bro thử gắn thêm 1 cái FAN cho nó xem sao...

TungHai
09-02-2006, 14:41
"MO nóng quá" không thực tế lắm bởi vì lâu nay có nhiều lúc mình vẫn cho máy tính liên tục >24 giờ mà thấy no vấn đề mà. Thêm vào đó, lúc trước các nút tinh chỉnh MO vẫn sử dụng được. Sau khi bị sự cố thì không sài được nữa. Không lẽ nó đến tuổi die rồi sao?
MO mới hết thời hạn bảo hành. Xui thiệt!!!

tran_phong
11-02-2006, 23:27
thua rồi đem ra ngoài còn cứu được đó

amnhactructuyen
12-02-2006, 02:30
Cứu được đó, nhà tớ bị y như vậy. Đem ra cho tụi DV sửa á, mà sau đó lại bị nữa (vào lúc này phải mượn tạm màn hình khác nà). Đau cái điền

xpvuol
12-02-2006, 15:18
Mo của bạn hết BH bao lâu vậy ? Tui có thằng bạn hư ổ cứng 20GB được mấy ngày, đem tới BH vẫn được nhận đấy thôi (Không BH thì sẽ có thông tin rằng: Đồ SD mới hết hạn BH thì hư, như vậy ai dám mua đồ chỗ đó nữa ???)
Thực tế thì Mo secondhand ngoài đường nhiều cái đã sữa nát bét đấy thôi mà vẫn xài OK. Tui có 2 cái Mo secondhand xài được 5 năm vẫn chạy tốt !!! Mo của bạn chưa sữa lần nào chắc là tuổi thọ còn lâu (Tuổi thọ Mo trong sách TomGuide nói tới... 20 năm lận !!! Sách này trong thư viện TH, quyển dày ơi là dày...)

MO nóng quá" không thực tế lắm bởi vì lâu nay có nhiều lúc mình vẫn cho máy tính liên tục >24 giờ mà thấy no vấn đề mà.
~~~> Trước đây lúc Mo chưa hư thì chạy OK, sau khi hư rồi thì phải khác chứ ??? ^_^!

Các nút điều chỉnh trên màn hình không sử dụng được, chỉ trừ hai nút chỉnh sáng/tối.
~~~> Vậy là hư Board Mo rùi...

TungHai
12-02-2006, 19:41
Cám ơn các bạn nhiều. Mo của tui đã được đem đi sửa, ngưới ta nói nó bị đứt con sò gì gì đó ... tui cũng không biết nữa. Bây giờ đã "ngon lành", các nút tinh chỉnh cũng sử dụng được bình thường, chỉ tội phải tốn tiền mà thôi.